BUY
₹1,005
₹26.91
₹1,200
19.40%
ICICI Securities, ஜூலை 27, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் Shriram Finance மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. ஆரோக்கியமான AUM விரிவாக்கம், வலுப்பெறும் நிதி திரட்டும் நிலை மற்றும் நிலையான சொத்து தரம் ஆகியவை இந்தப் பார்வைக்கு ஆதரவாக உள்ளன. எதிர்பார்க்கப்படும் ஆரோக்கியமான புத்தக சேர்க்கையை பிரதிபலிக்கும் வகையில், FY28E புத்தக மதிப்பின் சுமார் 2.1 மடங்கு மதிப்பீட்டு பெருக்கலை அடிப்படையாகக் கொண்ட தரகு நிறுவனத்தின் இலக்கு விலை Rs 1,200 ஆகும்.
Shriram Finance என்பது கிராமப்புறத்தை மையமாகக் கொண்ட நிதி நிறுவனமாகும்; இது வணிக வாகனம், இருசக்கர வாகனம், கார், வீடு, தங்கம் மற்றும் சிறு வணிகக் கடன்களை வழங்குகிறது. ஜூன் 2026 நிலவரப்படி, இதற்கு 3,225 கிளைகள், சுமார் 78,902 பணியாளர்கள் மற்றும் ஏறத்தாழ 1.03 கோடி வாடிக்கையாளர்கள் இருந்தனர்.
Shriram Finance Q1 FY27-ல் ஆரோக்கியமான செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 3.8 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 3,13,798 கோடியானது; அதேவேளையில், கடன் வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 49,974 கோடியானது.
| அளவீடு | Q1 FY27 | வளர்ச்சி / மாற்றம் |
|---|---|---|
| நிர்வாகத்தின் கீழ் உள்ள சொத்துகள் | Rs 3,13,798 கோடி | 15.3% YoY; 3.8% QoQ |
| கடன் வழங்கல்கள் | Rs 49,974 கோடி | 19.5% YoY |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 3,445 கோடி | 59.8% YoY |
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 8,056 கோடி | 33.7% YoY |
| கடன் செலவு | 1.66% | — |
| மொத்த Stage 3 | 4.64% | — |
| நிகர Stage 3 | 2.33% | — |
| Stage 3 கவரேஜ் விகிதம் | சுமார் 51% | மேம்பட்டது |
லாப வளர்ச்சிக்கு மார்ஜின் விரிவாக்கம், குறைந்த நிதி செலவுகள் மற்றும் தற்காலிகமாக நிறுத்திவைக்கப்பட்ட கூடுதல் MUFG மூலதனத்தால் உருவான வருமானம் காரணம் என தரகு நிறுவனம் கூறியுள்ளது. கடன் செலவு 1.66 சதவீதம், மொத்த Stage 3 4.64 சதவீதம் மற்றும் நிகர Stage 3 2.33 சதவீதமாக இருந்ததால் சொத்து தரம் நிலையாக இருந்தது. Stage 3 கவரேஜ் விகிதம் மேம்பட்டு சுமார் 51 சதவீதமானது.
துறையின் வலுவான வணிக வாகன விற்பனையின் ஆதரவுடன், வணிக வாகன AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,47,034 கோடியானது; இது மொத்த AUM-ல் சுமார் 46.9 சதவீதமாகும். MSME AUM 8.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 41,962 கோடியானது. வணிகம் தென்னிந்தியாவுக்கு வெளியே விரிவடைவதால், MSME வளர்ச்சி ஒட்டுமொத்த புத்தக வளர்ச்சியை விட அதிகமாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
MSME கடன் வழங்கல் ஓட்ட விகிதம் Q1 FY27-ல் Rs 6,184 கோடியிலிருந்து H2 FY27-க்குள் Rs 7,000 கோடிக்கும் அதிகமாக உயரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சுமார் 2,200 கிளைகள் தங்கக் கடன் வழங்கலுக்கு செயல்படுத்தப்பட்டுள்ள நிலையில், கோல்டு AUM 45.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 7,514 கோடியானது. மூன்று ஆண்டுகளில் AUM-ல் தங்கக் கடன்களின் பங்கை சுமார் 2.5 சதவீதத்திலிருந்து ஏறத்தாழ 5 சதவீதமாக உயர்த்த நிறுவனம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
| பிரிவு | Q1 FY27 AUM | YoY வளர்ச்சி | முக்கியக் கவனிப்பு |
|---|---|---|---|
| வணிக வாகனம் | Rs 1,47,034 கோடி | 19.4% | AUM-ல் சுமார் 46.9%; வலுவான துறை விற்பனையின் ஆதரவு |
| MSME | Rs 41,962 கோடி | 8.1% | தென்னிந்தியாவுக்கு வெளியேயான விரிவாக்கம் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவாக இருக்கும் |
| தங்கம் | Rs 7,514 கோடி | 45.8% | சுமார் 2,200 கிளைகள் செயல்படுத்தப்பட்டுள்ளன; AUM-ல் சுமார் 5% அடைய இலக்கு |
| கட்டுமான உபகரணங்கள் | Rs 12,373 கோடி | (25.2%) | நான்கு சரிவான காலாண்டுகளுக்குப் பின் கடன் வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு நேர்மறையானது |
பருவமழை நிலவரம் மற்றும் புவிசார் அரசியல் முன்னேற்றங்களின் அடிப்படையில் Q2 FY27-க்குப் பிறகு மறுமதிப்பீட்டுக்கு உட்பட்டு, நிர்வாகம் FY27-க்கான 18 சதவீத AUM வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. வணிக வாகன வளர்ச்சி சுமார் 15 சதவீதமாக இருக்கும் என்றும், தங்கக் கடன் வழங்கல் மிக வேகமாக வளரும் பிரிவாக இருக்கும் என்றும் அது எதிர்பார்க்கிறது.
