BUY
₹7,780
₹7,962.5
₹9,160
17.74%
Eicher Motors குறித்த தனது ஜூலை 30, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், ICICI Securities தனது BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. பிரீமியம் மோட்டார்சைக்கிள்களுக்கான நீடித்த தேவை, Royal Enfield இன் வளர்ந்து வரும் சர்வதேச இருப்பு, திறன் விரிவாக்கம், மின்சார-வாகன மற்றும் நிதியளிப்பு வாய்ப்புகள், மற்றும் VECV வணிக-வாகன வணிகத்தின் வளர்ச்சி முன்னோக்கு ஆகியவை நேர்மறையான பார்வைக்கு அடிப்படையாக உள்ளன.
Royal Enfield மூலம் Eicher Motors, 250-750cc பிரீமியம்-மோட்டார்சைக்கிள் பிரிவில் சுமார் 85% சந்தைப் பங்குடன் சந்தை முன்னணியில் உள்ளது. Royal Enfield இன் விற்பனை அளவில் சுமார் 92% 350cc வரையிலான மோட்டார்சைக்கிள்களில் இருந்து வருகிறது. Eicher Motors, Volvo Eicher Commercial Vehicles (VECV) இல் 54.4% பங்கைக் கொண்டுள்ளது; FY26 இல் அதன் வணிக-வாகன சந்தைப் பங்கு 8.7% ஆக இருந்தது.
பதிவான ஒருங்கிணைந்த Q1FY27 செயல்பாட்டு வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 31.5% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 9.1% உயர்ந்து Rs 6,632 கோடியாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32.2% உயர்ந்து Rs 1,591 கோடியாக இருந்தது; EBITDA விளிம்பு 24.0% ஆக இருந்தது, இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்தாலும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 91 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.3% உயர்ந்து Rs 1,463 கோடியாக இருந்தது, ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.8% குறைந்தது.
| அளவுகோல் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| செயல்பாட்டு வருமானம் | Rs 6,632 கோடி | +31.5% | +9.1% |
| EBITDA | Rs 1,591 கோடி | +32.2% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| EBITDA விளிம்பு | 24.0% | +12 bps | -91 bps |
| PAT | Rs 1,463 கோடி | +21.3% | -3.8% |
| Royal Enfield விற்பனை அளவு | 3,30,427 அலகுகள் | +24.4% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| Royal Enfield சராசரி விற்பனை விலை | Rs 1,84,118 | +1.4% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| VECV விற்பனை அளவு | 24,815 அலகுகள் | +14.8% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| VECV சராசரி விற்பனை விலை | Rs 26.6 லட்சம் | +1.5% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
Royal Enfield இன் இதுவரையிலான அதிகபட்ச காலாண்டு விற்பனை 3.33 லட்சம் மோட்டார்சைக்கிள்கள் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது; இதில் 3.01 லட்சத்திற்கும் மேற்பட்ட உள்நாட்டு அலகுகளும் 31,700க்கும் மேற்பட்ட ஏற்றுமதி அலகுகளும் அடங்கும். முன்பதிவுகள், நேரடி வருகைகள் மற்றும் விசாரணைகள் மொத்த விற்பனை அளவை விட வேகமாக வளர்ந்தன; சில்லறை தேவை வழங்கலை மீறியது. பண்டிகைக் காலத்திற்கு முன்பு டீலர் இருப்பு 10-12 நாட்களுக்கு குறைவாக இருந்தது.
சர்வதேச வருவாய் முதல் முறையாக Rs 1,000 கோடியைத் தாண்டி, வருவாயில் சுமார் 15% பங்கைக் கொண்டது. Brazil, Royal Enfield இன் இரண்டாவது பெரிய நடுத்தர-திறன் மோட்டார்சைக்கிள் சந்தையாக மாறியது; Latin America வலுவாக இருந்தது. United States, Europe மற்றும் ASEAN இல் ஆரம்பகட்ட மீட்பையும் நிர்வாகம் கவனித்தது.
Classic, Bullet, Hunter மற்றும் Meteor அடங்கிய மைய 350cc வரிசை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 34% வளர்ந்தது. 450cc மற்றும் 650cc தொகுப்புகள் GST-க்கு முந்தைய தேவை நிலைகளுக்குத் திரும்பியதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. Gorilla 450 விற்பனை மாதத்திற்கு சுமார் 2,500 அலகுகளை எட்டியது; இரட்டை-சிலிண்டர் மோட்டார்சைக்கிள்கள் மாதத்திற்கு 4,000-4,200 அலகுகளில் நிலைபெற்றன.
