HOLD
-
₹9,245
₹7,720
-
Motilal Oswal Financial Services இன் ஆகஸ்ட் 2, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், கஸ்டம் சின்தசிஸ் செயலாக்கம் மற்றும் சாதகமான தயாரிப்பு கலவையால் ஆதரிக்கப்பட்ட Divi’s Laboratories இன் 1QFY27 வருவாய் செயல்திறன் எதிர்பார்ப்பை வலுவாக மீறியதாகக் கூறப்பட்டுள்ளது. FY27 மற்றும் FY28 வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 11 சதவீதம் மற்றும் 5 சதவீதம் உயர்த்தியபோதும், தரகர் நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தார்.
நடுநிலை பார்வை மதிப்பீட்டில் குறைந்த உயர்வு வாய்ப்பைப் பிரதிபலிக்கிறது. Motilal Oswal இன் Rs 7,720 இலக்கு விலை, அறிவிக்கப்பட்ட Rs 8,056 CMP உடன் ஒப்பிடப்படுகிறது. தரகர் Divi’s Laboratories ஐ 12 மாத முன்னோக்கிய வருவாயின் 55 மடங்கில் மதிப்பிட்டுள்ளார்; FY26-28 காலத்தில் 21 சதவீத வருவாய் CAGR ஐ கணித்துள்ளார்.
Divi’s Laboratories, 1QFY27 இல் Rs 3,080 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.8 சதவீதம் உயர்ந்து, Motilal Oswal இன் Rs 2,760 கோடி மதிப்பீட்டை விட 12 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 72.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,255 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 40 சதவீதம் அதிகம். PAT 74.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 902 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 37 சதவீதம் அதிகம்.
மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 770 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 68 சதவீதமாகியது; இது 20 காலாண்டுகளில் அதிகபட்ச நிலையாகும். EBITDA மார்ஜின் 1,050 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 40.7 சதவீதமாகியது; தரகரின் கணிப்பு 32.4 சதவீதமாக இருந்தது. மார்ஜின் முன்னேற்றத்திற்கு முக்கியமாக சிறந்த தயாரிப்பு கலவையும் செயல்பாட்டு ஆதாயமும் ஆதரவளித்தன.
| 1QFY27 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்டது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Motilal Oswal மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 3,080 கோடி | 27.8 சதவீதம் உயர்வு | Rs 2,760 கோடி மதிப்பீட்டை விட 12 சதவீதம் அதிகம் |
| EBITDA | Rs 1,255 கோடி | 72.2 சதவீதம் உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 40 சதவீதம் அதிகம் |
| PAT | Rs 902 கோடி | 74.8 சதவீதம் உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 37 சதவீதம் அதிகம் |
| மொத்த மார்ஜின் | 68 சதவீதம் | 770 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்தது | 20 காலாண்டுகளில் அதிகபட்ச நிலை |
| EBITDA மார்ஜின் | 40.7 சதவீதம் | 1,050 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்தது | 32.4 சதவீத கணிப்புடன் ஒப்பிடுகையில் |
1QFY27 இல் கஸ்டம் சின்தசிஸ் மிகப்பெரிய வணிகமாக இருந்தது; இது வருவாயில் 60 சதவீதம் பங்களித்து, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 45 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,850 கோடியானது. மருத்துவ-மேம்பாடு, சரிபார்ப்பு மற்றும் வணிக-விநியோகத் தயாரிப்பு நிலைகளில் புதுமையாளர் திட்டங்கள் முழுவதும் பரந்த செயலாக்கம் இதற்குக் காரணம் என Motilal Oswal தெரிவித்தது.
FY26-28 காலத்தில் கஸ்டம் சின்தசிஸ் 20 சதவீத CAGR இல் வளரும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். பிரத்யேக மூலதனச் செலவுத் திட்டங்களின் வணிகமயமாக்கல், இறுதிக்கட்ட புதுமையாளர் திட்டங்கள், பெப்டைட் CDMO விரிவாக்கம் மற்றும் உற்பத்தித் திறன்களில் தொடர்ச்சியான முதலீடு ஆகியவை வளர்ச்சியை முன்னெடுக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Divi’s Laboratories தொடர்ச்சியான-ஓட்ட வேதியியல், உயிரி ஊக்கவியல் மற்றும் செயல்முறை தீவிரப்படுத்தல் உள்ளிட்ட செயல்முறை-மேம்பாடு, பகுப்பாய்வு மற்றும் உற்பத்தித் திறன்களை விரிவுபடுத்தி வருகிறது.
