Buy
₹2,230
₹2,489.85
₹2,570
15.25%
ஆகஸ்ட் 3, 2026 தேதியிட்ட தனது 1QFY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Rs 2,230 CMP-யுடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 2,570 இலக்கு விலையுடன் Glenmark Pharma மீதான வாங்கும் பரிந்துரையை Motilal Oswal Financial Services மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. புதிய அறிமுகங்கள், சுவாசப் பிரிவு விரிவாக்கம் மற்றும் திட்டவரிசை வணிகமயமாக்கல் ஆதரவுடன், இந்தியாவும் வட அமெரிக்காவும் மீட்சியின் முக்கிய இயக்கிகளாக இருக்கும் என தரகர் கருதுகிறது.
மூலோபாயப் பாதை திருத்தத்தைத் தொடர்ந்து Glenmark Pharma இந்தியாவில் உயர்ந்த வளர்ச்சிப் பாதைக்குத் திரும்பியுள்ளதாக Motilal Oswal நம்புகிறது. அமெரிக்க சுவாசப் பிரிவு அறிமுகங்கள், USFDA இணக்கம் மற்றும் Monroe தளத்தின் ஊசி மருந்து தொகுப்பு கூடுதல் வளர்ச்சி வாய்ப்புகளை வழங்குகின்றன.
Glenmark Pharma 1QFY27-ல் Rs 4,018.5 கோடி வருவாய் ஈட்டியது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23.1 சதவீதம் அதிகரித்து, Motilal Oswal-ன் Rs 4,091.9 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 38.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 804.8 கோடியாக இருந்தது, ஆனால் தரகர் மதிப்பீட்டை விட 7 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. PAT 53.8 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 480 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 10 சதவீதம் குறைவாகும்.
| அளவுகோல் | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடனான ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 4,018.5 கோடி | 23.1% அதிகரிப்பு | Rs 4,091.9 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக |
| EBITDA | Rs 804.8 கோடி | 38.6% அதிகரிப்பு | மதிப்பீட்டை விட 7% குறைவு |
| PAT | Rs 480 கோடி | 53.8% அதிகரிப்பு | மதிப்பீட்டை விட 10% குறைவு |
| EBITDA வரம்பு | 20% | 220 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்தது | — |
மொத்த வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 69 சதவீதமானது; விற்பனையின் விகிதத்தில் R&D மற்றும் பிற செலவுகள் குறைந்ததால் EBITDA வரம்பு 220 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 20 சதவீதமானது. காலாண்டு R&D செலவு Rs 250 கோடி அல்லது விற்பனையில் 6.2 சதவீதமாக இருந்தது.
உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன் வணிகம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.5 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 1,432.1 கோடியாக இருந்தது; இந்திய மருந்துச் சந்தையின் 12.2 சதவீத வளர்ச்சியுடன் ஒப்பிடுகையில் இரண்டாம் நிலை விற்பனை 18.1 சதவீதம் அதிகரித்தது. தோல் மருத்துவத்தில் இரண்டாம் இடம், சுவாசப் பிரிவில் மூன்றாம் இடம் மற்றும் இதயப் பிரிவில் நான்காம் இடம் உட்பட, முக்கிய சிகிச்சைப் பிரிவுகளில் Glenmark Pharma தனது நிலைகளைத் தக்கவைத்தது.
TEVIMBRA மற்றும் BRUKINSA வலுவான ஏற்றுக்கொள்ளலைப் பெற்றன; அதேவேளை NEBZMART GFB Smartules மற்றும் AIRZ FB Smartules நீண்டகால சுவாச வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளித்தன. Consumer Care முதன்மை விற்பனை 28 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 160 கோடியாக இருந்தது; CANDID பல்வேறு வகைகளில் 30 சதவீதத்துக்கும் மேல் வளர்ந்தது.
சுமார் 5,600 கொண்ட களப் படையில் ஆண்டுதோறும் ஏறத்தாழ 300–400 மருத்துவப் பிரதிநிதிகள் சேர்க்கப்படுவதன் ஆதரவுடன், இந்திய வணிகம் 12–15 சதவீத வருடாந்திர வளர்ச்சியைத் தொடரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY26–28 காலத்தில் உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்களின் CAGR 25 சதவீதமாக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
ஒத்திவைக்கப்பட்ட ISB-2001 வெளி உரிமம் வழங்கல் வருமானம் உட்பட, வட அமெரிக்க வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 41.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,097.4 கோடியாக இருந்தது. இந்த வருமானத்தைத் தவிர்த்து, வட அமெரிக்க முக்கிய வணிக வளர்ச்சி 19.8 சதவீதமாக இருந்தது.
