Buy
-
₹1,365.1
₹1,880
-
Motilal Oswal Financial Services, CreditAccess Grameen மீதான தனது Buy மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தி, தற்போதைய சந்தை விலையான Rs 1,518 இலிருந்து இலக்கு விலையை Rs 1,880 ஆக உயர்த்தியுள்ளது. இந்த இலக்கு, மார்ச் 2028-க்கான மதிப்பிடப்பட்ட விலை-புத்தக மதிப்பின் 2.5 மடங்கு மதிப்பீட்டைக் குறிக்கிறது.
1QFY27-இன் வலுவான செயல்பாடு, கடன் செலவுகள் இயல்புநிலைக்கு வந்துவிட்டன என்ற தனது நம்பிக்கையை வலுப்படுத்துவதாக தரகர் கருதுகிறார். செயல்படுத்தும் திறன், ஆழமான கிராமப்புற இருப்பு, வாடிக்கையாளர் அடித்தளம், போர்ட்ஃபோலியோ பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் விவேகமான இடர் மேலாண்மை காரணமாக, நுண்கடன் துறை ஒப்பீட்டு நிறுவனங்களைவிட CreditAccess Grameen-இன் பிரீமியம் மதிப்பீடு நீடிக்கக்கூடும்.
CreditAccess Grameen, 1QFY27-இல் சுமார் Rs 490 கோடி வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தைப் பதிவு செய்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் 45 சதவீதம் உயர்ந்து, Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட 11 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 1,160 கோடியாகி, மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. அதேவேளையில், ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 34 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 870 கோடியாகி, மதிப்பீட்டை விட சுமார் 6 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது.
செயல்பாட்டு செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 360 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. செலவு-வருமான விகிதம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் 110 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 29.3 சதவீதமாகியது; 4QFY26-இல் இது 30.4 சதவீதமாகவும், ஒரு வருடம் முன்பு 33.5 சதவீதமாகவும் இருந்தது. ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் 4QFY26-இல் இருந்த 4.8 சதவீதத்திலிருந்து சுமார் 2.8 சதவீதமாகக் குறைந்தன; இருப்பினும் மேற்கு ஆசியா நெருக்கடியைக் கருத்தில் கொண்டு நிறுவனம் சுமார் Rs 41 கோடி கூடுதல் ஒதுக்கீடுகளை உருவாக்கியது.
| அளவீடு | 1QFY27 | மாற்றம் அல்லது ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | சுமார் Rs 490 கோடி | காலாண்டுக்கு காலாண்டு 45% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 11% அதிகம் |
| நிகர வட்டி வருமானம் | சுமார் Rs 1,160 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29% உயர்வு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 870 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 6% அதிகம் |
| செயல்பாட்டு செலவுகள் | Rs 360 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10% உயர்வு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| செலவு-வருமான விகிதம் | 29.3% | 4QFY26-இல் 30.4%; ஒரு வருடம் முன்பு 33.5% |
| ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் | சுமார் 2.8% | 4QFY26-இல் 4.8% இருந்ததிலிருந்து குறைவு |
| சொத்துகள் மீதான வருவாய் | 5.9% | 1QFY27-க்கு அறிவிக்கப்பட்டது |
| பங்கு முதலீடு மீதான வருவாய் | 24.4% | 1QFY27-க்கு அறிவிக்கப்பட்டது |
வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 12 சதவீதம் உயர்ந்து ஏறத்தாழ Rs 6,110 கோடியாகின. நிர்வாகத்தின் கீழுள்ள சொத்துகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 16 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.5 சதவீதமும் உயர்ந்து சுமார் Rs 30,300 கோடியாகின. கடன் வாங்குபவர் அடித்தளம் தொடர்ச்சியாக சுமார் 4.5 மில்லியனில் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது; எனினும், 1QFY27-இல் ஏறத்தாழ 250,000 கடன் வாங்குபவர்கள் சேர்க்கப்பட்டதாகவும், அவர்களில் சுமார் 35 சதவீதம் புதிய கடன் வாடிக்கையாளர்கள் என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
நிறுவனம் காலாண்டில் சுமார் 42 கிளைகளைத் திறந்து, 457 மாவட்டங்களில் அதன் வலையமைப்பை 2,276 கிளைகளாக உயர்த்தியது. அதனிடம் ஏறத்தாழ 14,500 கடன் அலுவலர்கள் இருந்தனர். அனுபவமிக்க நுண்கடன் வாடிக்கையாளர்கள் அதிகத் தொகை கொண்ட சில்லறை தயாரிப்புகளுக்கு மாறியதால், Retail Finance, 4QFY26-இல் AUM-இன் 18.1 சதவீதத்திலிருந்து 20.6 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
காலாண்டில் சொத்து-தரக் குறியீடுகள் மேம்பட்டன. மொத்த NPA தொடர்ச்சியாக சுமார் 1 சதவீத புள்ளி குறைந்து 2.2 சதவீதமானது; நிகர NPA ஏறத்தாழ 35 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 0.8 சதவீதமானது. நிலை 3 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் சுமார் 65.4 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது.
