BUY
₹1,672
₹1,988.95
₹2,050
22.61%
Choice Equity Broking இன் ஜூலை 28, 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில் Coforge Ltd. மீதான BUY மதிப்பீடு தொடர்கிறது; பங்கிற்கு FY28E EPS இன் 28 மடங்கு மதிப்பீட்டில் இலக்கு விலை Rs 2,050 ஆக உயர்த்தப்பட்டுள்ளது. வலுவான செயலாக்கம், வேகமெடுக்கும் AI-ஆதாரமான தேவை, சாதனை அளவிலான செயல்படுத்தக்கூடிய ஆர்டர் புத்தகம், பெரிய ஒப்பந்தங்களின் வேகம் மற்றும் எதிர்பார்த்ததைவிட விரைவான Encora ஒருங்கிணைப்பு இணைநன்மைகள் ஆகியவை இந்த நேர்மறை பார்வைக்கு அடிப்படையாகும்.
சவாலான பரந்த பொருளாதார சூழல் இருந்தபோதும், ஒப்பந்தங்களின் விரிவாக்கம், AI பணமாக்கல் மற்றும் செலவு இணைநன்மைகள் வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் மார்்ஜின் விரிவாக்கத்தைத் தக்கவைக்கும் என Choice எதிர்பார்க்கிறது.
Coforge, Q1 FY27 இல் USD 592.2 million ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 21.1 per cent மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33.9 per cent உயர்ந்தது. இது Choice Institutional Equities இன் USD 586.2 million மதிப்பீட்டைவிட அதிகமாகும். ரூபாய் அடிப்படையிலான வருவாய் Rs 55,277 million ஆக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 24.2 per cent மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 49.9 per cent உயர்ந்தது. Encora கையகப்படுத்தலின் உதவியுடன் இது தரகரின் Rs 55,103 million மதிப்பீட்டைவிட சற்றே அதிகமாக இருந்தது. ஒருங்கிணைப்பின் இரண்டு மாதங்களில் Encora USD 100.7 million பங்களித்தது.
இயற்கையான நிலையான நாணய வருவாய் வளர்ச்சி காலாண்டுக்கு காலாண்டு 1.1 per cent ஆக இருந்தது; வெளியேறிய Government மற்றும் Data Center வணிகங்களைத் தவிர்த்தால் 5.2 per cent ஆக இருந்தது.
| அளவீடு | Q1 FY27 | காலாண்டு மாற்றம் | ஆண்டு மாற்றம் | Choice மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|---|
| வருவாய் | USD 592.2 million | +21.1% | +33.9% | USD 586.2 million |
| ரூபாயில் வருவாய் | Rs 55,277 million | +24.2% | +49.9% | Rs 55,103 million |
| EBIT | Rs 8,823 million | +19.7% | +109.1% | Rs 7,882 million |
| EBIT மார்்ஜின் | 16.0% | -60 bps | +452 bps | 14.3% |
| PAT | Rs 5,187 million | -15.3% | +107.1% | Rs 5,729 million |
Q1 FY27 EBIT Rs 8,823 million ஆக இருந்தது; இது Choice இன் கணிப்பைவிட 11.9 per cent அதிகம். EBIT மார்்ஜின் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 60 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தது, ஆனால் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 452 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து தரகரின் மதிப்பீட்டைவிட 166 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகமாக இருந்தது. ஒருமுறை கையகப்படுத்தல் செலவுகளால் PAT காலாண்டுக்கு காலாண்டு குறைந்தது, ஆனால் ஆண்டுக்கு ஆண்டு உயர்ந்து மதிப்பீட்டைத் தவறவிட்டது.
இந்த காலாண்டில் USD 40 million மதிப்பிலான அருவ சொத்து தேய்மானம் மற்றும் USD 6.5 million ஒருமுறை கையகப்படுத்தல் செலவுகள் இடம்பெற்றன. Q2 இல் ஒருங்கிணைப்பு செலவு மிகக் குறைவாகவும் அதன் பிறகு இல்லாமலும் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
அடிப்படை தேவை பரவலாக இருந்தது; Healthcare மற்றும் Hi-tech காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11.6 per cent, Insurance 4.6 per cent, BFS 2.9 per cent மற்றும் Travel 1.7 per cent வளர்ந்தன.