தயாரிப்புகள் மற்றும் புவியியல் பகுதிகளில் விலை அழுத்தம் இருந்தபோதும், ஜெனரிக்ஸ் வருவாயில் 40 சதவீதம் பங்களித்து, 1QFY27 இல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,230 கோடியானது. ஜெனரிக்ஸ்-கஸ்டம் சின்தசிஸ் வருவாய் கலவை 40:60 என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
ஊட்டச்சத்து மருந்து வருவாய் Rs 300 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதம் அதிகரித்தது. நிறுவனத்தின் மூன்று உற்பத்தி அலகுகளிலும் திறன் பயன்பாடு சுமார் 85 சதவீதமாக இருந்தது. புதிய API வணிகமயமாக்கல், ஊட்டச்சத்து மருந்து வளர்ச்சி, கான்ட்ராஸ்ட்-மீடியா வளர்ச்சி, பின்னோக்கிய ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் உற்பத்தித் திறன்கள் ஆதரவுடன், ஜெனரிக்ஸுக்கு 13 சதவீத FY26-28 CAGR ஐ Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
மூன்று முக்கிய மூலதனச் செலவுத் திட்டங்கள் நிறைவடையும் நிலையில் உள்ளதாக நிர்வாகம் கூறியது; திட்டமிட்ட முதலீட்டில் சுமார் 70 சதவீதம் அல்லது ஏறத்தாழ Rs 2,000 கோடி ஏற்கெனவே செலவிடப்பட்டுள்ளது. இந்தத் திட்டங்கள் இப்போது தகுதிப்படுத்தல் மற்றும் சரிபார்ப்பு தொகுதிகளுக்கு நகரும்.
FY27 க்கான இரட்டை இலக்க வருவாய்-வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது; எனினும், சரிபார்ப்பு நேரம், ஒழுங்குமுறை ஒப்புதல்கள் மற்றும் கஸ்டம் சின்தசிஸ், ஜெனரிக்ஸ் கலவையில் ஏற்படும் மாற்றங்கள் காரணமாக காலாண்டுச் செயல்திறன் சீரற்றதாக இருக்கலாம் என எச்சரித்தது.
FY27 மொத்த மார்ஜின் FY26 உடன் ஒப்பிடத்தக்கதாக அல்லது சற்று அதிகமாக இருக்கும் என நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. மூலப்பொருள் செலவுகள், நாணயச் சாதகங்கள் மற்றும் தயாரிப்பு கலவையைப் பொறுத்து EBITDA மார்ஜின் FY26 போலவே இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
பொருள் கிடைப்பை ஆதரிக்க மூலோபாய பாதுகாப்பு இருப்பை உருவாக்கியதால், Divi’s Laboratories இருப்பை காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் Rs 500 கோடி உயர்த்தி Rs 4,400 கோடியாக்கியது.
FY27E மற்றும் FY28E க்கான பின்வரும் நிதிச் செயல்திறனை Motilal Oswal கணித்துள்ளது:
| நிதி அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 12,258 கோடி | Rs 14,463 கோடி |
| EBITDA | Rs 4,562 கோடி | Rs 5,184 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 3,222 கோடி | Rs 3,620 கோடி |
CDMO தேவையின் சாதகமான காரணிகள், தொழில்நுட்ப மேம்பாடுகள், திறன் சேர்க்கைகள் மற்றும் பெரிய புதுமையாளர் வாடிக்கையாளர்களுக்கு நம்பகமான விநியோகம் ஆகியவற்றால் பயனடைய Divi’s Laboratories சரியான நிலையில் உள்ளதாக தரகர் கருதுகிறார். இருப்பினும், தற்போதைய நிலைகளில் மதிப்பீட்டு உயர்வு வாய்ப்பு குறைவாக இருப்பதாகக் கருதுவதால், அறிவிக்கப்பட்ட Rs 8,056 CMP க்கு எதிராக Rs 7,720 இலக்கு விலையுடன் தனது நடுநிலை பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)