enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

கிராமப்புற தேவை மற்றும் முடி எண்ணெய்கள் மீள்வதால் Dabur India-வின் FY27 இரட்டை இலக்க வளர்ச்சி இலக்கு

Dabur India Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: Prabhudas Lilladher

29 Jul 2026

துறை: FMCG

பரிந்துரை விலை

₹434

CMP

₹383.15

இலக்கு

₹492

ஏற்றம்

13.36%

முதலீட்டு பார்வையும் மதிப்பீடும்

Dabur India குறித்த Prabhudas Lilladher-ன் ஜூலை 29, 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பு HOLD மதிப்பீட்டை தக்கவைத்துள்ளது. பெரும்பாலான பிரிவுகளில் தொடர்ச்சியான மீட்சி, முடி எண்ணெய்கள் மற்றும் உணவுப் பொருட்களுக்கான நல்ல வாய்ப்புகள், கிராமப்புற சந்தையின் உறுதித்தன்மை, புதுமை மற்றும் நிலையான ஒருங்கிணைந்த மார்ஜின் வழிகாட்டுதல் ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் தேவைப் பார்வை ஊக்கமளிப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்.

ஆனால், குறிப்பிடத்தக்க மறுமதிப்பீட்டுக்கான வாய்ப்பை வழங்குவதற்குப் பதிலாக, மதிப்பீடு பெரிய சரிவு அபாயத்தைக் கட்டுப்படுத்துகிறது என்று Prabhudas Lilladher நம்புகிறது. Dabur India 32.6x FY28E EPS இல் வர்த்தகமாகிறது; நீண்டகால மறுமதிப்பீட்டுக்கு தொடர்ச்சியான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியும் நேரடி-நுகர்வோர் கையகப்படுத்தல்களின் வெற்றிகரமான செயலாக்கமும் அவசியமாகக் கருதப்படுகின்றன. HOLD மதிப்பீடு தக்கவைக்கப்பட்ட நிலையில், இலக்கு விலை சிறிதளவு உயர்த்தப்பட்டு Rs491 இலிருந்து Rs492 ஆக மாற்றப்பட்டது.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Dabur India Q1 FY27-இல் Rs37,644 million ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதம் உயர்ந்து, Prabhudas Lilladher-ன் Rs37,621 million மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. EBITDA 11.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs7,414 million ஆனது, மதிப்பீடு Rs7,392 million ஆக இருந்தது; EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8 bps உயர்ந்து 19.7 சதவீதமானது. மொத்த மார்ஜின் 32 bps உயர்ந்து 47.3 சதவீதமானது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs5,862 million ஆனது; இது தரகரின் Rs5,651 million மதிப்பீட்டை விட 3.7 சதவீதம் அதிகம்.

அளவுகோல் Q1 FY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் தரகர் மதிப்பீடு
ஒருங்கிணைந்த வருவாய் Rs37,644 million +10.6% Rs37,621 million
EBITDA Rs7,414 million +11.0% Rs7,392 million
EBITDA மார்ஜின் 19.7% +8 bps
மொத்த மார்ஜின் 47.3% +32 bps
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs5,862 million +15.3% Rs5,651 million

பிரிவு செயல்திறன்

காலாண்டில் பிரிவு செயல்திறன் கலவையாக இருந்தது, ஆனால் பொதுவாக மேம்பட்டது. முடி எண்ணெய்கள் 18 சதவீதம் வளர்ந்தன; இதில் 8 சதவீதம் அளவு வளர்ச்சியும் மீதம் விலை உயர்வாலும் வந்தது. Dabur Red, Dabur Herbal மற்றும் உயர்தர பிராண்டான Meswak ஆகியவற்றின் தொடர்ச்சியான ஈர்ப்புடன் வாய்ப் பராமரிப்பு பிரிவு உயர் ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியை அளித்தது. Q1 FY27-இல் மூலிகை பிராண்டுகள், மூலிகையற்ற பிராண்டுகளை விட 550 bps சிறப்பாக செயல்பட்டன. தோல் பராமரிப்பும் உயர் ஒற்றை இலக்க விகிதத்தில் வளர்ந்தது.