புதிய இயற்கையான ஆர்டர் வரவு USD 691 million ஆக இருந்தது; செயல்படுத்தக்கூடிய 12-மாத ஆர்டர் புத்தகம் சாதனை அளவான USD 2.23 billion ஐ எட்டியது, இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 44.2 per cent அதிகம். Q2 மற்றொரு வலுவான வளர்ச்சி காலாண்டாக இருக்கும் என்றும், சமீபத்தில் கையெழுத்தான பெரிய ஒப்பந்தங்கள் Q3 முதல் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் விரிவடையும் என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
AI-ஆதாரமான பொறியியல், கிளவுட் மற்றும் தரவு சேவைகள் வருவாயில் 86 per cent பங்கைக் கொண்டிருந்தன. Coforge தனது Neuron நிறுவன AI தளத்தை விரிவுபடுத்தி வருகிறது; FY26 இல் AI இல் USD 58 million முதலீடு செய்திருந்தது, இதற்கு 11,000 க்கும் மேற்பட்ட AI மற்றும் தரவு நிபுணர்கள் ஆதரவாக உள்ளனர். தயாரிப்பு பொறியியல் Q1 FY27 சேவை வருவாயில் 50.4 per cent பங்கைக் கொண்டிருந்தது.
Encora ஒருங்கிணைப்பு முதலீட்டு கருதுகோளின் மையமாகும். நிர்வாகம் முதல் நாள் ஒருங்கிணைப்பை முடித்து, ஒரு வாரத்திற்குள் அனைத்து 45 சட்டப்பூர்வ அமைப்புகளையும் SAP S/4HANA க்கு மாற்றியது.
கையகப்படுத்தப்பட்ட வணிகம் அதன் முதல் இரண்டு ஒருங்கிணைந்த மாதங்களில் USD 100.2 million வருவாயை உருவாக்கியது; EBITDA மார்்ஜின் 20.3 per cent ஆகவும் EBIT மார்்ஜின் 19.1 per cent ஆகவும் இருந்தது. அதன் SG&A விகிதம் 10.0 per cent இலிருந்து 6.6 per cent ஆகக் குறைந்தது; G&A செலவுகளில் 40 per cent ஏற்கெனவே நீக்கப்பட்டிருந்தது.
அதிக வட்டி செலவு மற்றும் பங்கு நீர்த்தல் இருந்தபோதிலும், இந்த கையகப்படுத்தல் FY27 இல் EPS-உயர்வாகவே இருக்கும் என நிர்வாகம் கூறியது. Coforge, 4.6 per cent வட்டி அல்லது வரிக்குப் பிறகு 2.99 per cent வட்டியில் USD 550 million மதிப்பிலான மூன்று ஆண்டு நிலையான-வட்டி காலக் கடன் மூலம் கையகப்படுத்தலுக்கு நிதியளித்தது; திருப்பிச் செலுத்துதல் Q1 FY30 வரை உள்ளது.
15.5 per cent ஒருங்கிணைந்த FY27 EBIT மார்்ஜினை மீறும் நம்பிக்கையை நிர்வாகம் மீண்டும் தெரிவித்தது மற்றும் FY27 EBITDA-மார்்ஜின் 20.5-21.0 per cent வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்தது.
| கணிப்பு அளவீடு | FY27E | FY28E | FY29E |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 234,757 million | Rs 278,691 million | Rs 331,365 million |
| EBIT மார்்ஜின் | 15.3% | குறிப்பிடப்படவில்லை | 16.4% |
காலாண்டுக்குப் பிறகு தரகர் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 4.0 per cent மற்றும் 2.3 per cent குறைத்தார். இருப்பினும், வலுவான மார்்ஜின் அனுமானங்களின் அடிப்படையில் FY28E EBIT ஐ 7.3 per cent மற்றும் FY28E EPS ஐ 8.2 per cent உயர்த்தினார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)