BUY
₹1,195
₹1,132
₹1,410
17.99%
ஆகஸ்ட் 12, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், ICICI Direct Research, Carysil Limited மீதான தனது BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, Rs 1,195 என்ற CMP உடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 1,410 இலக்கு விலையையும் நிலைநிறுத்தியது. இந்த இலக்கு FY28E EPS-இன் 27 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
பிரீமியம் குவார்ட்ஸ் மற்றும் ஸ்டெயின்லெஸ்-ஸ்டீல் சிங்குகள், குழாய்கள் மற்றும் உள்ளமைக்கப்பட்ட சாதனங்களில் கவனம் செலுத்தும் உலகளாவிய சமையலறை-தீர்வுகள் நிறுவனமாக Carysil-ஐ தரகர் விவரிக்கிறார். இந்நிறுவனம் யுகே, ஜெர்மனி மற்றும் யுஏஇ-யில் துணை நிறுவனங்களைக் கொண்டுள்ளது; அதன் செயல்பாடுகள் 58-க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளில் பரவியுள்ளன.
உள்நாட்டு விரிவாக்கம், சாதனை அளவிலான ஏற்றுமதி ஆர்டர் பதிவுகள், திறன் அதிகரிப்புகள் மற்றும் செயல்பாட்டு லீவரேஜுக்கான சாத்தியம் ஆகியவை ICICI Direct-ன் நேர்மறை பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
Carysil, Q1 FY27-இல் Rs 262.1 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.5 சதவீதம் உயர்ந்தது. தலைப்புச் சுருக்கத்தில் Rs 56 கோடி EBITDA, 21.2 சதவீத EBITDA விளிம்பு மற்றும் Rs 32.1 கோடி PAT பதிவாகியிருந்தது; PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39.9 சதவீதம் அதிகரித்தது. விரிவான காலாண்டு அறிக்கையில் Rs 53.4 கோடி EBITDA பதிவானது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.8 சதவீதம் உயர்ந்து 20.4 சதவீத விளிம்பில் இருந்தது. PAT Rs 31.4 கோடியாகப் பதிவாகி, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37.7 சதவீதம் உயர்ந்தது.
உள்நாட்டு வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 56 கோடியாகியது; இதனால் ஒருங்கிணைந்த விற்பனையில் இந்தியாவின் பங்கு Q1 FY26-இல் 28 சதவீதத்திலிருந்து 33 சதவீதமாக உயர்ந்தது. உள்நாட்டு வளர்ச்சிக்கு 25 சதவீத அளவு வளர்ச்சியும் விலை ஈட்டலில் 12 சதவீத முன்னேற்றமும் காரணம் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | பதிவான செயல்திறன் |
|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 262.1 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.5% உயர்வு |
| EBITDA — தலைப்புச் சுருக்கம் | Rs 56 கோடி; 21.2% விளிம்பு |
| EBITDA — விரிவான காலாண்டு அறிக்கை | Rs 53.4 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.8% உயர்வு; 20.4% விளிம்பு |
| PAT — தலைப்புச் சுருக்கம் | Rs 32.1 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39.9% உயர்வு |
| PAT — விரிவான காலாண்டு அறிக்கை | Rs 31.4 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37.7% உயர்வு |
| உள்நாட்டு வருவாய் | Rs 56 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39.8% உயர்வு |
ஒருங்கிணைந்த தயாரிப்பு வருவாயில் 51 சதவீதப் பங்கைக் கொண்ட குவார்ட்ஸ் சிங்குகள், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.7 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 134 கோடியை எட்டின. அளவு 6.3 சதவீதம் உயர்ந்து 201,500 அலகுகளானது; திறன் பயன்பாடு 80 சதவீதத்தை எட்டியது. IKEA, GROHE மற்றும் Karran USA உள்ளிட்ட OEM கூட்டாளர்கள் தேவைக்கு ஆதரவளித்தனர்.
