BUY
₹955
₹910.9
₹1,120
17.28%
08 ஆகஸ்ட் 2026-ன் Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher, Fortis Healthcare மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. மேம்படும் நோயாளர் வகை மற்றும் பணம் செலுத்துவோர் கலவை, செலவு சீரமைப்பு முயற்சிகள், Manesar மற்றும் Greater Noida-வில் செயல்பாடுகள் விரிவடைதல் மற்றும் நடப்புத் திட்டங்களில் படுக்கை சேர்ப்புகள் ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் மருத்துவமனை மார்ஜின் மேலும் விரிவடையும் என்பதே முதலீட்டு அடிப்படையாகும்.
People Tree Hospital மற்றும் Shrimann Hospital கையகப்படுத்தல்கள், Gleneagles-ன் செயல்பாடு-மற்றும்-நிர்வாக ஒப்பந்தங்களுடன் சேர்ந்து, மார்ஜின்களுக்கு ஆதரவளிக்கும் எனவும் Prabhudas Lilladher எதிர்பார்க்கிறது. FY26-FY28E காலத்தில் ESOP செலவுகளைத் தவிர்த்து Fortis Healthcare 20 சதவீத EBITDA CAGR வழங்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
Fortis Healthcare, Q1FY27-ல் Rs 25,450 million ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 8 சதவீதமும் உயர்ந்து, Prabhudas Lilladher-ன் மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. மருத்துவமனை வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 21,870 million ஆகவும், நோயறிதல் வருவாய் 9 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 3,580 million ஆகவும் இருந்தது. வருவாய் வளர்ச்சி பெரும்பாலும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 700 நிகர படுக்கைகள் சேர்க்கப்பட்டதால் ஏற்பட்டது.
மருத்துவமனை ஆக்கிரமிப்பு காலாண்டுக்கு காலாண்டு 100 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 69 சதவீதமானது; ஆனால் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றமின்றி இருந்தது. ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட படுக்கைக்கான சராசரி வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6 சதவீதமும் மேம்பட்டு, நாளொன்றுக்கு Rs 74,300 ஆனது.
| அளவுகோல் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 25,450 million | 18% உயர்வு |
| மருத்துவமனை வருவாய் | Rs 21,870 million | 19% உயர்வு |
| நோயறிதல் வருவாய் | Rs 3,580 million | 9% உயர்வு |
| ESOP கட்டணங்களுக்கு சரிசெய்யப்பட்ட ஒருங்கிணைந்த EBITDA | Rs 5,700 million | 16% உயர்வு |
| ESOP செலவுகளுக்கு சரிசெய்யப்பட்ட ஒருங்கிணைந்த மார்ஜின் | 22.3% | 30 bps சரிவு |
| ESOP செலவுகளுக்கு சரிசெய்யப்பட்ட மருத்துவமனை EBITDA | Rs 4,710 million | 16% உயர்வு |
| மருத்துவமனை செயல்பாட்டு மார்ஜின் | 21.5% | 60 bps சரிவு |
| நோயறிதல் EBITDA | Rs 970 million | 14% உயர்வு |
| நோயறிதல் மார்ஜின் | 27.1% | 120 bps விரிவாக்கம் |
ESOP கட்டணங்களுக்கு சரிசெய்யப்பட்ட ஒருங்கிணைந்த EBITDA, Prabhudas Lilladher-ன் Rs 5,600 million மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது. இருப்பினும், ESOP செலவுகளுக்கு சரிசெய்யப்பட்ட ஒருங்கிணைந்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 30 அடிப்படை புள்ளிகளும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 20 அடிப்படை புள்ளிகளும் குறைந்து 22.3 சதவீதமானது. மருத்துவமனை செயல்பாட்டு மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 60 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 21.5 சதவீதமானது; அதேவேளையில் நோயறிதல் மார்ஜின் சுமார் 120 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 27.1 சதவீதமானது.
