BUY
-
₹383.15
₹550
-
ஜூலை 29, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், Anand Rathi Research, Dabur India மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. உயர்நிலைப் பொருட்களுக்கான மாற்றம், விலை உயர்வு நடவடிக்கைகள் மற்றும் செயல்பாட்டு பலன் ஆகியவை ஆரோக்கியமான வருவாய் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என அது தெரிவித்தது. வானிலை பாதிப்புகள், அதிகரித்த உள்ளீட்டு பணவீக்கம் மற்றும் புவிசார் அரசியல் எதிர்க்காற்றுகள் இருந்தபோதிலும் FY27-இல் நிறுவனத்தின் தொடக்க செயல்திறன் வலுவாக இருந்ததாக தரகர் கருதுகிறது.
Dabur India, Q1 FY27-இல் Rs37,644 million ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதம் உயர்வு மற்றும் Rs37,300 million என்ற சந்தை மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது.
| Q1 FY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் |
|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs37,644 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA | Rs7,414 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.0 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA விளிம்பு | 19.7 சதவீதம்; 10 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவாக்கம் |
| PAT | Rs5,862 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதம் உயர்வு |
உள்நாட்டு வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்ந்தது; இதற்கு 5 சதவீத FMCG அளவு வளர்ச்சி மற்றும் விலை உயர்வு ஆதரவளித்தன. அளவு வளர்ச்சி Anand Rathi-யின் சுமார் 6 சதவீத எதிர்பார்ப்பைவிட சற்றுக் குறைவாக இருந்தது. வீட்டுப் பயன்பாடு மற்றும் தனிநபர் பராமரிப்பு வருவாய் 12.3 சதவீதம் உயர்ந்தது; உணவு மற்றும் பானங்கள் 7.2 சதவீதம் வளர்ந்தன, சுகாதாரப் பிரிவு 5.5 சதவீதம் அதிகரித்தது.
வருவாயில் 27 சதவீதப் பங்கு கொண்ட சர்வதேச வணிகம், ரூபாய் அடிப்படையில் 15.5 சதவீதம் வளர்ந்தது; MENA, Egypt, Turkey, Bangladesh, UK மற்றும் EU இதற்கு முன்னிலை வகித்தன. India FMCG வணிகம் 9.5 சதவீதம் வளர்ந்தது; பாரம்பரிய வர்த்தகத்தில் கிராமப்புற வளர்ச்சி நகர்ப்புற வளர்ச்சியை விட சுமார் 550 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகமாக இருந்தது. மின்னணு வணிகம் மற்றும் நவீன வர்த்தகம் வலுவான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை வழங்கின; Dabur முக்கிய பிரிவுகளில் பங்கைப் பெற்றது.
முடி பராமரிப்பு உயர்-பதின்ம வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது. முடி எண்ணெய்கள் இரட்டை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சியையும் சுமார் 8 சதவீத அளவு வளர்ச்சியையும் பதிவு செய்தன; Dabur சந்தைப் பங்கை 100 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்த்தியது. Vatika Bio Infusions அறிமுகத்திற்குப் பிறகு ஷாம்பு வளர்ச்சி 20-களின் தொடக்க நிலையில் இருந்தது.
வாய்ப் பராமரிப்பு உயர்-ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது; மூலிகை வாய்ப் பராமரிப்பு, மூலிகையற்ற பொருட்களை விட சுமார் 550 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சிறப்பாகச் செயல்பட்டது.
சுகாதாரப் பிரிவில் Honey உயர்-ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்து, சந்தைப் பங்கை 150 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்த்தியது. ஏப்ரல் 2026-இல் வானிலை தொடர்பான பலவீனத்திற்குப் பிறகு Glucose மே மற்றும் ஜூனில் மீண்டது.
