enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Dalmia Bharat திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் விலையிடல் வலிமை நிலையான சிமெண்ட் வருவாய் வளர்ச்சியை ஆதரிக்கின்றன

Dalmia Bharat Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Choice Equity Broking Pvt. Ltd.

24 Jul 2026

துறை: Construction Materials

பரிந்துரை விலை

₹1,809

CMP

₹1,847.55

இலக்கு

₹2,405

ஏற்றம்

32.95%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் இலக்கு விலை

ஜூலை 24, 2026-இன் Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், Choice Equity Broking, Dalmia Bharat Ltd மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டையும், CMP Rs 1,809 உடன் ஒப்பிடும்போது ஒரு பங்குக்கு Rs 2,405 என்ற மாற்றமில்லாத இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்தது. தற்போதைய 54.7 MTPA திறனிலிருந்து 110–130 MTPA வரையிலான திட்டமிட்ட விரிவாக்கம், சிமெண்ட் விலையிடலுக்கு ஆதரவான சூழல், ஒழுக்கமான மூலதன ஒதுக்கீடு மற்றும் JP Assets கையகப்படுத்தலிலிருந்து கிடைக்கும் ஒருங்கிணைவு சாத்தியம் காரணமாக தரகர் நிறுவனத்தைப் பற்றி நேர்மறையாக உள்ளது.

பெரிய அளவு, செயல்பாட்டுத் திறன் மற்றும் சந்தை விரிவாக்கம் மூலம் இந்தக் கையகப்படுத்தல் மதிப்பை உருவாக்கும் என Choice கருதுகிறது.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Dalmia Bharat, Rs 38,900 million ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டு அடிப்படையில் 7.0 per cent உயர்ந்தாலும், காலாண்டு அடிப்படையில் 8.4 per cent குறைந்தது. EBITDA Rs 8,050 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டு அடிப்படையில் 8.8 per cent மற்றும் காலாண்டு அடிப்படையில் 10.8 per cent குறைந்தது. வருவாய் மற்றும் EBITDA, Choice Institutional Equities மதிப்பீடுகளை மீறின; அதேவேளையில் பதிவான PAT தரகர் மதிப்பீட்டைவிட குறைவாக இருந்தது.

Q1 FY27 அளவீடு பதிவானது தரகர் மதிப்பீடு வேறுபாடு / போக்கு
வருவாய் Rs 38,900 million Rs 37,287 million 7.0% YoY; 8.4% QoQ சரிவு
EBITDA Rs 8,050 million Rs 7,050 million 8.8% YoY; 10.8% QoQ சரிவு
PAT Rs 1,880 million Rs 2,000 million மதிப்பீட்டைவிட 7.0% குறைவு
விற்பனை அளவு 7.6 million டன்கள் 7.5 million டன்கள் 8.6% YoY வளர்ச்சி; பெரும்பாலும் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப
உணர்த்தப்பட்ட விலை டன் ஒன்றுக்கு Rs 5,118 டன் ஒன்றுக்கு Rs 4,978 6.1% QoQ உயர்வு; 1.5% YoY சரிவு

செலவு அழுத்தங்கள் மற்றும் லாபத்தன்மை

அதிக செயல்பாட்டுச் செலவுகள், மேம்பட்ட விலையிடலின் பயனை அரித்தன. மொத்தச் செலவு டன் ஒன்றுக்கு Rs 4,059 ஆக உயர்ந்தது; இது ஆண்டு அடிப்படையில் 3.2 per cent மற்றும் காலாண்டு அடிப்படையில் 6.9 per cent உயர்ந்தது; Choice-ன் மதிப்பீடு டன் ஒன்றுக்கு Rs 4,037 ஆக இருந்தது. டன் ஒன்றுக்கு EBITDA Rs 1,059 ஆக இருந்தது; இது தரகரின் டன் ஒன்றுக்கு Rs 941 மதிப்பீட்டைவிட அதிகம், ஆனால் ஆண்டு அடிப்படையில் டன் ஒன்றுக்கு சுமார் Rs 202 குறைவு. EBITDA வரம்பு ஆண்டு அடிப்படையில் 359 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 20.7 per cent ஆனது.

அதிக மின்சாரம் மற்றும் எரிபொருள் செலவுகள், பணியாளர் செலவுகள், பொதி செலவுகள் மற்றும் மூலப்பொருள் செலவுகள் லாபத்தன்மையில் முக்கிய அழுத்தங்களாக இருந்தன.