நிலுவைத் தொகைகள் உட்பட வசூல் திறன் 96.7 சதவீதத்திலிருந்து மேம்பட்டு 97.7 சதவீதமானது; நிலுவைத் தொகைகள் தவிர்த்த வசூல் திறன் 96.3 சதவீதத்திலிருந்து உயர்ந்து 97.4 சதவீதமானது. PAR 0+ மார்ச் 2026-இல் 3.0 சதவீதமாக இருந்ததிலிருந்து ஜூன் 2026-இல் 2.2 சதவீதமாகக் குறைந்தது.
FY27-இல் கடன் செலவுகள் சுமார் 3–4 சதவீதமாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; புவிசார் அரசியல் முன்னேற்றங்களும் பருவமழையும் சாதகமாக இருந்தால் இது இவ்வரம்பின் கீழ் முனையை நோக்கி இருக்கலாம். தள்ளுபடிகள் முதன்மையாக 2QFY26-இல் ஏற்பட்ட அழுத்தத்துடன் தொடர்புடையவை என்பதால் அவை மிதமாகும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| சொத்து-தர அளவீடு | 1QFY27 | முந்தைய நிலை |
|---|---|---|
| மொத்த NPA | 2.2% | தொடர்ச்சியாக சுமார் 1 சதவீத புள்ளி குறைவு |
| நிகர NPA | சுமார் 0.8% | தொடர்ச்சியாக சுமார் 35 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| நிலை 3 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் | சுமார் 65.4% | நிலையானது |
| நிலுவைத் தொகைகள் உட்பட வசூல் திறன் | 97.7% | முன்பு 96.7% |
| நிலுவைத் தொகைகள் தவிர்த்த வசூல் திறன் | 97.4% | முன்பு 96.3% |
| PAR 0+ | ஜூன் 2026-இல் 2.2% | மார்ச் 2026-இல் 3.0% |
CY28-க்குள் சுமார் Rs 50,000 கோடி AUM என்ற தனது இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தி, கடன் வாங்குபவர் சேர்க்கையை மாதம் சுமார் 100,000 ஆக உயர்த்த திட்டமிட்டுள்ளது. கூடுதல் மூலதனம் தேவையில்லாமல் உள்நாட்டு திரட்டல்கள் வளர்ச்சிக்கு நிதியளிக்கும் என அது எதிர்பார்க்கிறது.
கடன் செலவுகள் 3 சதவீதத்திற்கு அருகில் நிலையாக இருந்தால் மட்டுமே, கடன் விகிதக் குறைப்புகள் 3QFY27-இல் இருந்து படிப்படியாகத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. கடன் செலவுகளில் மீண்டும் உயர்வு ஏற்பட்டால் விலைக் குறைப்புகள் தள்ளிப்போகலாம். வெளிப்புற வணிகக் கடன்கள் மற்றும் மாற்றமுடியாத கடன்பத்திரங்களின் விகிதம் அதிகரித்தாலும், கடன் பெறும் செலவு 9.3–9.4 சதவீதத்திற்கு அருகில் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Grameen Mahi செயலி காலாண்டில் ஏறத்தாழ 400,000 வாடிக்கையாளர்களை இணைத்தது. இது கடன் தகுதிச் சோதனை, சிறிய தொகை வழங்கல்கள், வாய்ப்பு உருவாக்கம், சில்லறை குறுக்கு விற்பனை மற்றும் ரொக்கமில்லா வசூல்களுக்கு உதவும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Motilal Oswal தனது FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே சுமார் 13 சதவீதம் மற்றும் 6 சதவீதம் உயர்த்தியுள்ளது. இந்தத் திருத்தங்கள் அதிக நிகர வட்டி வரம்புகள், குறைந்த கடன் செலவுகள் மற்றும் அதிக கட்டண வருமானம் குறித்த எதிர்பார்ப்புகளைப் பிரதிபலிக்கின்றன.
| முன்னறிவிப்பு அளவீடு | தரகர் பார்வை |
|---|---|
| FY26–28E காலத்தில் AUM CAGR | 21% |
| FY26–28E காலத்தில் வரிக்குப் பிந்தைய லாப CAGR | 68% |
| FY28E சொத்துகள் மீதான வருவாய் | சுமார் 5.1% |
| FY28E பங்கு முதலீடு மீதான வருவாய் | சுமார் 20% |
| FY27E EPS மதிப்பீடு | சுமார் 13% உயர்த்தப்பட்டது |
| FY28E EPS மதிப்பீடு | சுமார் 6% உயர்த்தப்பட்டது |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)