enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

லித்தியம்-அயன் வருவாய் கவலை நீடிக்க, Exide-ன் பரவலான பேட்டரி வளர்ச்சி மதிப்பீடுகளை மீறியது

Exide Industries Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL)

03 Aug 2026

துறை: Automobile & Ancillaries

பரிந்துரை விலை

-

CMP

₹440.5

இலக்கு

₹419

No Change

-

வலுவான 1QFY27 நிதிச் செயல்திறன்

Exide, அதன் முக்கிய வணிகங்களில் பரவலான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியுடன், வலுவான 1QFY27 செயல்திறனை வழங்கியது. தனித்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.6 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 53,051 million ஆக இருந்தது; இது Motilal Oswal Financial Services’ (MOFSL) எதிர்பார்ப்பை விட அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.5 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 6,552 million ஆக இருந்தது; EBITDA மார்ஜின் 12.4 சதவீதமாக விரிவடைந்தது, இது MOFSL-ன் 11.4 சதவீத மதிப்பீட்டை விட அதிகம். சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.1 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 4,073 million ஆக இருந்தது; இதனுடன் ஒப்பிடும்போது தரகரின் மதிப்பீடு சுமார் Rs 3,269 million ஆக இருந்தது.

அளவுகோல் 1QFY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி MOFSL மதிப்பீடு
தனித்த வருவாய் Rs 53,051 million 17.6 சதவீதம் அறிவிக்கப்பட்ட வருவாயை விடக் குறைவு
EBITDA Rs 6,552 million 19.5 சதவீதம் மார்ஜின் மதிப்பீடு: 11.4 சதவீதம்
EBITDA மார்ஜின் 12.4 சதவீதம் விரிவாக்கம் 11.4 சதவீதம்
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 4,073 million 27.1 சதவீதம் சுமார் Rs 3,269 million

அதிக ரொக்கப் பாய்ச்சல் உருவாக்கத்தின் ஆதரவுடன் நிறுவனம் கடனற்ற நிலையில் இருந்தது.

பரவலான அளவு-உந்துதல் வளர்ச்சி

வருவாய் செயல்திறனை அளவு வளர்ச்சி வழிநடத்தியது. வாகன அசல்-உபகரண வணிகம் தொடர்ந்து மூன்றாவது காலாண்டாக ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக வளர்ந்தது. இருசக்கர மற்றும் நான்குசக்கர மாற்று வணிகங்களும் தொடர்ந்து மூன்றாவது காலாண்டாக இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை வழங்கின.

  • நான்குசக்கர மாற்று அளவு சுமார் 10 சதவீதம் அதிகரித்தது.
  • இருசக்கர அசல்-உபகரண அளவு சுமார் 20 சதவீதம் அதிகரித்தது.
  • நான்குசக்கர அசல்-உபகரண அளவு சுமார் 21 சதவீதம் அதிகரித்தது.
  • தொலைத்தொடர்பு தவிர்த்த தொழில்துறை உள்கட்டமைப்பில், தொழில்துறை UPS மற்றும் இழுவை-பேட்டரி தேவையால் குறைந்த இரட்டை இலக்க வளர்ச்சி நீடித்தது.
  • வீட்டு UPS, இன்வெர்ட்டர் மற்றும் சூரிய வணிகங்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக வளர்ந்தன. காலாண்டு சூரிய வருவாய் முதன்முறையாக Rs 4,000 million ஐத் தாண்டியது.
  • குறைந்த அடிப்படையுடனான ஒப்பீடு என்றாலும், ஐந்து காலாண்டு சரிவுக்குப் பிறகு ஏற்றுமதி வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக உயர்ந்தது.

