BUY
₹1,805
₹1,847.55
₹2,300
27.42%
ஜூலை 27, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், ICICI Direct Research, Dalmia Bharat மீதான BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது. கையகப்படுத்தப்பட்ட Jaiprakash Associates சொத்துகளிலிருந்து சிமெண்ட் விற்பனை அளவு அதிகரிக்கும் எதிர்பார்ப்பும் தொடர்ந்து நடைபெறும் திறன் விரிவாக்கங்களும், செயல்பாட்டுத் திறன்கள் மூலம் ஒரு டன்னுக்கான EBITDA மீளும் என்ற எதிர்பார்ப்பும் தரகரின் பார்வைக்கு ஆதரவாக உள்ளன.
தரகரின் திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை Rs 2,300 ஆகும்; இது FY28E EV/EBITDA-வின் 11 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது. 54.7 mtpa சிமெண்ட் திறன் மற்றும் 30.4 mtpa கிளிங்கர் திறனுடன், Dalmia Bharat இந்தியாவின் நான்காவது பெரிய சிமெண்ட் உற்பத்தியாளராகக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. அதன் திறன் பரவல் கிழக்கு மற்றும் வடகிழக்கில் சுமார் 54 சதவீதமாகவும், அதைத் தொடர்ந்து தென்னிந்தியாவில் சுமார் 31 சதவீதமாகவும் குவிந்துள்ளது.
Dalmia Bharat, Q1FY27-ல் Rs 3,890 கோடி ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருமானத்தைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் தொடர்ச்சியான காலாண்டில் 8.4 சதவீதம் குறைந்தது. விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.6 சதவீதம் உயர்ந்து 7.6 mtpa ஆனது; அதேவேளையில் உணரப்பட்ட விலை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1.5 சதவீதம் குறைந்தது.
| அளவுகோல் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| செயல்பாட்டு வருமானம் | Rs 3,890 கோடி | 7% உயர்வு; தொடர்ச்சியான காலாண்டில் 8.4% சரிவு |
| விற்பனை அளவு | 7.6 mtpa | 8.6% உயர்வு |
| உணரப்பட்ட விலை | — | 1.5% சரிவு |
| EBITDA | Rs 805 கோடி | 8.8% சரிவு |
| ஒரு டன்னுக்கான EBITDA | Rs 1,059 | 16% சரிவு |
| EBITDA விளிம்பு | 20.7% | Q1FY26-ல் 24.3% இலிருந்து சரிவு |
| PAT | Rs 188 கோடி | 52.2% சரிவு; கையகப்படுத்தல் தொடர்பான ஒருமுறை Rs 182 கோடி செலவு உட்பட |
மின்சாரம் மற்றும் எரிபொருள் செலவுகள், பேக்கேஜிங் தொடர்பான செலவுகள் அதிகரித்ததால் EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.8 சதவீதம் குறைந்து Rs 805 கோடியாகவும், ஒரு டன்னுக்கான EBITDA 16 சதவீதம் குறைந்து Rs 1,059 ஆகவும் இருந்தது. EBITDA விளிம்பு Q1FY26-ல் 24.3 சதவீதத்திலிருந்து 20.7 சதவீதமாகக் குறைந்தது. மத்திய இந்தியாவில் Jaiprakash Associates-இன் 5.2 mtpa சிமெண்ட் திறனை கையகப்படுத்தியது தொடர்பான ஒருமுறை Rs 182 கோடி செலவு உட்பட, PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 52.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 188 கோடியாக இருந்தது.
உள்கட்டமைப்புச் செலவு மற்றும் வீட்டுவசதி தேவையின் ஆதரவுடன் FY27E-ல் இந்திய சிமெண்ட் துறையின் தேவை சுமார் 7 சதவீதம் வளரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. கையகப்படுத்தப்பட்ட Jaiprakash Associates சொத்துகள் மற்றும் புதிய திட்டங்களிலிருந்து கூடுதல் விற்பனை அளவுடன், Dalmia Bharat-ன் இயற்கையான விற்பனை அளவு வளர்ச்சி பொதுவாகத் துறை வளர்ச்சியுடன் ஒத்துப்போகும் என அது எதிர்பார்க்கிறது.
