BUY
₹433
₹383.15
₹550
27.02%
ஜூலை 29, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், Anand Rathi Research, Dabur India மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்தது. பிரீமியமயமாக்கல், சமநிலையான விலை நிர்ணயம் மற்றும் மேம்பட்ட செயல்பாட்டு ஆதாயம் மூலம் ஆரோக்கியமான வருவாய் வளர்ச்சியை வழங்க Dabur நல்ல நிலையில் இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறது.
முந்தைய 45 மடங்கு மதிப்பீட்டு பெருக்கலுடன் ஒப்பிடுகையில், Rs 13.2-ன் FY28E EPS-ன் 42 மடங்கு அடிப்படையில் இலக்கு விலை Rs 590-லிருந்து Rs 550 ஆகக் குறைக்கப்பட்டது. அறிக்கையின் Rs 433 CMP-ல், பங்கு FY27E EPS-ன் 36 மடங்கிலும் FY28E EPS-ன் 33 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது.
| மதிப்பீட்டு அளவுகோல் | தற்போதைய அறிக்கை | முந்தைய அறிக்கை |
|---|---|---|
| பரிந்துரை | BUY | BUY |
| இலக்கு விலை | Rs 550 | Rs 590 |
| மதிப்பீட்டு அடிப்படை | Rs 13.2-ன் FY28E EPS-ன் 42 மடங்கு | FY28E EPS-ன் 45 மடங்கு |
| CMP | Rs 433 | — |
| CMP மதிப்பீடு | FY27E EPS-ன் 36 மடங்கு; FY28E EPS-ன் 33 மடங்கு | — |
Dabur FY27-க்கு வலுவான தொடக்கத்தைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 நிகர விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 37,644m ஆக இருந்தது; இது Rs 37,300m என்ற சந்தை மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. India FMCG வருவாய் 9.5 சதவீதம் வளர்ந்தது; 5 சதவீத அளவு வளர்ச்சி இதற்கு ஆதரவளித்தது, இது தரகரின் சுமார் 6 சதவீத எதிர்பார்ப்பைவிட சற்றுக் குறைவாக இருந்தது.
ஒருங்கிணைந்த EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 7,414m ஆனது; EBITDA விளிம்பு 10 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 19.7 சதவீதமானது. PAT 15.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 5,862m ஆனது. மொத்த விளிம்பில் 30 அடிப்படை புள்ளிகள் முன்னேற்றம் விளிம்பு மேம்பாட்டை ஏற்படுத்தியது; விளம்பரச் செலவு மற்றும் இதரச் செலவுகள் தலா 20 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்தது இதை ஓரளவு ஈடுசெய்தது; ஊழியர் செலவு 10 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தது.
| Q1 FY27 ஒருங்கிணைந்த செயல்திறன் | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| நிகர விற்பனை | Rs 37,644m | 10.6% உயர்வு; சந்தை மதிப்பீடு Rs 37,300m |
| India FMCG வருவாய் | — | 9.5% உயர்வு; அளவு வளர்ச்சி 5% |
| EBITDA | Rs 7,414m | 11.0% உயர்வு |
| EBITDA விளிம்பு | 19.7% | 10 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
| PAT | Rs 5,862m | 15.3% உயர்வு |
அளவு வளர்ச்சி மற்றும் விலை நிர்ணய உதவியால் உள்நாட்டு வருவாய் 11 சதவீதம் அதிகரித்தது. வீட்டு மற்றும் தனிநபர் பராமரிப்பு 12.3 சதவீதம், உணவு மற்றும் பானங்கள் 7.2 சதவீதம், சுகாதாரம் 5.5 சதவீதம் வளர்ந்தன.
முடி பராமரிப்பு உயர்-பதின்ம சதவீத வளர்ச்சியை வழங்கியது. முடி எண்ணெய்கள் இரட்டை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சியையும் சுமார் 8 சதவீத அளவு வளர்ச்சியையும் பதிவு செய்தன; Dabur 100 அடிப்படை புள்ளிகள் பங்கைப் பெற்றது. Vatika Bio Infusions-ஐத் தொடர்ந்து ஷாம்பூக்கள் ஆரம்ப 20கள் அளவில் வளர்ந்தன. மூலிகை வாய்ப் பராமரிப்பு, மூலிகை அல்லாத பிரிவைவிட சுமார் 550 அடிப்படை புள்ளிகள் சிறப்பாக செயல்பட்டது.