Glenmark Pharma காலாண்டில் ஒன்பது தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது; இதில் 180-நாள் CGT தனியுரிமையுடன் கூடிய ஜெனரிக் Flovent HFA 44 mcg, OTC Fluticasone Nasal Spray, அமெரிக்காவில் RYALTRIS மற்றும் Monroe-யிலிருந்து மீண்டும் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட Fulvestrant Injection ஆகியவை அடங்கும்.
Fluticasone 110 mcg, Fluticasone Nasal Spray மற்றும் RYALTRIS உட்பட 2HFY27-ல் இரண்டு முதல் மூன்று அமெரிக்க சுவாச ஒப்புதல்கள் கிடைக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Fluticasone 44 mcg, 2QFY27 முதல் முழு காலாண்டு வருவாய் பங்களிப்பை வழங்க வேண்டும். தனித்துவமான ஊசி மருந்துகள் FY28 முதல் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY26–28 காலத்தில் வட அமெரிக்காவின் CAGR 16 சதவீதமாக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
ரஷ்யா, லத்தீன் அமெரிக்கா, மத்திய கிழக்கு மற்றும் ஆப்பிரிக்கா, மற்றும் ஆசிய பசிபிக் ஆகியவற்றின் தலைமையில் வளர்ந்து வரும் சந்தைகளின் வருவாய் 27.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 730.4 கோடியாக இருந்தது. RYALTRIS மூக்கு ஸ்ப்ரே சந்தைகளில் முன்னணியைத் தக்கவைத்ததுடன், 2HFY27-ல் பிரேசிலில் அறிமுகப்படுத்த இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
2HFY26-ல் ஏற்பட்ட மீட்சிக்குப் பிறகு மிதமான வளர்ச்சி இருப்பதாக தரகர் குறிப்பிட்டாலும், ஐரோப்பா வருவாய் 11.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 747.2 கோடியாக இருந்தது. ஐரோப்பாவில் எட்டு சுவாச தயாரிப்புகள் வணிகமயமாக்கப்பட்டுள்ளன, RYALTRIS பங்கினைப் பெருக்கி வருகிறது மற்றும் WINLEVI பல ஐரோப்பிய சந்தைகளுக்கு விரிவடைந்துள்ளது. FY27-ல் ஐரோப்பாவில் உயர்ந்த ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியும் FY28 முதல் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சிக்குத் திரும்புதலும் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
FY26–28 காலத்தில் வளர்ந்து வரும் சந்தைகள் மற்றும் ஐரோப்பாவின் CAGR முறையே 13 சதவீதம் மற்றும் 10 சதவீதமாக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
புவிசார் அரசியல் இடையூறுகளால் அதிகரித்த சரக்கு மற்றும் உள்ளீட்டுச் செலவுகளை இந்தியா மற்றும் அமெரிக்க வளர்ச்சி ஈடுசெய்யும் என எதிர்பார்த்து, FY27-க்கான 21–22 சதவீத EBITDA வரம்பு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. விற்பனையில் 7–8 சதவீத R&D முதலீட்டையும் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது.
மூலப்பொருள் விலை உயர்வுகள் மற்றும் அதிக R&D, சந்தைப்படுத்தல் செலவுகளைப் பிரதிபலிக்க Motilal Oswal தனது FY27 மதிப்பீடுகளை 2.5 சதவீதம் குறைத்தது. FY26-ல் Rs 570 கோடியுடன் ஒப்பிடுகையில், FY27-ல் Rs 2,120 கோடி மற்றும் FY28-ல் Rs 2,500 கோடி PAT என தரகர் கணித்துள்ளது.
Rs 2,570 இலக்கு விலை, 12-மாத எதிர்கால வருவாயின் 25 மடங்கு மற்றும் ISB-2001-க்கான Rs 290 NPV அடிப்படையில் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)