Buy
₹665
₹843
₹830
24.81%
ஜூலை 27, 2026 தேதியிட்ட நிறுவனப் புதுப்பிப்பில், Motilal Oswal Financial Services, Cyient DLM Ltd. மீதான தனது Buy மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது. பாரம்பரிய மின்னணு உற்பத்திச் சேவை வழங்குநரிலிருந்து வடிவமைப்பு சார்ந்த, பில்ட்-டு-ஸ்பெக் அல்லது B2S தளக் கூட்டாளியாக நிறுவனம் மாறுவதால், அது வளர்ச்சியின் திருப்புமுனையில் இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்.
இந்த மாற்றம் தயாரிப்பு வடிவமைப்பு, பொறியியல், தகுதிப்படுத்தல், உற்பத்தி மற்றும் ஆயுட்சுழற்சி ஆதரவு ஆகியவற்றில் Cyient DLM-ன் பங்கேற்பை அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. Motilal Oswal கருத்தில், B2S பணிகள் மாற்றுவதற்கான செலவை உயர்த்துகின்றன; மேலும் ஆண்டு கொள்முதல் ஆணைகளிலிருந்து 10 முதல் 15 ஆண்டுகள் அல்லது அதற்கும் மேல் நீடிக்கும் திட்டங்களாக உறவுகளை விரிவுபடுத்தலாம். FY26 வருவாயில் B2S சுமார் 6% பங்களித்தது; FY28E-க்குள் இது இரட்டை இலக்குப் பங்காக உயரும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். வெற்றிகரமான செயல்படுத்தல், தற்போதைய 9% முதல் 11% வரம்பிலிருந்து மார்ஜின் 13% முதல் 14% வரை உயர உதவும்.
FY26 வருவாயில் 38% பங்கைக் கொண்ட விண்வெளித் துறை, முதலீட்டு கருதுகோளின் மையமாக உள்ளது. நீண்ட தகுதிப்படுத்தல் சுழற்சிகள், அதிக மாற்றுச் செலவுகள் மற்றும் 15 ஆண்டுகளை மீறும் தள ஆயுட்காலத்தை Motilal Oswal சுட்டிக்காட்டுகிறது.
Boeing 787-ல் Battery Diode Modules-க்கான உற்பத்தி, வடிவமைப்பு மற்றும் சான்றிதழ் ஆதரவை உள்ளடக்கிய உற்பத்தி ஒப்பந்தம் Cyient DLM-க்கு உள்ளது. பின்னர், துல்லியமாக இயந்திரமயமாக்கப்பட்ட பாகங்கள் மற்றும் அசெம்பிளிகளுக்கான Boeing Global Services ஒப்பந்தத்தைப் பெற்றது. Deutsche Aircraft-ன் D328eco திட்டம் மற்றும் Skydrive-ன் eVTOL திட்டம் உள்ளிட்ட B2S வெற்றிகளையும் தரகர் குறிப்பிடுகிறார்.
ஏப்ரல் 2026-ல் இணைந்த Airbus-Boeing நிலுவை ஆர்டர்கள் சுமார் 16,683 விமானங்களாக இருந்ததாகவும், இது விண்வெளித் துறை விநியோகச் சங்கிலிக்கு 12 ஆண்டுகளுக்கும் மேலான பணியைக் குறிக்கிறது என்றும் அறிக்கை கூறுகிறது.
செமிகண்டக்டர் உபகரணங்கள், AI உள்கட்டமைப்பு, தூய ஆற்றல், B2B ஸ்மார்ட் மீட்டரிங் மற்றும் மின்சார வாகன பேட்டரி-மேலாண்மை அமைப்புகளில் வெளிப்பாட்டுடன், தொழில்துறை மற்றும் வாகனத் துறையை கூடுதல் வளர்ச்சித் தூண்களாக தரகர் காண்கிறார்.
