Buy
-
₹352.15
₹480
-
1QFY27-ல் மந்தமான செயல்பாட்டுக்குப் பிறகு Cello World மீதான வாங்கும் மதிப்பீட்டை Motilal Oswal Financial Services தக்கவைத்தது; அதேவேளையில் 2QFY27 முதல் படிப்படியான மீட்சியை எதிர்பார்க்கிறது. ஸ்டீல்வேர் மற்றும் கிளாஸ்வேர் ஆலைகளில் அதிகரிக்கும் பயன்பாடு மற்றும் விரிவாக்கம், Cello Pens மற்றும் Cello Stationery-யின் மேம்படும் பங்களிப்புகள், Cello பிராண்டின் பிரீமியம் தயாரிப்புகளால் மத்திய காலத்தில் ஏற்படும் மார்ஜின் மீட்சி ஆகியவை முதலீட்டு நிலைப்பாட்டுக்கு ஆதரவாக உள்ளன.
வாய்ப்புக்கேற்ற வெளிப்புற விரிவாக்கம் மற்றும் அருகிலுள்ள பிரிவுகளில் பல்வகைப்படுத்தலுக்கு Cello World திறந்த நிலையில் இருப்பதாகவும் தரகர் குறிப்பிட்டார்.
ஒருங்கிணைந்த 1QFY27 வருவாய் Rs 5,267m ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.4 சதவீதம் குறைந்து, Motilal Oswal-ன் Rs 5,388m மதிப்பீட்டை விட 2 சதவீதம் குறைவாகும். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 23 சதவீதமும் குறைந்து Rs 991m ஆக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 1,110m மதிப்பீட்டை விட 11 சதவீதம் குறைவு. EBITDA மார்ஜின் 1QFY26-ல் 20.6 சதவீதம் மற்றும் 4QFY26-ல் 19.7 சதவீதமாக இருந்ததிலிருந்து 18.8 சதவீதமாகக் குறைந்தது.
சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 19 சதவீதமும் குறைந்து Rs 734m ஆனது; தரகர் மதிப்பீடு Rs 771m ஆக இருந்தது. அதிக உள்ளீட்டுச் செலவுகள், மந்தமான நுகர்வோர் தேவை மற்றும் இறக்குமதி சரக்கு கிடைக்காததால் ஸ்டீல்-பாட்டில் பிரிவில் குறைந்த அளவு செயல்பட்டது வருவாய் குறைவுக்கு காரணமாக இருந்தது.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தொடர்ச்சியான மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 5,267m | 0.4 சதவீதம் குறைவு | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 5,388m |
| EBITDA | Rs 991m | 9 சதவீதம் குறைவு | 23 சதவீதம் குறைவு | Rs 1,110m |
| EBITDA மார்ஜின் | 18.8 சதவீதம் | 1QFY26-ல் 20.6 சதவீதம் | 4QFY26-ல் 19.7 சதவீதம் | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 734m | 9 சதவீதம் குறைவு | 19 சதவீதம் குறைவு | Rs 771m |
வருவாயில் 64 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்ட நுகர்வோர் பொருட்கள் பிரிவின் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8 சதவீதம் குறைந்து Rs 3,300m ஆனது; இது தரகர் மதிப்பீடான Rs 3,700m-ஐ விடக் குறைவு. எழுதுபொருள் கருவிகள் வருவாயில் 21 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்டிருந்தன; Cello Pens ஆதரவுடன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 52 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 1,100m ஆனது, இது Rs 1,000m மதிப்பீட்டை விட அதிகம். வடிவமைக்கப்பட்ட மரச்சாமான்கள் மற்றும் தொடர்புடைய தயாரிப்புகள் வருவாயில் 15 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்டிருந்தன; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் குறைந்து Rs 800m ஆனது, இது தரகர் மதிப்பீடான Rs 630m-ஐ விட அதிகம்.
