BUY
₹5,028
₹5,265.3
₹6,357
26.43%
Fine Organic Industries குறித்த 10 ஆகஸ்ட் 2026 Q1FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்ததுடன், இலக்கு விலையை Rs 6,001லிருந்து Rs 6,357 ஆக உயர்த்தியது. இந்த அறிக்கையை Swarnendu Bhushan, Saurabh Ahire மற்றும் Tejas Kadam தயாரித்தனர்.
தற்போது நடைபெறும் புதிய SEZ திட்டமும் முன்மொழியப்பட்ட US உற்பத்தி வசதியும் முக்கியமான நீண்டகால வளர்ச்சி ஊக்கிகளாக இருக்கலாம் என்பதே தரகரின் மைய முதலீட்டு கருத்தாகும். அறிக்கை விலையில், Fine Organic சுமார் 28x FY28E EPS இல் வர்த்தகமானது; Rs 6,357 இலக்கு விலைக்கு PL பங்கின் மதிப்பை 35x FY28E EPS இல் நிர்ணயித்துள்ளது.
Fine Organic வலுவான Q1FY27 முடிவைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் Rs 6,942 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.0 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11.0 சதவீதமும் உயர்ந்தது. வருவாய் PLன் Rs 5,931 million மதிப்பீட்டை விட 17.0 சதவீதமும் Rs 6,200 million ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விடவும் அதிகமாக இருந்தது. ஏற்றுமதி தேவை மேம்பட்டது; உள்நாட்டு தேவை நிலையாக இருந்தது. காலாண்டு வருவாயில் உள்நாட்டு மற்றும் ஏற்றுமதி விற்பனையின் பங்கு முறையே 40 சதவீதம் மற்றும் 60 சதவீதமாக இருந்தது.
EBITDA Rs 1,760 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 42.4 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 35.5 சதவீதமும் உயர்ந்தது. இது PLன் மதிப்பீட்டை விட 51.9 சதவீதம் அதிகமாகவும், Rs 1,284 million ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட அதிகமாகவும் இருந்தது. EBITDA விளிம்பு Q1FY26இல் 21.0 சதவீதம் மற்றும் Q4FY26இல் 20.8 சதவீதமாக இருந்ததிலிருந்து 25.3 சதவீதம் ஆக உயர்ந்தது. இந்த தொடர்ச்சியான விளிம்பு விரிவாக்கத்திற்கு முக்கியமாக உயர்ந்த ஈட்டல்களே காரணம் என PL கூறுகிறது.
பதிவான PAT Rs 1,381 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.9 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 17.6 சதவீதமும் உயர்ந்தது, PLன் மதிப்பீடு Rs 935 million ஆக இருந்தது. கூட்டு முயற்சியின் நஷ்டப் பங்கிற்கு முந்தைய வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 1,401 million ஆக இருந்தது; தாய்லாந்து கூட்டு முயற்சியின் நஷ்டப் பங்கு Rs 19 million ஆக இருந்தது. FY26 உடன் ஒப்பிடுகையில் Q1FY27இல் மூலப்பொருள் விலைகள் உயர்வாகவே இருந்தன, இருப்பினும் தொடர்ச்சியான உயர்வு குறைவாக இருந்தது. விளிம்பு மீட்சியுடன் இந்தச் செலவுப் பின்னணி கவனிக்கத்தக்கதாக உள்ளது.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் | PL மதிப்பீடு / ஒருமித்த கருத்து |
|---|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 6,942 million | 18.0% | 11.0% | PL: Rs 5,931 million; ஒருமித்த கருத்து: Rs 6,200 million |
| EBITDA | Rs 1,760 million | 42.4% | 35.5% | PL: பதிவானதை விட 51.9% குறைவு; ஒருமித்த கருத்து: Rs 1,284 million |
| EBITDA விளிம்பு | 25.3% | Q1FY26இல் 21.0% | Q4FY26இல் 20.8% | விரிவாக்கம் முக்கியமாக உயர்ந்த ஈட்டல்களால் ஏற்பட்டது |
| பதிவான PAT | Rs 1,381 million | 17.9% | 17.6% | PL மதிப்பீடு: Rs 935 million |
புதிய SEZ திட்டத்தில் Rs 7,000–7,500 million மூலதனச் செலவு உள்ளது; FY28இல் வணிக செயல்பாடுகள் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. 3.5x சொத்து விற்றுமுதல் அடிப்படையில், உச்ச வருவாய் திறன் சுமார் Rs 26,000 million என PL மதிப்பிடுகிறது. FY28/FY29 முதல் இந்தத் திட்டம் வருவாயில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பு அளிக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
Fine Organic ஜூன் 2025இல் USஇல் சுமார் 159.9 acres நிலத்தை வாங்கியது; அதன் முன்மொழியப்பட்ட US உற்பத்தி ஆலையின் மூலதனச் செலவுத் திட்டத்தை Q2FY27க்குள் இறுதிப்படுத்த எதிர்பார்க்கிறது. Q1FY27இல், நிறுவனம் தனது தாய்லாந்து கூட்டு முயற்சியில் சுமார் Rs 61.7 million பங்கு மூலதனத்தையும் UAE துணை நிறுவனத்தில் சுமார் Rs 4.9 millionஐயும் செலுத்தியது.
Badlapur ஆலையில் ஏற்பட்ட தீ விபத்தால் சொத்து சேதம் மற்றும் இருப்பு இழப்புகளுக்காக, Rs 18.0 million இடைக்கால தீர்வுகளுக்குப் பிறகு Fine Organic ஜூலை 2026இல் Rs 43.5 million இறுதித் தீர்வுத்தொகையை பெற்றது.
PL FY27E மற்றும் FY28E விற்பனை மதிப்பீடுகளை தலா 3.8 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 25,787 million மற்றும் Rs 29,655 million ஆக மாற்றியது. EBITDA மதிப்பீடுகள் 15.0 சதவீதம் மற்றும் 11.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 5,779 million மற்றும் Rs 7,121 million ஆயின; EPS மதிப்பீடுகள் 13.3 சதவீதம் மற்றும் 8.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 149.9 மற்றும் Rs 181.6 ஆயின.
| அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 25,787 million; 9.0% வளர்ச்சி | Rs 29,655 million; 15.0% வளர்ச்சி |
| EBITDA | Rs 5,779 million | Rs 7,121 million |
| EBITDA விளிம்பு | 22.4% | 24.0% |
| PAT | Rs 4,597 million | Rs 5,569 million |
| EPS | Rs 149.9 | Rs 181.6 |
FY28Eஇல் ஏற்றுமதி வருவாயில் 60 சதவீதத்தை எட்டும் என PL எதிர்பார்க்கிறது; FY26–28E காலத்தில் 16 சதவீத PAT CAGR என முன்னறிவிக்கிறது. SEZ திட்டமும் முன்மொழியப்பட்ட US உற்பத்தி வசதியும் நீண்டகால, ஏற்றுமதி சார்ந்த வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என்ற தரகரின் எதிர்பார்ப்பை மதிப்பீடுகளும் மதிப்பீட்டு முறையும் பிரதிபலிக்கின்றன.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)