உணவு மற்றும் பானங்கள் 8 சதவீதம் வளர்ந்தன. பருவமற்ற மழையால் குளுக்கோஸ் மற்றும் ஆரோக்கிய ஜூஸ்கள் பலவீனமாகத் தொடங்கின; ஆனால் மே மற்றும் ஜூனில் நடுப்பதின்ம வயது வளர்ச்சிக்கு மீண்டன.

பிரிவு வருவாய் வளர்ச்சி EBIT வளர்ச்சி EBIT மார்ஜின் மார்ஜின் மாற்றம்
நுகர்வோர் பராமரிப்பு 10.9% 12.3% 24.1% -36 bps
உணவு 6.2% 17.1% 14.0% +326 bps
சில்லறை 7.1% 38.0% 2.0% +24 bps

தேவை மற்றும் வளர்ச்சி பார்வை

Namaste, Turkey, UK, Bangladesh, Nigeria, Egypt மற்றும் Sub-Saharan Africa பிராந்தியத்தின் தலைமையில் சர்வதேச வணிகம் 15.5 சதவீதம் வளர்ந்தது. ரூபாய் அடிப்படையில் MENA 5.4 சதவீதம் சரிந்தது. Q1 FY27-இல் கிராமப்புற சந்தைகள் நகர்ப்புற சந்தைகளை விட 550 bps சிறப்பாக செயல்பட்டன.

நிலையான நுகர்வு மற்றும் சந்தை நடவடிக்கைகளின் ஆதரவுடன் விற்பனை வளர்ச்சி காலாண்டுக்கு காலாண்டு வேகமடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27-இல் முடி எண்ணெய்களில் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியும், விலை சார்ந்த ஒருங்கிணைந்த விற்பனையில் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இருப்பினும் உயர்ந்த பணவீக்கம் அளவுகளை பாதிக்கலாம் என்பதை நிர்வாகம் ஒப்புக்கொண்டது. சுமார் 14-15 சதவீத மழைப் பற்றாக்குறை இருந்தபோதிலும் கிராமப்புறத் தேவை உறுதியாக இருந்ததாக நிர்வாகம் கூறியது.

மூலோபாய நடவடிக்கைகள் மற்றும் மூலதன ஒதுக்கீடு

  • Tamil Nadu-வில் சுமார் Rs4,000-5,000 million மூலதனச் செலவினத்தை நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது.
  • நிறுவனம் ஒருங்கிணைவு தரக்கூடிய, நியாயமான மதிப்பீட்டிலான நடுத்தர முதல் பெரிய கையகப்படுத்தல்களை மதிப்பாய்வு செய்து வருகிறது.
  • நேரடி-நுகர்வோர் சுகாதார முயற்சியாக Dabur, Signs பிராண்டின் கீழ் சுகாதாரச் சேர்க்கைகள் மற்றும் ஊட்டச்சத்து தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது.
  • கையகப்படுத்தல் செயலாக்கத்தை கண்காணிக்க வேண்டும் என்று Prabhudas Lilladher குறிப்பிடுகிறது.

வருவாய் மதிப்பீடுகள்

Prabhudas Lilladher FY27E-இல் Rs145,642 million மற்றும் FY28E-இல் Rs160,054 million விற்பனையை முன்னறிவிக்கிறது; EBITDA மார்ஜின்கள் முறையே 18.7 சதவீதம் மற்றும் 18.8 சதவீதமாக இருக்கும் என கணித்துள்ளது. FY27-FY28 காலத்தில் விற்பனை CAGR 10.1 சதவீதம் மற்றும் EPS CAGR 11.3 சதவீதம் என தரகர் மதிப்பிடுகிறார்.

அளவுகோல் FY27E FY28E
விற்பனை Rs145,642 million Rs160,054 million
EBITDA மார்ஜின் 18.7% 18.8%
மதிப்பீட்டுத் திருத்தம்: விற்பனை +0.3% +0.3%
மதிப்பீட்டுத் திருத்தம்: EPS -0.8% +0.8%

முக்கிய அபாயங்கள்

  • சாத்தியமான Super El Nino.
  • India மற்றும் Middle East-ஐ பாதிக்கும் புவிசார் அரசியல் இடையூறு.
  • பணவீக்கத்தால் அளவுகள் மீது அழுத்தம்.
  • மழைப் பற்றாக்குறை நீடித்தால் பலவீனமான கிராமப்புறத் தேவை.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.