enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Emcure Pharma-வின் சர்வதேச வளர்ச்சி மற்றும் செயலாக்கம் FY27 வருவாய் கண்ணோட்டத்தை வலுப்படுத்தின

Emcure Pharmaceuticals Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

07 Aug 2026

துறை: Healthcare

பரிந்துரை விலை

₹1,937

CMP

₹1,856.5

இலக்கு

₹2,300

ஏற்றம்

18.74%

முதலீட்டு பார்வையும் மதிப்பீடும்

நிறுவனம் எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த 1QFY27 முடிவுகளை வழங்கியதைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal Financial Services, Emcure Pharma மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையை மீண்டும் வலியுறுத்தியது. உள்நாட்டு மருந்து வடிவங்கள், ஐரோப்பா, கனடா மற்றும் உலகின் பிற பகுதிகள் (ROW) ஆகியவற்றில் சர்வதேச சந்தைகளின் பரந்த அடிப்படையிலான வேகம், மேம்பட்ட செயலாக்கம், தனித்துவமான தயாரிப்பு தொகுப்பு மற்றும் திறமையான வணிக வழிமுறைகளை தரகர் சுட்டிக்காட்டினார்.

இரண்டு பலவீனமான நிதியாண்டுகளுக்குப் பிறகு, மேம்பட்ட செயலாக்கம் மற்றும் கையகப்படுத்தல்களின் ஆதரவுடன் Emcure, FY25-26 காலத்தில் விரிவடைந்தது. ROW-இல் வலுவான ARV ஆர்டர்-புத்தக சேர்க்கைகள், ஐரோப்பிய விரிவாக்கம் மற்றும் வலுவான உள்நாட்டு மருந்து வடிவ செயலாக்கத்தைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் Motilal Oswal தனது FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 7% மற்றும் 2% உயர்த்தியது.

FY26-28 காலத்தில் வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT ஆகியவற்றின் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதங்கள் முறையே 15%, 21% மற்றும் 25% ஆக இருக்கும் என தரகர் கணித்துள்ளார். Rs 2,300 இலக்கு விலை, 12-மாத முன்னோக்கிய வருவாயின் 28 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

வலுவான 1QFY27 நிதிச் செயல்திறன்

Emcure, 1QFY27-இல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.8% வருவாய் வளர்ச்சியுடன் Rs 2,580 crore பதிவு செய்தது; இது Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட 6% அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.8% உயர்ந்து Rs 510 crore ஆனது, இது 7% அதிகம்; அதேவேளையில் சரிசெய்யப்பட்ட PAT 34% உயர்ந்து Rs 290 crore ஆனது, இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 21% அதிகம்.

முக்கிய பிரிவுகளில் வலுவான வருவாய், குறைந்த வட்டி மற்றும் வரி விகிதங்கள் ஆகியவை இந்த சிறந்த செயல்திறனைப் பிரதிபலித்தன. சாதகமற்ற தயாரிப்பு கலவையால் மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 340 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 58.4% ஆனது. இருப்பினும், செயல்பாட்டு ஆதாயம் EBITDA மார்ஜினை 50 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்த்தி 19.7% ஆக்கியது. விற்பனையின் விகிதமாக ஊழியர் மற்றும் பிற செலவுகள் முறையே 290 மற்றும் 100 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தன.

R&D செலவு Rs 90 crore ஆக இருந்தது; இது வருவாயில் 3.5% ஆகும். அசாதாரண உருப்படிகள் மொத்தம் Rs 24.5 crore ஆக இருந்தன; இதில் Rs 23 crore நிகர அந்நியச் செலாவணி லாபம் அடங்கும்.

1QFY27 அளவீடு பதிவானது ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பீடு
வருவாய் Rs 2,580 crore 22.8% வளர்ச்சி மதிப்பீட்டை விட 6% அதிகம்
EBITDA Rs 510 crore 25.8% வளர்ச்சி மதிப்பீட்டை விட 7% அதிகம்
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 290 crore 34% வளர்ச்சி மதிப்பீட்டை விட 21% அதிகம்
EBITDA மார்ஜின் 19.7% 50 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்தது
மொத்த மார்ஜின் 58.4% 340 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தது

சர்வதேச சந்தைகள் வளர்ச்சியை வழிநடத்தின

காலாண்டு வளர்ச்சியில் சர்வதேச சந்தைகள் முக்கிய பங்காற்றின; ROW, ஐரோப்பா மற்றும் கனடா அனைத்தும் இரட்டை இலக்க விரிவாக்கத்தை வழங்கின.

