BUY
₹610
₹627
₹740
21.31%
ICICI Securities Retail Research, Elgi Equipments குறித்த தனது ஆகஸ்ட் 16, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், ஆரோக்கியமான அளவு சார்ந்த வளர்ச்சி, எதிர்பார்க்கப்படும் மார்ஜின் விரிவாக்கம் மற்றும் தயாரிப்பு புதுமை, விற்பனைக்குப் பிந்தைய சந்தை ஊடுருவலிலிருந்து நீண்டகால வாய்ப்புகள் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது.
Elgi, வருவாயில் சுமார் 91 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்ட காற்று அமுக்கிகளையும், சுமார் 9 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்ட வாகன உபகரணங்களையும் தயாரிக்கிறது. இந்திய காற்று-அமுக்கி சந்தையில் சுமார் 22 சதவீத பங்குடன் இரண்டாவது பெரிய பங்கேற்பாளராகவும், உலகளவில் முதல் எட்டு நிறுவனங்களில் ஒன்றாகவும் நிறுவனம் உள்ளது. மற்ற உலகச் சந்தைகள் FY25 வருவாயில் சுமார் 48 சதவீத பங்களிப்பு செய்தன.
தரகரின் இலக்கு விலை Rs 740, இது FY28E EPS-ன் 40 மடங்கின் அடிப்படையில் உள்ளது; CMP Rs 610 ஆகும்.
Elgi Equipments ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 வருவாயாக Rs 1,062 கோடி பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.6 சதவீதம் உயர்ந்தது. இந்தியா மற்றும் அமெரிக்காக்களின் ஆதரவு இருந்தது; ஐரோப்பா மற்றும் ஆஸ்திரேலியா மந்தமாக இருந்தன. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 28 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 155 கோடியாகவும், மொத்த மார்ஜின் அழுத்தம் இருந்தபோதிலும் EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 64 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 14.6 சதவீதமாகவும் இருந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 98 கோடியாக இருந்தது.
| அளவீடு | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,062 கோடி | 22.6% உயர்வு |
| EBITDA | Rs 155 கோடி | சுமார் 28% உயர்வு |
| EBITDA மார்ஜின் | 14.6% | 64 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| PAT | Rs 98 கோடி | 20.7% உயர்வு |
| மொத்த மார்ஜின் | 50.2% | 196 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
பொருள் செலவுகள் வருவாயின் 47.8 சதவீதத்திலிருந்து 49.8 சதவீதமாக உயர்ந்ததால், மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 196 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிந்து 50.2 சதவீதமாக இருந்தது.
| பிரிவு | Q1 FY27 வருவாய் | வருவாய் வளர்ச்சி | செயல்பாட்டு செயல்திறன் |
|---|---|---|---|
| காற்று அமுக்கிகள் | Rs 982 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.9% | பிரிவு EBIT 27% உயர்ந்தது; மார்ஜின் 46 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 14.4% ஆனது |
| வாகன உபகரணங்கள் | Rs 80 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.8% | EBIT மார்ஜின் 5.3% இலிருந்து 4.8% ஆகக் குறைந்தது |
இந்திய தனிப்பட்ட வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 28 சதவீதம் உயர்ந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; தொழில்துறை, எடுத்துச்செல்லக்கூடிய, விற்பனைக்குப் பிந்தைய சந்தை மற்றும் வெற்றிட வணிகங்கள் இதற்கு வழிநடத்தின. EV, புதுப்பிக்கத்தக்க-ஆற்றல் மற்றும் அரைக்கடத்தி அமைப்புகளில் வலுவான முன்னேற்றம் இருந்தது. வட அமெரிக்கா 37 சதவீதம், ஐரோப்பா 21 சதவீதம் மற்றும் ஆஸ்திரேலியா சுமார் 17 சதவீதம் வளர்ந்தன.