ஸ்டெயின்லெஸ்-ஸ்டீல் சிங்கு வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 44.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 32 கோடியாகியது. அளவு 16.3 சதவீதம் உயர்ந்து 49,400 அலகுகளானது; பயன்பாடு 94 சதவீதத்தை எட்டியது. காலாண்டில் Carysil ஆண்டுக்கு கூடுதலாக 70,000 அலகுகள் ஸ்டீல்-சிங்கு திறனைச் செயல்பாட்டுக்கு கொண்டு வந்தது; இதனால் நிறுவப்பட்ட திறன் ஆண்டுக்கு 250,000 அலகுகளாக உயர்ந்தது.
| தயாரிப்பு அல்லது சந்தை | Q1 FY27 செயல்திறன் |
|---|---|
| குவார்ட்ஸ் சிங்குகள் | Rs 134 கோடி வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.7% உயர்வு; 201,500 அலகுகள் அளவு, 6.3% உயர்வு; 80% பயன்பாடு |
| ஸ்டெயின்லெஸ்-ஸ்டீல் சிங்குகள் | Rs 32 கோடி வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 44.1% உயர்வு; 49,400 அலகுகள் அளவு, 16.3% உயர்வு; 94% பயன்பாடு |
| சமையலறை சாதனங்கள் | Rs 31 கோடி வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.9% சரிவு; 9,800 அலகுகள் அளவு, 12.1% உயர்வு |
| குழாய்கள் | வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.3% உயர்வு; 12,500 அலகுகள் அளவு, 43.4% உயர்வு |
| மேற்பரப்புகள் | Rs 66 கோடி வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.3% உயர்வு; ஒருங்கிணைந்த வருவாயில் 25% |
| சர்வதேச சந்தைகள் | Rs 111 கோடி வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6% உயர்வு |
சமையலறை சாதனங்களின் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.9 சதவீதம் குறைந்து Rs 31 கோடியாகியது; அதேவேளையில் குழாய்கள் 12.3 சதவீதம் வளர்ந்தன, இது தயாரிப்பு கலவையைப் பிரதிபலிக்கலாம் என தரகர் தெரிவிக்கிறார். உள்ளமைக்கப்பட்ட சாதனங்களுக்கு GCC-யில் வலுவான தேவை காணப்பட்டது; அங்கு உள்ளமைக்கப்பட்ட தயாரிப்புகள் பிரிவு விற்பனையில் 80 சதவீதம் பங்களிக்கின்றன. உள்ளமைக்கப்பட்ட குளிர்சாதனப் பெட்டிகளின் ஆரம்ப உள்நாட்டு அறிமுகம் முழுமையாக விற்றுத் தீர்ந்தது.
சர்வதேச வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 111 கோடியாகியது. இருப்பினும், கொள்கலன் பற்றாக்குறை மற்றும் கப்பல் போக்குவரத்து தாமதங்கள் காரணமாக அனுப்புதல்கள் ஒன்று முதல் இரண்டு வாரங்கள் தாமதமடைந்தன.
FY27-க்கான சுமார் 15 சதவீத வருவாய்-வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலையும், நடுத்தர காலத்துக்கான 15–20 சதவீத வருவாய் CAGR இலக்கையும் நிர்வாகம் தக்கவைத்தது; கூடுதலாக Rs 1,000 கோடி வருவாய் இலக்கு ஒரு நோக்கமாக உள்ளது. EBITDA-விளிம்பு வழிகாட்டுதல் 18–20 சதவீதமாக உள்ளது; Q1 FY27 செயலாக்கம் இந்த வரம்பின் மேல் முனையில் இருந்தது.
FY27-இல் Rs 80–90 கோடி மூலதனச் செலவை Carysil திட்டமிட்டுள்ளது; இதில் உற்பத்தி விரிவாக்கத்துக்கு Rs 40–50 கோடி அடங்கும். திட்டமிடப்பட்ட அதிகரிப்புகள் மார்ச் 2027க்குள் நிறைவடைய இலக்கிடப்பட்டுள்ளன:
அனுபவ மையங்கள் மற்றும் மேற்பரப்பு-பிராண்ட் கடைகளுடன் 30–50 காட்சியகங்களைச் சேர்க்கவும் நிறுவனம் திட்டமிட்டுள்ளது.
FY26–FY28E காலத்தில் வருவாய் 16.3 சதவீத CAGR-இல் வளரும் என ICICI Direct மதிப்பிடுகிறது. FY27E-இல் 20.0 சதவீதம் மற்றும் FY28E-இல் 20.3 சதவீதம் EBITDA விளிம்புகளை அது கணித்துள்ளது.
| மதிப்பீட்டு திருத்தம் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| EBITDA மதிப்பீட்டு திருத்தம் | 1.5% உயர்த்தப்பட்டது | 1.0% உயர்த்தப்பட்டது |
| PAT மதிப்பீட்டு திருத்தம் | 2.0% உயர்த்தப்பட்டது | 1.3% உயர்த்தப்பட்டது |
| மதிப்பிடப்பட்ட EBITDA விளிம்பு | 20.0% | 20.3% |
Rs 1,410 என்ற திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை FY28E EPS-இன் 27 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)