Cyient DLM-ன் US கையகப்படுத்தலான Altek, வட அமெரிக்க உற்பத்தித் தடம், ITAR-இணக்கத் திறன்கள் மற்றும் தொழில்துறை, MedTech, பாதுகாப்புத் துறை வாடிக்கையாளர்களுக்கான அணுகலைச் சேர்க்கிறது. FY26-ல் Altek, தொழில்துறை வருவாயில் ஆண்டு அடிப்படையில் 425% வளர்ச்சியையும் MedTech வருவாயில் 142% வளர்ச்சியையும் பதிவு செய்தது.
குறுக்கு விற்பனைக்கான ஆதாரங்களை Motilal Oswal அடையாளம் கண்டுள்ளது: தற்போதுள்ள Cyient DLM வாடிக்கையாளர் ஒருவர் Altek வழியாக ஆர்டர்கள் அளித்தார்; அதேவேளை Altek வாடிக்கையாளர் ஒருவர் Cyient DLM-க்கு வணிகத்தை வழங்கினார்.
FY25 வருவாயில் 32% பங்கைக் கொண்ட பெரிய, குறைந்த-மார்ஜின் BEL பாதுகாப்புத் துறை ஆர்டர் நிறைவடைந்ததை FY26 அறிவிக்கப்பட்ட செயல்திறன் பிரதிபலித்தது. FY26-ல் ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் 17.0% குறைந்து Rs 12,615 million ஆக இருந்தது. EBITDA Rs 1,302 million ஆக இருந்தது; மார்ஜின் FY25-ன் 9.6%-லிருந்து 10.3% ஆக மேம்பட்டது. அறிவிக்கப்பட்ட PAT Rs 733 million ஆக இருந்தது; சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 571 million ஆக இருந்தது, இது ஆண்டு அடிப்படையில் 22.7% குறைவு.
BEL ஆர்டருக்குப் பிறகு வருவாய் அடித்தளம் இயல்பாக்கப்பட்டதாக தரகர் கருதுகிறார். FY26 முடிவில் Cyient DLM-ன் ஆர்டர் புத்தகம் Rs 24.2 billion ஆக இருந்தது; இது ஆண்டு அடிப்படையில் 27% அதிகம். புத்தகம்-முதல்-பில் விகிதம் FY25-ல் இருந்த 1.25 மடங்குடன் ஒப்பிடும்போது சுமார் 1.9 மடங்காக இருந்தது; FY26 ஆர்டர் வரவுகள் 41% உயர்ந்தன.
| FY26 அறிவிக்கப்பட்ட அளவுகோல் | மதிப்பு |
|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருவாய் | Rs 12,615 million; ஆண்டு அடிப்படையில் 17.0% குறைவு |
| EBITDA | Rs 1,302 million |
| EBITDA மார்ஜின் | 10.3%, FY25-ல் 9.6% ஆக இருந்ததுடன் ஒப்பிடும்போது |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | Rs 733 million |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 571 million; ஆண்டு அடிப்படையில் 22.7% குறைவு |
| ஆர்டர் புத்தகம் | Rs 24.2 billion; ஆண்டு அடிப்படையில் 27% அதிகம் |
| புத்தகம்-முதல்-பில் விகிதம் | சுமார் 1.9 மடங்கு, FY25-ல் 1.25 மடங்குடன் ஒப்பிடும்போது |
| FY26 ஆர்டர் வரவுகள் | ஆண்டு அடிப்படையில் 41% அதிகம் |
FY26 முதல் FY28 வரையில் வருவாய், EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆகியவற்றுக்கு முறையே 27%, 40% மற்றும் 67% CAGR-ஐ Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 16,399 million | Rs 20,499 million |
| EBITDA மார்ஜின் | 11.5% | 12.5% |
| EPS | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 20.1 |
Rs 830 இலக்கு விலை FY28E EPS-ன் 41 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
வருவாய் மதிப்பீட்டுத் திருத்தங்கள் அல்லது தனிப்பட்ட அபாயக் காரணிகளை அறிக்கை குறிப்பிடவில்லை. அதன் கருதுகோள் B2S திட்டங்களின் செயல்படுத்தல், விண்வெளித் துறை தளங்களின் விரிவாக்கம், தொழில்துறை மற்றும் வாகனத் துறை வளர்ச்சி, Altek தொடர்பான ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் குறுக்கு விற்பனை ஆகியவற்றை மையமாகக் கொண்டுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)