HOLD
₹2,662
₹3,053.1
₹2,870
7.81%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), 3 ஆகஸ்ட் 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் GlaxoSmithKline Pharmaceuticals (GLXO) மீதான நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. வளர்ச்சி கண்ணோட்டம் மேம்பட்டாலும், தற்போதைய சந்தை விலையிலிருந்து உயர்வுக்கான வாய்ப்பு குறைவாக இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார். FY28 மதிப்பீடுகளை 3% உயர்த்திய அவர், இலக்கு விலையான Rs 2,870 பெற GLXOவை 12 மாத முன்னோக்கிய வருவாயின் 35 மடங்கில் மதிப்பிட்டார்.
எட்டு காலாண்டுகளின் மந்தமான செயல்திறனுக்குப் பிறகு, GLXO 1QFY27இல் எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த வருவாய் வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.5% உயர்ந்து Rs 940 கோடியாக இருந்தது; இது MOFSLன் Rs 880 கோடி மதிப்பீட்டை விட அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.7% உயர்ந்து Rs 300 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 290 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் ஏற்புடையதாக இருந்தது. அதேவேளை, சரிசெய்யப்பட்ட PAT 15.7% உயர்ந்து Rs 240 கோடியாக இருந்தது; மதிப்பீடு Rs 230 கோடியாக இருந்தது.
| 1QFY27 அளவுகோல் | பதிவானது | MOFSL மதிப்பீடு |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 940 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.5% உயர்வு | Rs 880 கோடி |
| EBITDA | Rs 300 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.7% உயர்வு | Rs 290 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 240 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.7% உயர்வு | Rs 230 கோடி |
| மொத்த மார்ஜின் | 65.1%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 80 bps உயர்வு | — |
| EBITDA மார்ஜின் | 31.5%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 30 bps உயர்வு | 32.6% |
மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 80 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 65.1% ஆனது. EBITDA மார்ஜின் 30 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 31.5% ஆனது; ஆனால் விற்பனையின் சதவீதமாக மற்ற செலவுகள் 250 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகரித்ததால், அது MOFSLன் 32.6% மதிப்பீட்டுக்குக் கீழே இருந்தது. விற்பனையில் 200 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்த பணியாளர் செலவுகள், அதிகரித்த சந்தைப்படுத்தல் செலவை ஓரளவு ஈடுசெய்தன.
GLXO புதுமை சார்ந்த தொகுப்பை நோக்கி சீராக நகர்வதை, அறிக்கை மைய வளர்ச்சி உந்துதலாகக் குறிப்பிடுகிறது. புற்றுநோயியல், பெரியவர்களுக்கான தடுப்பூசிகள் மற்றும் சுவாச சிகிச்சைகள் தலைமையில், புதுமையான தொகுப்பு 1QFY27 விற்பனையில் சுமார் 7% பங்களித்தது; 1QFY26இல் இது 4% ஆக இருந்தது.
பொது மருந்துகள் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தன; Augmentin மற்றும் T-Bact முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.8% மற்றும் 17.9% உயர்ந்தன. Nucala நோயாளிகளை அடையும் பரப்பை விரிவுபடுத்தியதாலும், Trelegy Ellipta புதிய சந்தை அணுகல் வழிகள் மூலம் அதிக ஏற்றுக்கொள்ளலைப் பெற்றதாலும் சுவாசத் தொகுப்பு வேகம் பெற்றது. Infanrix Hexa மற்றும் Fluarix Tetra உள்ளிட்ட தனியார் தடுப்பூசிகள் வலுவாக இருந்தன.
சுகாதார நிபுணர்களின் ஈடுபாடு மற்றும் ஆதரவால் Shingrix மருந்துச்சீட்டுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 65% உயர்ந்தன; நகரும் ஆண்டு மொத்த அடிப்படையில் ஆண்டு விற்பனை Rs 100 கோடியைத் தாண்டியது.
Jemperli மற்றும் Zejula தலைமையில் புற்றுநோயியல் வளர்ந்து வரும் வளர்ச்சி தளமாக உள்ளது. புற்றுநோயியல் களப் பணியாளர் எண்ணிக்கை சுமார் 45 ஆக உள்ளது; மேலும் ஆட்சேர்ப்பு நடைபெறுகிறது. நிர்வாகம் கல்லீரல் நோய் துறையிலும் கவரேஜைச் சேர்த்து வருகிறது; பொது மருந்துகளுக்கு சுமார் 2,000 மருத்துவ பிரதிநிதிகளும், நிறுவப்பட்ட தடுப்பூசிகளுக்கு 200 பிரதிநிதிகளும் உள்ளனர்.
RSV தடுப்பூசியான Arexvyக்கு இந்தியாவில் சந்தைப்படுத்தல் அனுமதி கிடைத்துள்ளது. Blenrep அறிமுகம் பெரியவர்களுக்கான தடுப்பூசி மற்றும் புதுமையான தயாரிப்பு வரிசையை வலுப்படுத்தும் என MOFSL எதிர்பார்க்கிறது; belantamab வணிகமயமாக்கல் 2QFY27 அல்லது 3QFY27இல் எதிர்பார்க்கப்படுவதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
DF தொகுப்பில் சுமார் 40% National List of Essential Medicines தயாரிப்புகளுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. DF தொகுப்பிற்குள் உள்ள பொது மருந்துகள் பிரிவில் சுமார் 40-45% NLEM கீழ் உள்ளது.
FY27இல் சுமார் 34% EBITDA மார்ஜினைத் தக்கவைத்துக்கொள்ள நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. அடிப்படை வணிகம் ஆண்டுக்கு 8-10% வளரும் என்றும், புதிய தயாரிப்புகள் உட்பட ஒட்டுமொத்த வளர்ச்சி நடுத்தர காலத்தில் 13-14% இருக்கும் என்றும் அது எதிர்பார்க்கிறது.
புற்றுநோயியல், பெரியவர் தடுப்பூசி மற்றும் குழந்தை தடுப்பூசி, அத்துடன் இலக்கு சுகாதார நிபுணர் தளத்தை விரிவுபடுத்துதல் ஆகியவற்றில் முதலீடுகள் உயர்ந்த நிலையில் தொடர்கின்றன. இந்த முதலீடுகளே 1QFY27இல் EBITDA வளர்ச்சி வருவாய் வளர்ச்சியை விட பின்தங்கியதற்கான காரணமாகும்.
FY26-28 காலத்தில் சுமார் 14% வருவாய் CAGR மற்றும் சுமார் 18% வருவாய் CAGR என MOFSL கணித்துள்ளது. அதன் வளர்ச்சி அடிப்படை பின்வரும் காரணிகளில் அமைந்துள்ளது:
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| விற்பனை | Rs 4,368 கோடி | Rs 4,951 கோடி |
| EBITDA மார்ஜின் | 34.6% | 37.0% |
| சரிசெய்யப்பட்ட EPS | Rs 69.8 | Rs 83.7 |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)