Pudin Hara 5-in-1, கற்பூரக் கூம்புகள் மற்றும் கார் நறுமணப் பொருட்கள் உள்ளிட்ட அண்மைய அறிமுகங்களுக்கு ஊக்கமளிக்கும் வரவேற்பு கிடைத்ததாகவும் தரகர் குறிப்பிட்டது. Badshah ஒருங்கிணைப்பு சிறப்பாக முன்னேறி வருகிறது; புவியியல் விரிவாக்கம், அளவு வளர்ச்சி மற்றும் விரைவு வர்த்தகம், மின்னணு வணிகத்தில் விரிவாக்கம் ஆகியவற்றால் கையகப்படுத்தலுக்குப் பின்னர் கையகப்படுத்தப்பட்ட வணிகம் கிட்டத்தட்ட இருமடங்காகியுள்ளது.
Q1 FY27 EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs7,414 million ஆனது; EBITDA விளிம்பு 10 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 19.7 சதவீதமாக இருந்தது. மொத்த விளிம்பில் 30-அடிப்படைப்-புள்ளிகள் உயர்வு, விளம்பரச் செலவு மற்றும் பிற செலவுகளில் 20-அடிப்படைப்-புள்ளிகள் உயர்வால் ஓரளவு ஈடுசெய்யப்பட்டது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs5,862 million ஆனது.
உயர்நிலைப் பொருட்களுக்கான மாற்றம், புதுமை, Project Saksham சந்தை அணுகல் மாற்றம் மற்றும் விலை உயர்வு ஆகியவற்றால் FY27E-இல் இரட்டை இலக்க ஒருங்கிணைந்த வருவாய் வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பணவீக்கத்தால் ஏற்படும் விலை உயர்வுகள் வளர்ச்சிக்கு அதிக பங்களிப்பை வழங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; அளவு வளர்ச்சி ஓரளவு அழுத்தத்தில் இருக்கலாம். கச்சா எண்ணெயுடன் தொடர்புடைய அதிகரித்த உள்ளீட்டு பணவீக்கமும் Middle East நிலவரமும் முக்கியமாகக் கண்காணிக்கப்பட வேண்டியவை.
Anand Rathi, FY26-FY28E காலத்தில் 8.5 சதவீத வருவாய் CAGR-ஐ கணித்துள்ளது; இதில் உள்நாட்டு வருவாய் CAGR 8 சதவீதம் மற்றும் சர்வதேச வருவாய் CAGR 10 சதவீதம் அடங்கும். FY26-FY28E காலத்தில் 40-அடிப்படைப்-புள்ளிகள் மொத்த-விளிம்பு விரிவாக்க உதவியுடன் EBITDA விளிம்பு 100 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 19.5 சதவீதமாகும் என எதிர்பார்க்கிறது.
| முன்னறிவிப்பு அல்லது மதிப்பீட்டு அம்சம் | விவரங்கள் |
|---|---|
| FY26-FY28E வருவாய் CAGR | 8.5 சதவீதம் |
| உள்நாட்டு வருவாய் CAGR | 8 சதவீதம் |
| சர்வதேச வருவாய் CAGR | 10 சதவீதம் |
| எதிர்பார்க்கப்படும் EBITDA விளிம்பு மேம்பாடு | FY26-FY28E காலத்தில் 19.5 சதவீதத்திற்கு 100 அடிப்படைப் புள்ளிகள் |
| அறிக்கை CMP மதிப்பீடு | FY27E EPS-இன் 36 மடங்கு மற்றும் FY28E EPS-இன் 33 மடங்கு |
| 12-மாத இலக்கு விலை | Rs550, Rs590-லிருந்து குறைக்கப்பட்டது |
| இலக்கு-விலை மதிப்பீடு | முந்தைய 45 மடங்குடன் ஒப்பிடுகையில் FY28E EPS-இன் 42 மடங்கு |
தரகர் மதிப்பீடுகளில் வரையறுக்கப்பட்ட மாற்றங்களையே செய்தது. FY27E மற்றும் FY28E விற்பனை 0.1 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது, EBITDA 0.1 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டது மற்றும் PAT முறையே 0.4 சதவீதம், 0.3 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)