கையகப்படுத்தப்பட்ட சொத்துகள் Q3FY27E முதல் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பு அளிக்கும், சில காலாண்டுகளுக்குள் EBITDA சமநிலையை எட்டும் மற்றும் ஏழு முதல் எட்டு காலாண்டுகளில் குழும அளவிலான லாபத்தை அடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்தச் சொத்துகளில் 18 MW கழிவு-வெப்ப மீட்பு அமைப்பு உட்பட புதுப்பித்தல் மற்றும் செயல்திறனுக்காக சுமார் Rs 550 கோடி முதலீடு செய்ய நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது; மேலும் தடைகளை அகற்றுதல் மற்றும் பிரவுன்ஃபீல்டு விரிவாக்க வாய்ப்பையும் பார்க்கிறது.
திறன் விரிவாக்கம் தரகரின் கருத்தின் முக்கிய இயக்கியாகும். முக்கியத் திட்டங்களும் எதிர்பார்க்கப்படும் காலவரிசையும் பின்வருமாறு:
| திட்டம் | திறன் | எதிர்பார்க்கப்படும் நிறைவு |
|---|---|---|
| Belgaum விரிவாக்கம் | 3 mtpa | Q3FY27; திட்ட அட்டவணைக்கு முன்னதாக |
| Pune திட்டம் | 3 mtpa | FY27 முடிவு |
| Andhra Pradesh திட்டம் | 6 mtpa | Q2 அல்லது Q3 FY28 |
இந்தத் திட்டங்கள் FY28E-க்குள் சிமெண்ட் திறனை 66.7 mtpa ஆக உயர்த்த வேண்டும். FY29E-க்கான 75 mtpa திறன் இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது; இருப்பினும் தேவை, ஒப்புதல்கள் மற்றும் இருப்புநிலை வலிமையைப் பொறுத்து நீண்டகால 110-130 mtpa இலக்கு தாமதமாகலாம்.
FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல் Rs 3,200-3,400 கோடி; இதில் Rs 2,850 கோடி கையகப்படுத்தல் செலவு சேர்க்கப்படவில்லை. கையகப்படுத்தலுக்குப் பிறகு நிகரக் கடன் Rs 4,431 கோடியாக இருந்தது; EBITDA-க்கு நிகரக் கடன் 1.47 மடங்காக இருந்தது, இது நிர்வாகத்தின் 2 மடங்கு உள்நாட்டு வரம்புக்குக் கீழே உள்ளது.
அருகிலுள்ள காலத்திற்கான செலவழுத்தம் கவலையாகவே உள்ளது. அதிகரித்த எரிபொருள் மற்றும் டீசல் செலவுகளின் தாமதமான தாக்கத்தால் Q2FY27E-ல் ஒரு டன்னுக்கு Rs 70-80 என்ற தொடர்ச்சியான செலவுப் பணவீக்கம் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. மேற்கு ஆசியா மோதலைத் தொடர்ந்து பெட்கோக், சரக்குக் கட்டணம் மற்றும் பேக்கிங்-பை செலவுகள் உயர்ந்ததாக அது குறிப்பிட்டது.
ஆனால், எரிபொருள் கலவை மேம்பாடு, சரக்கு திட்டமிடல் மற்றும் ஆதாரமளிப்பு முயற்சிகள் மூலம் Q1-ல் ஒரு டன்னுக்கு Rs 150-ஐ மீறிய கட்டமைப்பு சேமிப்பு கிடைத்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 50-100 என்ற நிலையான ஆண்டு சேமிப்பை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
FY26-FY28E காலத்தில் Dalmia Bharat-ன் விற்பனை அளவு சுமார் 9 சதவீத CAGR-ல் வளரும் என ICICI Direct மதிப்பிடுகிறது. வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT முறையே சுமார் 12 சதவீதம், 19 சதவீதம் மற்றும் 23 சதவீத CAGR வளர்ச்சி அடையும் என அது கணித்துள்ளது.
| அளவீடு | முன்னறிவிப்பு / பார்வை |
|---|---|
| விற்பனை அளவு CAGR, FY26-FY28E | சுமார் 9% |
| வருவாய் CAGR, FY26-FY28E | சுமார் 12% |
| EBITDA CAGR, FY26-FY28E | சுமார் 19% |
| PAT CAGR, FY26-FY28E | சுமார் 23% |
| ஒரு டன்னுக்கான EBITDA | FY28E-ல் Rs 1,212, FY26-ல் Rs 1,028 உடன் ஒப்பிடுகையில் |
| இலக்கு விலை | Rs 2,300, FY28E EV/EBITDA-வின் 11 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது |
செயல்திறன் நடவடிக்கைகள் மற்றும் செயல்பாட்டு நெம்புகோலின் ஆதரவுடன், ஒரு டன்னுக்கான EBITDA FY26-ல் Rs 1,028-லிருந்து FY28E-ல் Rs 1,212 ஆக உயரும் என தரகர் கணித்துள்ளார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)