சுகாதார வளர்ச்சியை செரிமானப் பொருட்கள் மற்றும் OTC முன்னெடுத்தன. தேன் சந்தைப் பங்கில் 150 அடிப்படை புள்ளிகள் பெற்றது, Honitus 25 சதவீதம் வளர்ந்தது, Science ஊட்டச்சத்து பிராண்ட் மூன்று மடங்கு வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது. FY27 இறுதிக்குள் Science ஆண்டு வருவாய் சுமார் Rs 500m-ஐ எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
ஏப்ரல் 2026-ல் வானிலை தொடர்பான பலவீனத்திற்குப் பிறகு, உணவு மற்றும் பானங்கள் மே மற்றும் ஜூனில் மீண்டன. Active Juices 40 சதவீதத்திற்கும் மேல், Coconut Water 70 சதவீதத்திற்கும் மேல் வளர்ந்தன; சந்தைப் பங்கு முறையே சுமார் 600 அடிப்படை புள்ளிகள் மற்றும் 344 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகரித்தது.
இரட்டை இலக்க அளவு விரிவாக்கத்துடன் Foods வணிகம் சுமார் 30 சதவீதம் வளர்ந்தது. Badshah, Madhya Pradesh, Rajasthan மற்றும் Delhi NCR-க்கு விரிவடைந்தது; சர்வதேச Badshah வருவாய் 40 சதவீதத்திற்கும் மேல் வளர்ந்தது, அதேவேளை மின்னணு வணிகம் அதன் விற்பனையில் சுமார் 6 சதவீத பங்களிப்பை வழங்கி மூன்று இலக்க விகிதத்தில் வளர்ந்தது.
வருவாயில் 27 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்ட சர்வதேச வணிகம், Middle East இடையூறுகள் இருந்தபோதும் ரூபாய் அடிப்படையில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.5 சதவீதம் உயர்ந்தது. Bangladesh, Egypt, Turkey மற்றும் UK மற்றும் EU-வில் வளர்ச்சி முறையே 34 சதவீதம், 28 சதவீதம், 27 சதவீதம் மற்றும் 22 சதவீதமாக இருந்தது.
பாரம்பரிய வர்த்தகத்தில் கிராமப்புற தேவை நகர்ப்புற வளர்ச்சியை சுமார் 550 அடிப்படை புள்ளிகளால் விஞ்சியது; மின்னணு வணிகம் மற்றும் நவீன வர்த்தகம் வலுவான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை அளித்தன.
பிரீமியமயமாக்கல், புதுமை, Project Saksham, தொடர்ச்சியான பிராண்ட் முதலீடு மற்றும் விலை நிர்ணயம் ஆகியவற்றால் FY27E-ல் இரட்டை இலக்க ஒருங்கிணைந்த வருவாய் வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. கச்சா எண்ணெயுடன் தொடர்புடைய பணவீக்கம் உயர்வாக நீடிப்பதால், வளர்ச்சிக்கு விலை நிர்ணயம் அதிக பங்களிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இருப்பினும் அளவுகள் மீது சிறிதளவு அழுத்தம் தொடரலாம்.
Anand Rathi, FY26 முதல் FY28E வரை 8.5 சதவீத வருவாய் CAGR-ஐ கணித்துள்ளது; இதில் 8 சதவீத உள்நாட்டு மற்றும் 10 சதவீத சர்வதேச வருவாய் CAGR அடங்கும். மொத்த விளிம்பில் 40 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவாக்க உதவியுடன் இதே காலத்தில் EBITDA விளிம்பு 100 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 19.5 சதவீதமாகும் என எதிர்பார்க்கிறது.
| மதிப்பீடு / முன்னறிவிப்பு | தரகர் பார்வை |
|---|---|
| வருவாய் CAGR, FY26-FY28E | 8.5% |
| உள்நாட்டு வருவாய் CAGR, FY26-FY28E | 8% |
| சர்வதேச வருவாய் CAGR, FY26-FY28E | 10% |
| EBITDA விளிம்பு விரிவாக்கம், FY26-FY28E | 19.5% வரை 100 அடிப்படை புள்ளிகள் |
| மொத்த விளிம்பு விரிவாக்கம், FY26-FY28E | 40 அடிப்படை புள்ளிகள் |
தரகர் சிறிய திருத்தங்களைச் செய்தது: FY27E மற்றும் FY28E விற்பனை மதிப்பீடுகள் 0.1 சதவீதம் உயர்ந்தன, EBITDA மதிப்பீடுகள் 0.1 சதவீதம் குறைந்தன, PAT மதிப்பீடுகள் முறையே 0.4 சதவீதம் மற்றும் 0.3 சதவீதம் அதிகரித்தன.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)