Buy
-
₹534.6
₹670
-
1QFY27 செயல்பாடு பெரும்பாலும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்ததைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal Financial Services, Five Star Business Finance மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. விநியோகங்களில் ஏற்பட்ட கூர்மையான மீட்சி, நிலைப்படும் சொத்து தரம் மற்றும் மேம்படும் வசூல் போக்குகள் ஆதரவுடன் நிறுவனம் வணிக வேகத்தை மீண்டும் கட்டியெழுப்பி வருவதாக தரகர் கருதுகிறது.
மார்ச் 2028E புத்தக மதிப்பின் 2x அடிப்படையில் Motilal Oswal தனது இலக்கு விலையை Rs 670 ஆக மாற்றியுள்ளது.
Five Star Business Finance, 1QFY27இல் Rs 2,700 million PAT பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் உயர்ந்து, Motilal Oswal மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 6,400 million ஆக இருந்தது; இதுவும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. இதர வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 311 million ஆக இருந்தது; இது மதிப்பீடுகளை விட சுமார் 8 சதவீதம் அதிகம்.
| அளவுகோல் | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / தொடர்ச்சியான மாற்றம் | மதிப்பீடுகளுடனான ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| PAT | Rs 2,700 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2% உயர்வு | ஏற்ப |
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 6,400 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10% உயர்வு | ஏற்ப |
| இதர வருமானம் | Rs 311 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17% உயர்வு | 8% அதிகம் |
| செயல்பாட்டுச் செலவுகள் | Rs 2,400 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21% உயர்வு | 5% அதிகம் |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 4,200 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5% உயர்வு | ஏற்ப |
| கடன் செலவுகள் | Rs 618 million | AUMஇன் சுமார் 1.84% ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் | ஏற்ப |
ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் AUMஇன் சுமார் 1.84 சதவீதமாக இருந்தன; 4QFY26இல் இது 1.85 சதவீதமாகவும், ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு 1.6 சதவீதமாகவும் இருந்தது.
விநியோகங்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 23 சதவீதமும் உயர்ந்து, சுமார் Rs 15,000 million என்ற வரலாற்று உச்சத்தை எட்டின. AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 4 சதவீதமும் உயர்ந்து, சுமார் Rs 137,000 million ஆக இருந்தது.
வலுவான விநியோக வேகம் மற்றும் சிறந்த வசூல், சொத்து-தரப் போக்குகள் ஆதரவுடன் FY27இல் சுமார் 20 சதவீத AUM வளர்ச்சியை அடைய முடியும் என நிர்வாகம் நம்புகிறது. FY27க்கான அதன் விநியோக இலக்கு Rs 65,000-68,000 million ஆகும். Motilal Oswal, FY27இல் சுமார் 21 சதவீத AUM வளர்ச்சியையும் FY26-FY28 காலத்தில் சுமார் 23 சதவீத AUM CAGRஐயும் கணக்கிட்டுள்ளது.
ஜூன் 2026 நிலவரப்படி செயல்படும் கடன் வாடிக்கையாளர்கள் 500,000ஐ தாண்டினர். நிறுவனம் காலாண்டில் முக்கியமாக மகாராஷ்டிராவில் 12 கிளைகளைச் சேர்த்ததுடன், புதிய மாநிலங்களிலும் விரிவடைந்தது.
பருவகால அடிப்படையில் பலவீனமான 1QFY27 இருந்தபோதும், ஆரம்ப நிலைப் பிரிவுகளில் சொத்து-தரக் குறிகாட்டிகள் மேம்பட்டன. 1+ நாட்கள் நிலுவை விகிதம் தொடர்ச்சியாக 60 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 16.7 சதவீதமாக இருந்தது; 30+ நாட்கள் நிலுவை 30 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 12.4 சதவீதமாக இருந்தது. ஒட்டுமொத்த வசூல் திறன் 99.2 சதவீதமாகவும், தனிப்பட்ட-வாடிக்கையாளர் வசூல் திறன் 97.9 சதவீதமாகவும் இருந்தது. சறுக்கல் விகிதம் தொடர்ச்சியாக 0.7 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது.