தேவை, விலையிடல் மற்றும் செயல்பாட்டு முயற்சிகள்

அரசு மூலதனச் செலவு, தனியார் நுகர்வு, நகரமயமாக்கல், PMAY செயலாக்கம், உள்கட்டமைப்புச் செலவு மற்றும் மேம்படும் நகர்ப்புற வீட்டுவசதிச் செயல்பாடு ஆகியவற்றால் நடுத்தர கால சிமெண்ட் தேவை ஆதரிக்கப்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Q1 FY27-இல் இந்தியா முழுவதும் சிமெண்ட் விலைகள் தொடர்ச்சியாக மேம்பட்டதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

  • பிரீமியம்-தயாரிப்பு கலவை 25 per cent என்ற எல்லா காலத்திற்குமான உச்சத்தை எட்டியது.
  • வர்த்தகப் பங்களிப்பு 66 per cent ஆக இருந்தது.
  • கலப்பு சிமெண்ட் 80 per centக்கு மேல் இருந்தது.
  • சரக்கு மேலாண்மை மற்றும் செயல்பாட்டு முயற்சிகள், சாத்தியமான எரிபொருள்-செலவு பணவீக்கத்தில் டன் ஒன்றுக்கு Rs 150க்கும் அதிகமான தாக்கத்தைத் தணித்தன.

திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் இருப்புநிலைக் குறிப்பு

கையகப்படுத்தப்பட்ட Chunar வசதியிலிருந்து வணிக அனுப்புதல்கள் கையகப்படுத்தலுக்குப் பிறகு 22 நாட்களுக்குள் தொடங்கின. Belgaum, Kadapa, Pune மற்றும் Chennai-இல் உள்ள பிரவுன்ஃபீல்டு திட்டங்களின் ஆதரவுடன், நிறுவப்பட்ட சிமெண்ட் திறன் Q3 FY28-க்குள் 66.7 MTPA ஆக உயரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நிறுவனத்தின் பரந்த திட்டமிட்ட விரிவாக்கம் தற்போதைய 54.7 MTPA திறனிலிருந்து 110–130 MTPA வரை உள்ளது.

கையகப்படுத்தலால் கடன் அதிகரித்தபோதும், விரிவாக்க மூலதனச் செலவுக்கான திறனைக் காட்டும் வகையில் Net Debt to EBITDA 1.47x என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

வருவாய் பார்வை மற்றும் மதிப்பீடுகள்

Q2 FY27E-இல் டன் ஒன்றுக்கு சுமார் Rs 100–120 செலவுச் சவால் இருக்கும் என Choice கணித்துள்ளது; ஆனால் சாதகமான விலையிடல், செலவு மேம்படுத்தல் மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் அதிக பங்கு ஆகியவை தாக்கத்தைக் கட்டுப்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கிறது. FY27E-க்கான டன் ஒன்றுக்கு EBITDA சுமார் Rs 972 என அது மதிப்பிடுகிறது.

முன்னறிவிப்பு அளவீடு FY27E FY28E FY29E
அளவு வளர்ச்சி 4.0% 6.0% 8.0%
உணர்த்தப்பட்ட விலை வளர்ச்சி 3.5% 1.5% 1.0%

எதிர்பார்க்கப்படும் அளவு மற்றும் உணர்த்தப்பட்ட விலை வளர்ச்சியால், Choice-ன் FY26–FY29E EBITDA CAGR முன்னறிவிப்பு சுமார் 9.0 per cent ஆகும். Q1 FY27-க்குப் பிறகு, Choice FY27E வருவாயை 2.5 per cent உயர்த்தியது, ஆனால் FY27E EBITDA-வை 2.3 per cent மற்றும் PAT-ஐ 3.5 per cent குறைத்தது.

மதிப்பீடு மற்றும் முக்கிய அபாயங்கள்

Rs 2,405 இலக்கு விலை, 1.6x FY28E மடங்கினைப் பயன்படுத்தும் EV/CE கட்டமைப்பை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

  • பெட் கோக் மற்றும் நிலக்கரி விலைகளில் ஏற்ற இறக்கம்.
  • புவிசார் அரசியல் நிகழ்வுகளால் ஏற்படும் விநியோக இடையூறு.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.