பிரிவு 1QFY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி முக்கிய முன்னேற்றங்கள் FY28E கண்ணோட்டம்
ROW Rs 522 crore 45% முக்கியமாக ARV தயாரிப்புகளால் உந்தப்பட்டது; ARV அல்லாத தயாரிப்புகள் ஆரோக்கியமான வேகத்தைத் தக்கவைத்தன சுமார் 19% வருவாய் CAGR; Rs 2,610 crore
ஐரோப்பா Rs 540 crore 32.8% அடிப்படை வணிகம் மற்றும் லிபோசோமல் Amphotericin B-யின் அதிக பங்களிப்பு ஆதரவு சுமார் 17% வருவாய் CAGR; Rs 2,550 crore
கனடா Rs 430 crore 25% அறிமுகங்கள், சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் அடிப்படை தொகுப்பு வளர்ச்சி ஆதரவு சுமார் 15% வருவாய் CAGR; Rs 1,970 crore
இந்தியா Rs 1,090 crore 10% CNS, கார்டியாலஜி மற்றும் மகளிர் நல பிராண்டுகள் வழிநடத்தின சுமார் 11% வருவாய் CAGR; Rs 4,980 crore

உலகின் பிற பகுதிகள்: ARV வேகம் மற்றும் புதிய ஒப்புதல்கள்

ROW விற்பனையில் 20% பங்கைக் கொண்டிருந்தது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 45% வளர்ந்து Rs 522 crore ஆனது, இதற்கு முக்கியமாக ஆன்டிரெட்ரோவைரல் அல்லது ARV தயாரிப்புகள் காரணமாக இருந்தன. ARV அல்லாத தயாரிப்புகளும் ஆரோக்கியமான வேகத்தைத் தக்கவைத்தன. 1QFY27-இல் ROW விற்பனையில் ARV-கள் சுமார் மூன்றில் இரண்டு பங்கைக் கொண்டிருந்தன; எனினும் FY27-இல் இந்தப் பங்களிப்பு 50-55% ஆக இயல்புநிலைக்குத் திரும்பும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.

காலாண்டில் Emcure, ஆசியா, ஆப்பிரிக்கா மற்றும் லத்தீன் அமெரிக்கா முழுவதும் 15-க்கும் மேற்பட்ட ARV அல்லாத தயாரிப்பு ஒப்புதல்களைப் பெற்றது. 129 குறைந்த நடுத்தர வருமான நாடுகளை உள்ளடக்கிய, மாதம் ஒருமுறை உட்கொள்ளும் வாய்வழி PrEP வேட்பாளரான alimatravir-க்கு MSD உடன் ராயல்டி இல்லாத, பிரத்தியேகமற்ற தன்னார்வ உரிம ஒப்பந்தத்தையும் செய்தது. FY26-28-இல் ROW வருவாய் CAGR சுமார் 19% ஆக இருக்கும் என்றும், FY28E-இல் வருவாய் Rs 2,610 crore எட்டும் என்றும் Motilal Oswal கணிக்கிறது.

ஐரோப்பா: தொழில்நுட்பம் சார்ந்த தொகுப்பு விரிவாக்கம்

அடிப்படை வணிகம் மற்றும் லிபோசோமல் Amphotericin B-யின் அதிக பங்களிப்பால் ஐரோப்பா வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32.8% வளர்ந்து Rs 540 crore ஆனது. பெரும்பாலான ஐரோப்பிய சந்தைகளில் தயாரிப்பு அறிமுகப்படுத்தப்பட்டுள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. எனினும், பல நாடுகளில் டெண்டர் அடிப்படையிலான கொள்முதல் உள்ளதால், அடுத்தகட்ட வளர்ச்சி கொள்முதல் சுழற்சிகளைப் பொறுத்திருக்கும்.

வேறுபட்ட தொழில்நுட்பம் சார்ந்த தயாரிப்புகள், சிக்கலான ஊசி மருந்துகள் மற்றும் Manx Healthcare மூலம் கையகப்படுத்தப்பட்ட தயாரிப்புகளின் வணிகமயமாக்கல் ஆதரவுடன், ஐரோப்பாவை முக்கிய வளர்ச்சி உந்துசக்தியாக Motilal Oswal கருதுகிறது. FY28E-க்குள் சுமார் 17% வருவாய் CAGR மூலம் Rs 2,550 crore என தரகர் கணக்கிடுகிறார்.

கனடா: அறிமுகங்கள் மற்றும் சந்தைப் பங்கு உயர்வு

தயாரிப்பு அறிமுகங்கள், சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் கியூபெக் மற்றும் கனடாவின் பிற பகுதிகளில் அடிப்படை தொகுப்பு வளர்ச்சியால், கனடா வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25% உயர்ந்து Rs 430 crore ஆனது. Emcure ஒரு கனடிய தயாரிப்பு ஒப்புதலைப் பெற்றது மற்றும் 1QFY27-இல் இரண்டு தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது.