| சொத்து-தர அளவுகோல் | 1QFY27 | தொடர்ச்சியான மாற்றம் |
|---|---|---|
| 1+ நாட்கள் நிலுவை | 16.7% | 60 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தது |
| 30+ நாட்கள் நிலுவை | 12.4% | 30 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தது |
| ஒட்டுமொத்த வசூல் திறன் | 99.2% | — |
| தனிப்பட்ட-வாடிக்கையாளர் வசூல் திறன் | 97.9% | — |
| சறுக்கல் விகிதம் | 0.7% | நிலையானது |
| மொத்த Stage 3 | 3.45% | 10 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்தது |
| நிகர Stage 3 | 2.1% | 10 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்தது |
இருப்பினும், மொத்த Stage 3 மற்றும் நிகர Stage 3 விகிதங்கள் ஒவ்வொன்றும் தொடர்ச்சியாக சுமார் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து முறையே 3.45 சதவீதம் மற்றும் 2.1 சதவீதமாக இருந்தன. Stage 3 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் சுமார் 125 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 40 சதவீதமாக இருந்தது; Stage 2 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் சுமார் 40 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 3.05 சதவீதமாக இருந்தது.
வசூல் மேம்படும்போது சறுக்கல்கள் மற்றும் NPA குறையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், பெரிய 61-90 நாட்கள் நிலுவைக் குழாம் காரணமாக FY27 ரைட்-ஆஃப்கள் சுமார் Rs 2,250-2,500 million என்ற உயர்ந்த நிலையில் தொடரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
பதிவான ஈட்டுவிகிதங்கள் தொடர்ச்சியாக சுமார் 12 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 22.5 சதவீதமாக இருந்தன; கடன் பெறும் செலவு சுமார் 15 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 8.8 சதவீதமாக இருந்தது. இதன் விளைவாக ஸ்பிரெட்கள் சுமார் 5 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 13.7 சதவீதமாக இருந்தன; எனினும் AUMஇன் பங்காக NIM சுமார் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 20 சதவீதமாக இருந்தது.
ஈட்டுவிகிதங்கள் சுமார் 22.25 சதவீதத்திற்கு அருகில் நிலைபெறும் என்றும், மேலும் 10-15 அடிப்படை புள்ளிகள் தளர்வு சாத்தியம் என்றும், கூடுதல் நிதி செலவு சுமார் 8.5 சதவீதமாக இருக்கும் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பாதகமான கொள்கை மாற்றங்கள் இல்லாவிட்டால் FY27இல் ஒட்டுமொத்த நிதி செலவு 10-15 அடிப்படை புள்ளிகள் குறையும் என எதிர்பார்க்கிறது.
FY27க்கு AUMஇன் 1.7-1.9 சதவீத கடன் செலவுகள் குறித்த வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் வழங்கியுள்ளது; இது 1.7 சதவீதத்தை நோக்கிச் செல்லும், FY28இல் 1.6-1.7 சதவீதமாக இருக்கும். Stage 1 சொத்துகள் சுமார் 91-92 சதவீதம், Stage 2 சொத்துகள் 6-7 சதவீதம், Stage 3 சொத்துகள் 3 சதவீதத்திற்குக் கீழ் மற்றும் நிலையான நிலையில் மொத்த NPA சுமார் 2.5 சதவீதம் என்பதே இலக்காகும்.
சம்பள திருத்தங்கள், செயல்திறன்-சார்ந்த ஊக்கத்தொகைகள் மற்றும் போட்டி காரணமாக ஊழியர் செலவுகள் உயர்ந்தே இருக்கலாம்; இது FY27இல் குறிப்பிடத்தக்க செயல்பாட்டு நெம்புகோலைக் கட்டுப்படுத்தும். Motilal Oswal, FY26-FY28இல் முறையே சுமார் 23 சதவீதம் மற்றும் 14 சதவீத AUM மற்றும் PAT CAGR, FY28E RoA 6.7 சதவீதம் மற்றும் RoE 15.5 சதவீதம் என கணித்துள்ளது.
முதலீட்டுக் கருதுகோளை ஆதரிக்கும் முக்கிய காரணிகள்:
உயர்ந்த ரைட்-ஆஃப்கள், சொத்து தரச் சீரழிவு, குறைந்த ஈட்டுவிகிதங்களால் மார்ஜின் அழுத்தம் மற்றும் தொடர்ச்சியான செலவு பணவீக்கம் முக்கிய அபாயங்களில் அடங்கும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)