VECV வலுவான முதல் காலாண்டைப் பதிவு செய்து, இலகு மற்றும் நடுத்தர-திறன் டிரக்குகளில் தலைமை நிலையைத் தக்கவைத்தது. கனரக-திறன் டிரக் விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.2% வளர்ந்தது; சந்தைப் பங்கு மேம்பட்டு 8.8% ஆனது.
Royal Enfield க்கு திறன் ஒரு முக்கிய வளர்ச்சி உந்துசக்தியாகும். தற்போதைய ஆலையின் விரிவாக்கம் மோட்டார்சைக்கிள் திறனை ஆண்டுக்கு சுமார் 1.5 மில்லியன் அலகுகளாக உயர்த்தியுள்ளது; மேலும் சேர்க்கைகளால் FY28E க்குள் திறன் 2 மில்லியன் அலகுகளை எட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Board, Andhra Pradesh இல் புதிய ஆலையின் முதல் கட்டத்திற்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளது; இதில் Rs 1,225 கோடி முதலீடு அடங்கும். FY30 க்குள் ஆண்டுக்கு 4.5 லட்சம் அலகுகள் திறனைச் சேர்த்து, மொத்த திறனை 2.45 மில்லியன் அலகுகளாக உயர்த்துவது திட்டத்தின் நோக்கமாகும்.
Royal Enfield, Flying Flea C6 மூலம் மின்சார-மோட்டார்சைக்கிள் சந்தையிலும் முறையாக நுழைந்துள்ளது. 100 க்கும் மேற்பட்ட மோட்டார்சைக்கிள்கள் விநியோகிக்கப்பட்டுள்ளன; ஆரம்பகட்ட விரிவாக்கம் Bangalore க்கு மட்டுப்படுத்தப்படும்.
விளிம்பு அழுத்தம் கவலையாக உள்ளது. அலுமினியம், எஃகு, தாமிரம், விலையுயர்ந்த உலோகங்கள், கச்சா எண்ணெய் சார்ந்த பொருட்கள் மற்றும் தளவாட இடையூறு காரணமாக மொத்தச் செலவில் 4-4.5% பாதகமான தாக்கம் இருப்பதாக நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. மதிப்பு பொறியியல் சுமார் 0.4% ஈடுசெய்தது; ஏப்ரல் விலை உயர்வுகள் சுமார் 1.2% பங்களித்தன.
பொருட்கள் விலை அழுத்தம் படிப்படியாகக் குறையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; ஆனால் நிலையற்ற தன்மை நீடிப்பதால் வெளிப்படையான விளிம்பு வழிகாட்டுதலை வழங்கவில்லை. எதிர்பார்த்ததை விட மெதுவான Royal Enfield திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் பொருட்கள் சார்ந்த விளிம்பு அழுத்தத்தை ICICI Securities முக்கிய அபாயங்களாகக் குறிப்பிடுகிறது.
FY26-FY28E காலத்தில் Royal Enfield விற்பனை அளவு 13.5% CAGR ஆக இருக்கும் என ICICI Securities கணித்துள்ளது. Q1FY27 க்குப் பிறகு, தரகு நிறுவனம் FY27E வருவாய் மதிப்பீட்டை 0.8%, EBITDA ஐ 2.0%, PAT ஐ 2.0% மற்றும் EPS ஐ 2.0% உயர்த்தியது. FY28E க்கு EBITDA, PAT மற்றும் EPS மதிப்பீடுகள் முறையே 2.3%, 2.1% மற்றும் 2.1% உயர்த்தப்பட்டன.
| ஒருங்கிணைந்த மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 27,381 கோடி | Rs 30,717 கோடி |
| EBITDA | Rs 6,676 கோடி | Rs 7,726 கோடி |
| PAT | Rs 6,161 கோடி | Rs 7,071 கோடி |
Rs 9,160 இலக்கு விலை, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. FY28E P/E இன் 35 மடங்கு அடிப்படையில் Royal Enfield ஒரு பங்கிற்கு Rs 8,300 என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது; FY28E P/E இன் 25 மடங்கு அடிப்படையில் Eicher Motors இன் VECV பங்கு ஒரு பங்கிற்கு Rs 860 பங்களிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)