புதிய வாகனக் கடன் வழங்கல்களின் பங்கு தற்போதைய 16–17 சதவீதத்திலிருந்து அடுத்த இரண்டு முதல் மூன்று ஆண்டுகளில் 20–25 சதவீதமாக உயரும் என நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. தீவிரமான வெளி ஆதாரச் சேர்க்கையைத் தொடர்வதற்குப் பதிலாக, தற்போதுள்ள தங்கம் மற்றும் MSME வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து அதிக தனிநபர் கடன்களை பெறவும் திட்டமிட்டுள்ளது.
பயன்பாட்டுக்காக காத்திருக்கும் கூடுதல் MUFG மூலதனத்திலிருந்து கிடைத்த சுமார் Rs 500 கோடி கூடுதல் நிகர வட்டி வருமானத்தின் உதவியுடன், Q1 FY27-ல் NIM தொடர்ச்சியாக 43 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 9.04 சதவீதம் ஆனது. பொறுப்புகளின் செலவு 8.56 சதவீதமாகக் குறைந்தது; அதேசமயம், கூடுதல் கடன் வாங்கும் செலவு 7.77 சதவீதமாக இருந்தது.
கூடுதல் பணப்புழக்கம் பயன்படுத்தப்பட்டு புதிய வாகனக் கலவை அதிகரிக்கும் வரை NIM இரண்டு காலாண்டுகளுக்கு தற்போதைய நிலைகளுக்கு அருகில் இருக்கும் என்றும், பின்னர் நடுத்தர காலத்தில் படிப்படியாக சுமார் 8.5 சதவீதமாக இயல்புநிலைக்கு வரும் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. 262.5 சதவீத பணப்புழக்க கவரேஜ் விகிதத்துடன் பணப்புழக்கம் வலுவாக இருந்தது. மார்ச்சில் இருந்த 3.82 மடங்கிலிருந்து கடன் விகிதம் 2.14 மடங்காகக் குறைந்தது; மூலதன போதுமான நிலை 34.17 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
செலவு-வருமான விகிதம் ஓராண்டுக்கு முன் இருந்த 29.3 சதவீதத்திலிருந்து 25.5 சதவீதமாக மேம்பட்டது. கிளை வலையமைப்பு மற்றும் பணியாளர் எண்ணிக்கையில் திட்டமிட்ட சேர்க்கைகள் இருந்தபோதிலும், இது பெரும்பாலும் நிலையாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மேம்படும் நிதி செலவுகள், கடன் செலவுகளில் படிப்படியான தளர்வு மற்றும் நிலையான செயல்பாட்டு செலவுகள் லாபத்தன்மைக்கு ஆதரவளிக்கும் என ICICI Securities எதிர்பார்க்கிறது. FY27E-க்கான அதன் மதிப்பிடப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 14,071 கோடி மற்றும் FY28E-க்கு Rs 16,223 கோடி ஆகும்.
எதிர்பார்க்கப்படும் ஆரோக்கியமான புத்தக சேர்க்கையை பிரதிபலிக்கும் வகையில், FY28E புத்தக மதிப்பின் சுமார் 2.1 மடங்கு மதிப்பீட்டு பெருக்கலைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதை அடிப்படையாகக் கொண்டது Rs 1,200 இலக்கு விலை.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)