enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

சொத்து தரம் மேம்படுவதால் Fusion Finance மார்ஜின் விரிவாக்கம் மற்றும் MSME-வழி வளர்ச்சியைக் காண்கிறது

Fusion Finance Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

10 Aug 2026

துறை: Finance

பரிந்துரை விலை

₹207

CMP

₹201.1

இலக்கு

₹260

ஏற்றம்

25.60%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

Motilal Oswal Financial Services, Fusion Finance மீது வாங்கும் மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்து வைத்துள்ளது; இலக்கு விலை Rs 260. கடன் பெறுநர்களின் மேம்பட்ட தன்மை, வலுவான வசூல், ஒழுக்கமான வளர்ச்சி, அதிக கடன் வருவாய் மற்றும் போர்ட்ஃபோலியோ தர மேம்பாடு ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன், நீண்டகால துறை அழுத்தத்துக்குப் பிறகு FY27 வலுவான நிலையில் தொடங்கியுள்ளது என தரகர் கருதுகிறார்.

மறுகட்டமைக்கப்பட்ட வணிகம் ஆரோக்கியமான வளர்ச்சி மற்றும் லாபத்தன்மை பாதையை வழங்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. இலக்கு விலை FY28E புத்தக மதிப்பின் 1.3 மடங்கு அடிப்படையில் உள்ளது; பங்கு தற்போது FY28E புத்தக மதிப்பின் சுமார் 1.0 மடங்கு வர்த்தக மதிப்பீட்டில் உள்ளது.

1QFY27 நிதிசார் செயல்திறன்

Fusion Finance, 1QFY27 இல் நிகர லாபம் காலாண்டு அடிப்படையில் 67 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 624 million ஆக இருந்ததாக தெரிவித்தது. இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட சுமார் 11 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது; இருப்பினும் அடிப்படையை கருத்தில் கொண்டு இதை முக்கியமானதாக Motilal Oswal கருதவில்லை. நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 11 சதவீதம் குறைந்து, மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப சுமார் Rs 2,400 million ஆக இருந்தது.

செயல்பாட்டு செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 2 சதவீதம் குறைந்து Rs 2,060 million ஆக இருந்தன; இதுவும் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. செலவு-வருமான விகிதம் காலாண்டு அடிப்படையில் சுமார் 190 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 67 சதவீதமாக இருந்தது; 4QFY26 இல் சுமார் 69 சதவீதமாகவும், ஓராண்டுக்கு முன்பு 71 சதவீதமாகவும் இருந்தது. ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 18 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,020 million ஆக இருந்தது; எனினும் இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 6 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. நிகர கடன் செலவுகள் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப சுமார் Rs 397 million ஆக இருந்தன.

ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் காலாண்டு அடிப்படையில் சுமார் 115 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து, 3.6 சதவீதத்திலிருந்து சுமார் 2.5 சதவீதமாகின.

அளவீடு 1QFY27 மாற்றம் அல்லது ஒப்பீடு
நிகர லாபம் Rs 624 million QoQ இல் 67% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட சுமார் 11% குறைவு
நிகர வட்டி வருமானம் சுமார் Rs 2,400 million YoY இல் 11% சரிவு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப
செயல்பாட்டு செலவுகள் Rs 2,060 million YoY இல் 2% சரிவு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப
செலவு-வருமான விகிதம் சுமார் 67% 4QFY26 இல் சுமார் 69% இலிருந்து QoQ இல் 190 bps மேம்பாடு
ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் சுமார் Rs 1,020 million YoY இல் 18% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 6% குறைவு
நிகர கடன் செலவுகள் சுமார் Rs 397 million மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப
ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் சுமார் 2.5% 4QFY26 இல் சுமார் 3.6% இலிருந்து சரிவு

சொத்து தரம் மற்றும் வசூல்

காலாண்டில் சொத்து தரம் மேம்பட்டது. மொத்த Stage 3 காலாண்டு அடிப்படையில் சுமார் 70 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 2.5 சதவீதமாக இருந்தது; நிகர Stage 3 0.5 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது. Stage 3 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் தொடர்ச்சியாக சுமார் 3 சதவீதப் புள்ளிகள் குறைந்து 81.4 சதவீதமாக இருந்தது. Stage 2 சுமார் 30 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 0.7 சதவீதமாக இருந்தது; Stage 2 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் சுமார் 6 சதவீதப் புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 65 சதவீதமாக இருந்தது.

சராசரி MFI வசூல் திறன் 4QFY26 இல் 99.66 சதவீதத்திலிருந்து மேம்பட்டு 1QFY27 இல் 99.76 சதவீதமாக இருந்தது; நிகர முன்னோக்கிய ஓட்டம் 0.1 சதவீதத்துக்குக் கீழே இருந்தது. Fusion Finance, Rs 195 million மதிப்பிலான நிர்வாக கூடுதல் ஒதுக்கீட்டைத் தக்கவைத்து, காலாண்டில் அதைப் பயன்படுத்தவில்லை.