2QFY27-இல் கனடாவில் semaglutide-ஐ தாக்கல் செய்ய நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. வணிகமயமாக்கல் காலக்கெடு ஒழுங்குமுறை ஒப்புதல் மற்றும் தயாரிப்பு கிடைப்பைப் பொறுத்திருக்கும். FY28E-க்குள் கனடா வருவாய் சுமார் 15% CAGR மூலம் Rs 1,970 crore ஆகும் என Motilal Oswal மதிப்பிடுகிறது.

உள்நாட்டு மருந்து வடிவங்களில் நிலையான முன்னேற்றம்

இந்தியா விற்பனையில் 42% பங்களித்தது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10% வளர்ந்து Rs 1,090 crore ஆனது. உரிமத்தின் கீழ் பெறப்பட்ட தொகுப்புகளைத் தவிர்த்த இயற்கை வளர்ச்சி சுமார் 6-7% ஆக இருந்தது. வலுவான CNS, கார்டியாலஜி மற்றும் மகளிர் நல பிராண்டுகள் செயல்திறனை ஆதரித்தன; Tenectase, Orofer-XT, Orofer-FCM மற்றும் Metpure முக்கிய பங்களிப்பாளர்களாக இருந்தன.

புதிய தலைமையின் கீழும் குழு மறுசீரமைப்புக்குப் பிறகும் Zuventus இயல்புநிலைக்குத் திரும்பியுள்ளது; வணிகம் வேகமடையும் கட்டத்திற்குள் நுழைந்துள்ளது. Sanofi, Roche மற்றும் Novo Nordisk வழங்கிய உரிமத்தின் கீழ் பெறப்பட்ட தொகுப்புகள் தொழில்துறை போக்குகளுக்கு ஏறத்தாழ இணையாக இருந்தன; அதேவேளையில் Beta-drops ஆரம்பத்தில் ஊக்கமளிக்கும் வரவேற்பைக் காட்டியது.

MASH-க்கான ஒப்புதலைத் தொடர்ந்து Poviztra semaglutide பயன்பாட்டை நிர்வாகம் விரிவுபடுத்துகிறது. உள்நாட்டு வருவாய் CAGR சுமார் 11% ஆக இருக்கும் என்றும், FY28E-இல் வருவாய் Rs 4,980 crore எட்டும் என்றும் Motilal Oswal கணிக்கிறது.

நிர்வாக வழிகாட்டுதல் மற்றும் வருவாய் கண்ணோட்டம்

குறைந்த முதல் நடுத்தர பதின்ம வயது வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் EBITDA-மார்ஜினில் 70-100 அடிப்படை புள்ளி விரிவாக்கம் என்ற FY27 வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. மொத்த மார்ஜின் சுமார் 59% ஆகவும், R&D செலவு வருவாயில் 4-5% ஆகவும் இருக்கும் என்ற எதிர்பார்ப்பையும் தக்கவைத்தது.

  • வருவாயில் சுமார் 30-35% Emcure-இன் சொந்த R&D பைப்லைன் மூலம் உருவாக்கப்பட்ட தயாரிப்புகளால் கிடைக்கிறது.
  • ROW வளர்ச்சிக்கு வலுவான ARV ஆர்டர்-புத்தக சேர்க்கைகள் மற்றும் விரிவடையும் ARV அல்லாத ஒப்புதல்கள் ஆதரவாக உள்ளன.
  • ஐரோப்பிய வளர்ச்சி தொழில்நுட்பம் சார்ந்த தயாரிப்புகள், சிக்கலான ஊசி மருந்துகள் மற்றும் Manx Healthcare தொகுப்பால் பயனடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
  • புதிய தலைமை மற்றும் குழு அமைப்பின் கீழ் Zuventus வேகமடைவதால் உள்நாட்டு செயலாக்கம் வலுப்பெறும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Motilal Oswal-இன் திருத்தப்பட்ட மதிப்பீடுகள் எதிர்பார்ப்பை விட வலுவான 1QFY27 செயல்திறன், சர்வதேச விரிவாக்கம் மற்றும் மேம்பட்ட உள்நாட்டு செயலாக்கத்தை உள்ளடக்கியவை. 12-மாத முன்னோக்கிய வருவாயின் 28 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்ட தனது வாங்கும் பரிந்துரையையும் Rs 2,300 இலக்கு விலையையும் தரகர் தொடர்ந்து ஆதரிக்கிறார்.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.