BUY
₹410
₹402
₹472
15.12%
PL Research, ஜூலை 28, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் Coal India மீதான தனது ACCUMULATE மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. அதிகரித்த எரிபொருள், பொருள் மற்றும் ஒப்பந்தச் செலவுகளால் Q1FY27 EBITDA எதிர்பார்ப்பைத் தவறவிட்டதைத் தொடர்ந்து இந்தப் பரிந்துரை வழங்கப்பட்டது. செயல்பாட்டுச் செலவுகள் உச்சநிலைக்கு அருகில் இருப்பதாகவும், நிலக்கரி அடிப்படையிலான மின் உற்பத்தியுடன் சுமார் 80 சதவீத அளவுகள் இணைக்கப்பட்டுள்ளதால், தொடர்ச்சியான மின் தேவையால் Coal India பயனடையும் என்றும் தரகர் கருதுகிறது.
PL Research, FY27E இல் 2 சதவீதம் மற்றும் FY28E இல் 3 சதவீதம் என்ற மிதமான எடுத்துக்கொள்ளல் வளர்ச்சியைக் கணித்துள்ளது. மேல்மண் அகற்றலைத் தவிர்த்த EBITDA, FY27E இல் 11 சதவீதம் மற்றும் FY28E இல் 5 சதவீதம் வளருமென எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Coal India, Q1FY27 இல் Rs46,254.8 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8 சதவீதம் உயர்ந்து, PL Research மதிப்பீட்டை விட 22.2 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. எடுத்துக்கொள்ளல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4 சதவீதம் உயர்ந்து 198.2 மில்லியன் டன்னாக இருந்தது. கலப்பு சராசரி விற்பனை விலை Q1FY26 இல் டன்னுக்கு Rs2,248 இலிருந்து டன்னுக்கு Rs2,338 ஆக உயர்ந்தது.
மின்-ஏல அனுப்புகையின் பங்கு எடுத்துக்கொள்ளலில் 13 சதவீதமாக இருந்தது; ஓராண்டுக்கு முன்பு இது 11 சதவீதமாக இருந்தது. மின்-ஏல வசூல் டன்னுக்கு Rs2,917 இலிருந்து Rs3,085 ஆக மேம்பட்டது. வசூல் வலுவாக இருந்தபோதும், டீசல் மற்றும் எரிபொருள் தொடர்பான பொருள் செலவுகள், ஒப்பந்தச் செலவுகள் அதிகரித்ததால், மேல்மண் அகற்றலைத் தவிர்த்த EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதம் சரிந்து Rs10,238.2 கோடியாக இருந்தது; இது PL Research மதிப்பீட்டை விட 17.1 சதவீதம் குறைவு.
| அளவீடு | Q1FY27 | ஒப்பீடு | PL Research மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs46,254.8 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8% உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 22.2% அதிகம் |
| எடுத்துக்கொள்ளல் | 198.2 மில்லியன் டன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4% உயர்வு | — |
| கலப்பு சராசரி விற்பனை விலை | டன்னுக்கு Rs2,338 | Q1FY26 இல் டன்னுக்கு Rs2,248 | — |
| மின்-ஏல அனுப்புகை பங்கு | எடுத்துக்கொள்ளலில் 13% | Q1FY26 இல் 11% | — |
| மின்-ஏல வசூல் | டன்னுக்கு Rs3,085 | Q1FY26 இல் டன்னுக்கு Rs2,917 | — |
| மேல்மண் அகற்றலைத் தவிர்த்த EBITDA | Rs10,238.2 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9% சரிவு | மதிப்பீட்டை விட 17.1% குறைவு |
| பதிவான EBITDA | Rs12,068.5 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.1% சரிவு | மதிப்பீட்டை விட 10.9% குறைவு |
| EBITDA வரம்பு | 26.1% | Q1FY26 இல் 29.3% | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs8,849.8 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு பெரும்பாலும் நிலைப்பு | மதிப்பீட்டை விட 6.1% குறைவு |
பதிவான Q1FY27 EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.1 சதவீதம் சரிந்து Rs12,068.5 கோடியாக இருந்தது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 10.9 சதவீதம் குறைவு. EBITDA வரம்பு Q1FY26 இல் 29.3 சதவீதத்திலிருந்து 26.1 சதவீதமாகக் குறைந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு பெரும்பாலும் நிலையாக Rs8,849.8 கோடியாக இருந்தது; இது PL Research மதிப்பீட்டை விட 6.1 சதவீதம் குறைவு. பிற வருவாயில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26 சதவீத வளர்ச்சியும் குறைந்த பயனுள்ள வரி விகிதமும் பலவீனமான செயல்பாட்டு செயல்திறனின் பாதிப்பை ஓரளவு ஈடுசெய்தன.