கட்டமைப்பு ரீதியாக மேம்பட்ட MFI கடன் பெறுநர் குழுமம் சொத்து தரத்துக்கு பயனளிக்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. நிறுவனத்துக்குள் மேற்கொள்ளும் வசூல், அர்ப்பணிக்கப்பட்ட குழுக்கள் மற்றும் AI வழிநடத்தும் வாடிக்கையாளர் அணுகல் ஆகியவை மீட்புகளுக்கு ஆதரவளித்து கடன் செலவுகளைக் கட்டுப்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. கடன் செலவுகள் FY26 இல் சுமார் 6 சதவீதத்திலிருந்து கூர்மையாகக் குறைந்து FY27 இல் சுமார் 2.6 சதவீதமாகவும் FY28 இல் 3 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என தரகர் கணித்துள்ளார்.

வளர்ச்சி உத்தி மற்றும் போர்ட்ஃபோலியோ விரிவாக்கம்

1QFY27 இல் வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 88 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 17,800 million ஆகின. நிர்வாகத்தின் கீழுள்ள சொத்துகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாறாமல் இருந்தன; ஆனால் காலாண்டு அடிப்படையில் 4 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 77,000 million ஆகின. கடன் பெறுநர் தளம் மார்ச் 2026 இல் சுமார் 2.15 million ஆக இருந்ததிலிருந்து ஜூன் 2026 இல் சுமார் 2 million ஆகக் குறைந்தது.

MFI வேகம், MSME விரிவாக்கம், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட விரிவாக்கம், உயர்தர குறைந்த-லீவரேஜ் வாடிக்கையாளர் பிரிவுகள் மற்றும் தற்போதைய கிளை வலையமைப்பின் மேம்பட்ட உற்பத்தித்திறன் ஆகியவை வளர்ச்சியை இயக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. வழங்கல்களில் MSME சுமார் 15 சதவீதம் பங்களித்து, பின்னர் 20 சதவீதமாக உயரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நிறுவனம் தனிநபர் கடன்களையும் அறிமுகப்படுத்தத் திட்டமிட்டுள்ளது.

  • நடுத்தர கால AUM CAGR சுமார் 20-25 சதவீதமாக இருக்க நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
  • FY27 முடிவில் AUM சுமார் Rs 100,000 million ஐ எட்ட இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
  • நிறுவனம் 50-60 கிளைகளைத் திறப்பதுடன், செயல்திறன் குறைந்த சுமார் 100 கிளைகளை மூடத் திட்டமிட்டுள்ளது.
  • கிளைத் திட்டம் சுமார் 40-50 கிளைகள் நிகரமாகக் குறையும் என்பதைக் குறிக்கிறது.

மார்ஜின் முன்னோக்கு மற்றும் மதிப்பீடுகள்

பதிவான NIM காலாண்டு அடிப்படையில் சுமார் 50 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து சுமார் 11.9 சதவீதமாக இருந்தது. கடன் வருவாய் சுமார் 80 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 22.5 சதவீதமாகியது; இது கடன் திரட்டும் செலவில் சுமார் 30 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வை முழுமையாக ஈடுகட்டியது, கடன் திரட்டும் செலவு 10.6 சதவீதமாக இருந்தது.

அதிக கடன் வருவாய் தாக்கம் ஏற்படுதல், கூடுதல் பணப்புழக்கம் குறைதல் மற்றும் போர்ட்ஃபோலியோ கலவை மேம்படுதல் ஆகியவற்றால் FY27 இல் மார்ஜின் விரிவாக்கம் ஏற்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27 இல் NIM சுமார் 14.7 சதவீதமாகவும் FY28 இல் 15.3 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.

அளவீடு FY27E FY28E
NIM சுமார் 14.7% சுமார் 15.3%
கடன் செலவுகள் சுமார் 2.6% சுமார் 3.0%
AUM CAGR FY26E-FY28E காலத்தில் சுமார் 27%
RoA / RoE FY28E இல் சுமார் 4.3% / 15%

முக்கியமாக அதிக NIM மற்றும் குறைந்த கடன் செலவுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், தரகர் தனது FY27 மற்றும் FY28 PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 5 சதவீதம் மற்றும் 2 சதவீதம் உயர்த்தினார். FY26E-FY28E காலத்தில் AUM CAGR சுமார் 27 சதவீதமாகவும் FY28E இல் RoA/RoE முறையே சுமார் 4.3 சதவீதம் மற்றும் 15 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என கணித்துள்ளார்.

முக்கிய முன்னோக்கு

Motilal Oswal இன் நேர்மறையான பார்வை, வசூல் மற்றும் சொத்து தர மேம்பாடு, அதிக கடன் வருவாயால் மார்ஜின் விரிவாக்கம், ஒழுக்கமான போர்ட்ஃபோலியோ வளர்ச்சி மற்றும் MSME கடன் வழங்கல் விரிவாக்கம் ஆகியவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டது. மறுகட்டமைக்கப்பட்ட வணிகமும் ஆரோக்கியமான MFI கடன் பெறுநர் குழுமமும் வலுவான வளர்ச்சி மற்றும் லாபத்தன்மை பாதைக்கு ஆதரவளிக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.