பிரிவு மொத்த மார்ஜின்கள் நுகர்வோர் பொருட்களில் சுமார் 55 சதவீதம், எழுதுபொருள் கருவிகளில் 54 சதவீதம் மற்றும் வடிவமைக்கப்பட்ட மரச்சாமான்களில் 40 சதவீதமாக இருந்தன. முக்கிய வகைகளில் விலை உயர்வுகள் காரணமாக ஒருங்கிணைந்த மொத்த மார்ஜின் தொடர்ச்சியாக சுமார் 47 சதவீதத்திலிருந்து சுமார் 52 சதவீதமாக மீண்டது; இருப்பினும் குறுகிய காலத்தில் தேவை பாதிக்கப்பட்டது.
| பிரிவு | வருவாய் பங்களிப்பு | 1QFY27 வருவாய் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு | மொத்த மார்ஜின் |
|---|---|---|---|---|---|
| நுகர்வோர் பொருட்கள் | 64 சதவீதம் | Rs 3,300m | 8 சதவீதம் குறைவு | Rs 3,700m | சுமார் 55 சதவீதம் |
| எழுதுபொருள் கருவிகள் | 21 சதவீதம் | Rs 1,100m | 52 சதவீதம் உயர்வு | Rs 1,000m | சுமார் 54 சதவீதம் |
| வடிவமைக்கப்பட்ட மரச்சாமான்கள் மற்றும் தொடர்புடைய தயாரிப்புகள் | 15 சதவீதம் | Rs 800m | 11 சதவீதம் குறைவு | Rs 630m | சுமார் 40 சதவீதம் |
பாலிமர் விலைகள் சுமார் 12 முதல் 20 சதவீதம் உயர்ந்ததாகவும், நுகர்வோர் பொருட்களில் சுமார் 12 முதல் 13 சதவீதம் உட்பட தயாரிப்பு வரம்புகளில் சுமார் 7 முதல் 20 சதவீதம் விலை உயர்வை அமல்படுத்தியதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. வரும் காலாண்டுகளில் பெரிய கூடுதல் விலை நடவடிக்கையை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கவில்லை.
பெரும் பொருளாதார நிலையற்ற தன்மையால் நிர்வாகம் FY27 வழிகாட்டுதலை வழங்கவில்லை; ஆனால் ஸ்டீல்வேர் மற்றும் கிளாஸ்வேர் விரிவாக்கத்திலிருந்து வளர்ச்சி குறித்து நேர்மறையாக இருந்தது. விநியோகச் சேனல் சரக்கு சராசரிக்குக் கீழே இருந்தது. மொத்த விற்பனையில் பொது வர்த்தகம் 71 சதவீதம், மின்னணு வணிகம் 16 சதவீதம், ஏற்றுமதி 7 சதவீதம் மற்றும் நவீன வர்த்தகம் 5.3 சதவீதம் பங்களித்தன.
FY26 முதல் FY28E வரை வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 10 சதவீதம், 19 சதவீதம் மற்றும் 16 சதவீதமாக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது. தரகர் FY27E வருவாயை 1 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 25,337m ஆகவும், EBITDA-வை 2 சதவீதம் குறைத்து Rs 5,093m ஆகவும், சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ஐ 3 சதவீதம் குறைத்து Rs 3,541m ஆகவும் திருத்தினார். FY28E மதிப்பீடுகள் பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி இருந்தன.
| முன்னறிவிப்பு அளவீடு | FY26-FY28E CAGR | FY27E திருத்தப்பட்ட மதிப்பீடு | திருத்தம் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | 10 சதவீதம் | Rs 25,337m | 1 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA | 19 சதவீதம் | Rs 5,093m | 2 சதவீதம் குறைவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | 16 சதவீதம் | Rs 3,541m | 3 சதவீதம் குறைவு |
Rs 480 இலக்கு விலை, FY28E EPS Rs 20.5-ன் 23 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது; இது கடந்த நான்கு ஆண்டுகளின் சராசரி P/E மடங்காகும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)