Coal India, Q1FY27 க்காக ஒரு பங்கிற்கு Rs5.5 என்ற முதல் இடைக்கால பங்காதாயத்தை அறிவித்தது; இது 38 சதவீத காலாண்டுப் பணவழங்கலைக் குறிக்கிறது. சந்தை மூலதனத்தின் சுமார் 18 சதவீதத்துக்கு இணையான Rs52,000 கோடிக்கும் அதிகமான ரொக்க இருப்பு, நிறுவனத்தின் பங்காதாய திறனுக்கு ஆதரவளிப்பதாக PL Research குறிப்பிடுகிறது. FY27E இல் ஒரு பங்கிற்கான பங்காதாயம் சுமார் Rs28 ஆக இருக்கும் என தரகர் மதிப்பிடுகிறது; இது சுமார் 7 சதவீத பங்காதாய ஈட்டலைக் குறிக்கிறது.
| நிதி அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs1,75,079.6 கோடி | Rs1,82,437.1 கோடி |
| EBITDA | Rs45,407 கோடி | Rs47,797.6 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs33,216.3 கோடி | Rs33,972.7 கோடி |
செலவுகளால் Q1FY27 எதிர்பார்ப்பைத் தவறவிட்டதைத் தொடர்ந்து, PL Research தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 4.2 சதவீதம் மற்றும் 5.1 சதவீதம் குறைத்தது. FY27E க்கான EPS மதிப்பீடு 4.3 சதவீதமும் FY28E க்கானது 5.2 சதவீதமும் குறைக்கப்பட்டது.
இலக்கு விலை Rs515 இலிருந்து Rs472 ஆகத் திருத்தப்பட்டது. FY28E இன் Rs47,797.6 கோடி EBITDA ஐப் பயன்படுத்தி, FY28E EV/EBITDA இன் 5.25 மடங்கின் அடிப்படையில் மதிப்பீடு உள்ளது. Rs19,851.5 கோடி கடனுடன் ஒப்பிடுகையில் Rs59,695.7 கோடி என எதிர்பார்க்கப்படும் ரொக்கத்தின் அடிப்படையிலான நிகர ரொக்கமும் மதிப்பீட்டில் பிரதிபலிக்கிறது.
Coal India, Q1FY27 இல் நிலக்கரி அல்லாத பன்முகப்படுத்தலில் முன்னேற்றம் கண்டது. CIL-BHEL கூட்டு முயற்சி, சுமார் Rs25,000 கோடி முதலீடு மற்றும் ஆண்டுக்கு 6.6 லட்சம் டன் அம்மோனியம்-நைட்ரேட் திறன் கொண்ட வணிக நிலக்கரி-வாயுவாக்கத் திட்டத்துக்கு அடிக்கல் நாட்டியது.
புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலில், Coal India 300 MW Khavda சூரியத் திட்டத்தில் 200 MW ஐ இயக்கத் தொடங்கியது; மேலும் 100 MW Bhadramali சூரிய மின் நிலையத்துக்கான இயக்கச் சான்றிதழைப் பெற்றது. Bhadramali திட்டம் காலாண்டில் ஆற்றல் விற்பனையிலிருந்து Rs5.7 கோடி முதல் வருவாயை ஈட்டியது.
BCCL ஆண்டுக்கு 2.0 மில்லியன் டன் திறன் கொண்ட Bhojudih சலவை நிலையத்தை இயக்கத் தொடங்கியது; இதனால் மொத்த நிலக்கரி சலவைத் திறன் ஆண்டுக்கு 17.35 மில்லியன் டன்னாக உயர்ந்தது. வருவாய் பகிர்வு MDO மாதிரியின்கீழ் ASGKCC சுரங்கத்திலும் உற்பத்தி தொடங்கியது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)