மார்ஜின் விரிவாக்கம் மற்றும் திறன் தயாரிப்பு

மூலப்பொருள் மற்றும் நாணய அழுத்தங்கள் இருந்தபோதிலும் மார்ஜின்கள் மேம்பட்டன. ஈய விலைகள் பெரும்பாலும் வரம்பிற்குள் இருந்தன; ஆனால் US டாலருக்கு எதிரான ரூபாய் மதிப்பிழப்பு உள்ளீட்டுச் செலவுகளை அதிகரித்தது, அதேவேளையில் மேற்கு ஆசிய மோதல் இடையூறை நீட்டித்தது. நிர்வாகம் 1QFY27 காலத்தில் தயாரிப்பு வகைகள் முழுவதும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 4-6 சதவீத விலை உயர்வை அமல்படுத்தியது; பொருட்கள் மற்றும் நாணய நகர்வுகளைப் பொறுத்து 2Q-ல் மேலும் அளவான உயர்வுகளை பரிசீலிக்கலாம்.

செலவு மேம்பாடு, செயல்பாட்டுத் திறன்கள் மற்றும் விநியோகச் சங்கிலி மேம்பாடுகள் மார்ஜின் விரிவாக்கத்திற்கு ஆதரவளித்தன. Exide அதன் ஈய-அமில வணிகத்தில் ஆண்டுதோறும் சுமார் Rs 5,000 million முதலீடு செய்து வருகிறது; செலவினம் தானியக்கம், உற்பத்தித் தொழில்நுட்பம் மற்றும் தடைகள் நீக்குதல் மீது கவனம் செலுத்துகிறது. குறிப்பாக நான்குசக்கர பேட்டரி ஆலைகளில் பிரவுன்ஃபீல்டு தடைகள் நீக்கப்படுவது, எதிர்கால அசல்-உபகரண தேவை மற்றும் அடுத்த 2.5-3 ஆண்டுகளின் மாற்று சுழற்சிக்குத் தயாராகும் நோக்கம் கொண்டது.

ஈய-அமில தேவை முன்னோக்கு மற்றும் போட்டி வலிமைகள்

வாகனம், மாற்று, தொழில்துறை மற்றும் நுகர்வோர் சந்தைகளில் ஈய-அமில பேட்டரி தேவை குறித்து நிர்வாகம் ஆக்கபூர்வமான நிலைப்பாட்டில் உள்ளது. எனினும், முந்தைய ஆண்டின் GST-க்குப் பிந்தைய மீட்சியைத் தொடர்ந்து வாகன அசல் உபகரணத் துறைக்கு உயர்ந்த அடிப்படை இருப்பதால், 2HFY27-ல் சதவீத வளர்ச்சி மிதமடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அரசு தொழில்துறை டெண்டர்கள் 2HFY27-ல் மேம்பட்டு, உள்கட்டமைப்பு-பேட்டரி தேவைக்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

தொலைத்தொடர்பு தவிர்த்த ஈய-அமில பிரிவுகளில் Exide-ன் முன்னணி நிலைகள், இருசக்கர மற்றும் நான்குசக்கர அசல் உபகரணங்களில் அதன் ஆதிக்கமிக்க இருப்பு மற்றும் பெரும்பாலும் இரு நிறுவனங்கள் கொண்ட மாற்றுச் சந்தை ஆகியவற்றை MOFSL எடுத்துக்காட்டுகிறது. நிறுவனத்துக்கு 115,000 சேனல் கூட்டாளர்களின் விநியோக வலையமைப்பு உள்ளது; டிஜிட்டல்மயமாக்கப்பட்ட, உடனடி உத்தரவாதத் தீர்வு வேறுபடுத்தும் அம்சமாகக் குறிப்பிடப்படுகிறது.

லித்தியம்-அயன் திட்ட முன்னேற்றம்

Exide-ன் லித்தியம்-அயன் திட்டம் செயல்பாட்டு ரீதியாக முன்னேறி வருகிறது. Bengaluru Gigafactory-யில் அனைத்து நான்கு உற்பத்தி வரிசைகளும் நிறுவப்பட்டு, பயன்பாட்டு சேவைகள் இயக்கப்பட்டுள்ளன. NMC உருளை-செல் வரிசையிலிருந்து வணிக வாடிக்கையாளர் விநியோகங்கள் தொடங்கியுள்ளன; LFP பிரிஸ்மாட்டிக் வரிசை மூன்றுசக்கர மற்றும் தொலைத்தொடர்பு பயன்பாடுகளுக்கு மாதிரிகளை வழங்கி வருகிறது.