நிகரக் கடன் காலாண்டுக்கு காலாண்டு Rs 1,000 million குறைந்து Rs 22,300 million ஆனது. Q1FY27-ல் ESOP செலவு Rs 310 million ஆக இருந்தது; FY27 முழுவதும் இது உயர்வாகவே இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
ESOP செலவுகள் உட்பட FY28-க்குள் 25 சதவீத EBITDA மார்ஜின் என்ற தனது இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. புதிய மருத்துவமனைகளின் சுமார் 40-அடிப்படை-புள்ளி எதிர்மறை மார்ஜின் தாக்கம், சுமார் 100 அடிப்படை புள்ளிகள் நேர்மறை பங்களிப்பாக மாறும் என அது எதிர்பார்க்கிறது. மருத்துவர்கள் மற்றும் குழுவின் படிப்படியான விரிவாக்கம், ஒருமுறை சட்டச் செலவுகள் இயல்புநிலைக்கு வருதல், அரசு மற்றும் TPA வசூல்கள் மேம்படுதல், BG Road மற்றும் Mulund-ல் அதிக ஆக்கிரமிப்பு ஆகியவை இந்த முன்னேற்றத்திற்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Fortis Healthcare நான்கு ஆண்டுகளில் 1,800 படுக்கைகளைச் சேர்க்கத் திட்டமிட்டுள்ளது; FMRI-ல் 200 படுக்கைகள் தொடங்குவதற்குத் தயாராக உள்ளன. புதிய அலகுகள் முதிர்ச்சியடையும்போது ஆக்கிரமிப்பில் மேலும் 200-300 அடிப்படை புள்ளிகள் முன்னேற்றம் கிடைக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
300-படுக்கை பசுமைநில மருத்துவமனைக்கான செயல்பாடு-மற்றும்-நிர்வாக ஒப்பந்தம் மூலம் Fortis Healthcare Cuttack-ல் நுழைந்தது. Mumbai-ஐத் தவிர ஐந்து Gleneagles மருத்துவமனைகள் செயல்பாடு-மற்றும்-நிர்வாக மாதிரியில் இயங்குகின்றன. அடுத்த இரண்டு முதல் நான்கு காலாண்டுகளில் நிலைப்படுத்தல் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; வருவாயில் 3 சதவீத நிர்வாகக் கட்டணம் மற்றும் Q1FY27-ல் சுமார் Rs 60 million அங்கீகரிக்கப்பட்டது.
இந்த ஒப்பந்தங்களில் அழைப்பு விருப்பம் இல்லை என்று நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
Agilus 10.05 million பரிசோதனைகளைச் செயலாக்கி, சுமார் 200 தொடுப்புப் புள்ளிகளைச் சேர்த்தது; இதன் மூலம் அதன் வலையமைப்பு 4,493 ஆக உயர்ந்தது. நிர்வாகத்தின் 55-58 சதவீத B2C இலக்குடன் ஒப்பிடுகையில், அதன் B2C:B2B கலவை 53:47 ஆக இருந்தது. பிராண்ட் மாற்றமும் வலையமைப்பு சீரமைப்பும் நிலைபெற்ற பிறகு வளர்ச்சி வேகமடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
ECHS மற்றும் CGHS கீமோதெரபி விலை நிர்ணயம் காரணமாக புற்றுநோயியல் வளர்ச்சி சுமார் 5 சதவீதமாக மிதமானது. திறன் சேர்ப்புகளின் ஆதரவுடன் 10-12 சதவீத வளர்ச்சிக்கான வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் வழங்கியுள்ளது.
Prabhudas Lilladher தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 6.9 சதவீதம் மற்றும் 5.2 சதவீதம் குறைத்தது; EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 10.6 சதவீதம் மற்றும் 7.3 சதவீதம் குறைத்தது. ESOP செலவுகளைத் தவிர்த்த EBITDA மதிப்பீடுகள் பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி இருந்தன.
| மதிப்பீட்டு திருத்தம் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| EBITDA மதிப்பீட்டு திருத்தம் | -6.9% | -5.2% |
| EPS மதிப்பீட்டு திருத்தம் | -10.6% | -7.3% |
| ESOP செலவுகளைத் தவிர்த்த EBITDA | பெரும்பாலும் மாற்றமில்லை | பெரும்பாலும் மாற்றமில்லை |
Rs 1,120 இலக்கு விலை என்பது மருத்துவமனைப் பிரிவை FY28E EV/EBITDA-வின் 30 மடங்கில் மதிப்பிடுவதன் அடிப்படையிலானது. அறிக்கையின் CMP-ல், Agilus பங்கு மற்றும் ESOP செலவுகளுக்கான சரிசெய்தலுக்குப் பிறகு Fortis Healthcare FY28E EV/EBITDA-வின் 25 மடங்கில் வர்த்தகமானதாக தரகர் கணக்கிட்டார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)