வட அமெரிக்க வேகம் தொடரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சேவை மற்றும் விநியோக சவால்களுக்குப் பிறகு ஆஸ்திரேலியா Q3 அல்லது Q4 FY27க்குள் மீளும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; ஐரோப்பா நிலையான லாபத்தன்மை மற்றும் ஜெர்மனி, கிழக்கு ஐரோப்பாவில் விரிவாக்கத்தில் கவனம் செலுத்துகிறது.
வளர்ச்சி முதன்மையாக அளவு சார்ந்தது என நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது; விசாரணைகள் வலுவாக இருந்தாலும், ஆர்டர் இறுதிப்படுத்தும் காலம் இயல்பை விட நீளமாக உள்ளது. உதிரிபாகங்கள் மற்றும் சேவைகள் உட்பட விற்பனைக்குப் பிந்தைய சந்தையின் பங்களிப்பு இந்திய வருவாயில் சுமார் 28 முதல் 30 சதவீதமாகவும், உலகளவில் சுமார் 17 முதல் 20 சதவீதமாகவும் உள்ளது; இது லாபத்தன்மைக்கான முக்கிய இயக்கியாகும்.
கச்சாப் பொருள் செலவுகள் முதலில் எதிர்பார்க்கப்பட்ட 3 முதல் 4 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடும்போது 5 முதல் 6 சதவீதம் உயர்ந்தன. அதிக பொருள் செலவுகள், கட்டணங்கள் மற்றும் தயாரிப்பு கலவை Q1 பங்களிப்பைப் பாதித்தன. விலை திருத்தம், செலவுக் குறைப்பு, மறுபொறியியல், உள்நாட்டு கொள்முதல் மற்றும் நிலையான செலவு சீரமைப்பு மூலம் மார்ஜின் மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
விலை நடவடிக்கைகளின் பலன்கள் Q2 FY27 இறுதிக்குள், மேலும் முழுமையாக Q3 FY27இல் கிடைக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. கட்டணங்கள் நிலையாக இருக்கும் என்ற அனுமானத்தில் நிர்வாகம் FY31க்குள் 18 சதவீத EBITDA மார்ஜின் இலக்கு வைத்துள்ளது.
செப்டம்பர் 2025இல் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட Demand Match, இந்தியாவில் வலுவான வரவேற்பைப் பெற்றுள்ளது; FY27இல் உலகளவில் அறிமுகப்படுத்தப்படுகிறது. Elgi தனது Tier-4 குறைந்த-செலவு அமுக்கி வரம்பை சரிபார்த்து, முதல் ஆர்டர்களைப் பெற்றுள்ளது; செப்டம்பர் 2026இல் முறையான அறிமுகத்தைத் திட்டமிட்டுள்ளது.
இந்த வரம்பிலிருந்து FY27இல் குறைந்தளவு வருவாயே எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இருப்பினும் அடுத்த ஆண்டுகளில் இது குறிப்பிடத்தக்க வளர்ச்சி வாய்ப்பாக இருக்கும் என நிர்வாகம் கருதுகிறது.
ICICI Securities, FY26 முதல் FY28E வரை வருவாய் CAGR 12.5 சதவீதம் மற்றும் PAT CAGR 17 சதவீதம் என கணித்துள்ளது. அதன் FY28E மதிப்பீடுகள் Rs 5,000 கோடி வருவாய், Rs 785 கோடி EBITDA மற்றும் Rs 588 கோடி PAT ஆகும்.
| FY28E மதிப்பீடு | முன்கணிப்பு |
|---|---|
| வருவாய் | Rs 5,000 கோடி |
| EBITDA | Rs 785 கோடி |
| PAT | Rs 588 கோடி |
| வருவாய் CAGR, FY26–FY28E | 12.5% |
| PAT CAGR, FY26–FY28E | 17% |
Rs 740 இலக்கு விலை FY28E EPS-ன் 40 மடங்கின் அடிப்படையில் உள்ளது. தேவை மந்தமாதல் மற்றும் சர்வதேச புவியியல் பகுதிகளில் சமநிலை நிலை அல்லது வளர்ச்சி தாமதமாவது தரகர் கண்டறிந்த முக்கிய அபாயங்களாகும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)