வாடிக்கையாளர் ஒப்புதல்கள் மற்றும் உற்பத்தி விளைச்சல் மேம்படுவதால் பயன்பாடு படிப்படியாக அதிகரிக்கும் நிலையில், FY27-ல் வணிக லித்தியம்-அயன் வருவாய் கிடைக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. அடுத்த இரண்டு முதல் மூன்று ஆண்டுகளில் லித்தியம்-அயன் பொருட்பட்டியலின் 50-60 சதவீதத்தை உள்ளூர்மயமாக்க இலக்கு வைத்துள்ளது; உள்நாட்டு ரொக்க உருவாக்கம் மூலம் விரிவாக்கத்திற்கு நிதியளிக்க திட்டமிட்டுள்ளது.

லித்தியம்-அயன் முதலீடு மற்றும் திறன் விவரங்கள்
Exide Energy-யில் மொத்த பங்கு முதலீடு ஜூலை இறுதியில் Rs 49.02 billion
வாரியம் அங்கீகரித்த FY27 முதலீடு Rs 14 billion
கட்டம் II விரிவாக்கம் திறன் 6 GWh இலிருந்து 12 GWh ஆக அதிகரிப்பு
கட்டம் II மூலதனத் தீவிரம் பொதுவான உள்கட்டமைப்பு ஏற்கனவே இருப்பதால் கட்டம் I-ஐ விட கணிசமாகக் குறைந்த மூலதனம் தேவைப்படும் என எதிர்பார்ப்பு

லித்தியம்-அயன் வருவாய் குறித்து MOFSL-ன் கவலைகள்

லித்தியம்-அயன் உற்பத்தியிலிருந்து நீண்டகால வருவாய் குறித்து MOFSL எச்சரிக்கையாக உள்ளது; முடிவு நிச்சயமற்றதாக இருப்பதால், இந்த வணிகம் வருவாயைக் குறைப்பதாக இருக்கக்கூடும் என நம்புகிறது. தரகரின் கவலைகள் பின்வருமாறு:

  • உள்நாட்டு பயணிகள்-வாகன அசல்-உபகரண உற்பத்தியாளர்கள் தங்களது சொந்த செல் திட்டங்களை உருவாக்கலாம் அல்லது ஏற்கனவே கூட்டாண்மைகளைக் கொண்டிருக்கலாம்.
  • Hyundai-Kia LFP உள்ளூர்மயமாக்கல் ஏற்பாடு கட்டுப்படுத்தும் தன்மையற்றது.
  • Exide-க்கு முந்தைய கிரீன்ஃபீல்டு செல்-உற்பத்தி அனுபவம் இல்லை.
  • இந்த வணிகத்துக்கு பல ஆண்டு நிலைப்படுத்தல் மற்றும் சரிபார்ப்புக் காலம் தேவைப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
  • Exide PLI திட்டத்தில் இல்லை.
  • கணிசமான மூலதன உறுதிப்பாடு தேவைப்பட்டாலும், உலகளாவிய செல்-உற்பத்தி மார்ஜின்கள் குறைவாக உள்ளன.

மதிப்பீடு மற்றும் பரிந்துரை

MOFSL தனது Neutral பரிந்துரையை மீண்டும் வலியுறுத்தி, பங்கு FY27E EPS-ன் 29.4 மடங்கு மற்றும் FY28E EPS-ன் 24.4 மடங்கு என்ற அளவில் நியாயமாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளதாகக் கருதுகிறது. அதன் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை இலக்கு விலை Rs 419 ஆகும்.

பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை கூறு மதிப்பீட்டு பங்களிப்பு
முக்கிய ஈய-அமில வணிகம் FY28E EPS-ன் 16 மடங்கில் மதிப்பிடப்பட்டது
EV வணிகம் புத்தக மதிப்பின் அடிப்படையில் பங்குக்கு Rs 82
HDFC Life-ல் Exide-ன் பங்கு பங்குக்கு Rs 45
MOFSL இலக்கு விலை Rs 419
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.