BUY
₹1,406
₹1,482.25
₹1,670
18.78%
Medanta மருத்துவமனை வலையமைப்பை இயக்கும் Global Health மீது, எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த 1QFY27 செயல்பாட்டு செயல்திறனைத் தொடர்ந்து Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. இந்தச் சிறப்பான செயல்திறன் முக்கியமாக உள்நோயாளி மற்றும் வெளிநோயாளி எண்ணிக்கை அதிகரிப்பால் ஏற்பட்டதாக தரகர் கூறுகிறார். ARPOB வளர்ச்சி மிதமாக இருந்தது, ஆனால் சாதகமான சிகிச்சை-வழக்கு கலவை ஆதரவளித்தது.
வருவாய் மற்றும் EBITDA, MOFSL மதிப்பீடுகளை விட முறையே 12% மற்றும் 13% அதிகமாக இருந்தன. அதிக தேய்மானம், குறைந்த பிற வருமானம் மற்றும் அதிக வரி விகிதம் காரணமாக வருவாய் எதிர்பார்ப்பை விட சற்றுக் குறைவாக இருந்தது. Global Health ஐ 28 மடங்கு 12-மாத முன்கணிப்பு EV/EBITDA அடிப்படையில் மதிப்பிட்டு, Rs 1,406 என்ற CMP உடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 1,670 இலக்கு விலையை MOFSL நிர்ணயித்துள்ளது.
Global Health, 1QFY27 இல் Rs 1,330 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது, இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26.2% உயர்வாகும். உள்நோயாளி எண்ணிக்கை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.7% அதிகரித்து 60,200 ஆகவும், வெளிநோயாளி வருகைகள் 34.5% அதிகரித்து 1.1 மில்லியனாகவும் உயர்ந்தன. பயன்படுத்தப்பட்ட படுக்கை நாட்கள் 21.1% அதிகரித்தன.
சாதகமான சிறப்புச் சிகிச்சை கலவை மற்றும் சராசரி தங்கும் காலம் ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 3.03 நாட்களில் இருந்து 2.87 நாட்களாகக் குறைந்ததன் உதவியுடன் ARPOB 5.5% உயர்ந்து Rs 70,200 ஆனது. ARPP சுமார் Rs 2,02,000 அளவில் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. படுக்கை திறன் 22% அதிகரித்த போதிலும் நிரப்புதல் விகிதம் சுமார் 63% ஆக இருந்தது; Noida தவிர்த்த நிரப்புதல் விகிதம் 66% ஆக இருந்தது. EBITDA 26.3% உயர்ந்து Rs 290 கோடியாக இருந்தது; மார்ஜின் 22% அளவில் நிலையாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT 9.2% உயர்ந்து Rs 160 கோடியாக இருந்தது.
| 1QFY27 அளவுகோல் | பதிவான செயல்திறன் |
|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,330 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26.2% உயர்வு |
| உள்நோயாளி எண்ணிக்கை | 60,200; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.7% உயர்வு |
| வெளிநோயாளி வருகைகள் | 1.1 மில்லியன்; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34.5% உயர்வு |
| ARPOB | Rs 70,200; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.5% உயர்வு |
| நிரப்புதல் விகிதம் | சுமார் 63%; Noida தவிர்த்து 66% |
| EBITDA | Rs 290 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26.3% உயர்வு |
| EBITDA மார்ஜின் | 22%, ஆண்டுக்கு ஆண்டு நிலை |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 160 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.2% உயர்வு |
Gurgaon, Indore மற்றும் Ranchi ஆகியவற்றை உள்ளடக்கி, வருவாயில் 61% பங்களித்த முதிர்ந்த கிளஸ்டர் 1 மருத்துவமனைகளின் வருவாய் 10.1% உயர்ந்து Rs 770 கோடியாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 70 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 24.1% ஆனது.
Lucknow, Patna மற்றும் Noida ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய வளர்ந்து வரும் கிளஸ்டர் 2 மருத்துவமனைகளின் வருவாய் 54.8% உயர்ந்து Rs 500 கோடியாக இருந்தது. Noida தவிர, Lucknow மற்றும் Patna Rs 410 கோடி வருவாயையும் Rs 130 கோடி EBITDA யையும் ஈட்டின; இது 32% EBITDA மார்ஜினைக் குறிக்கிறது.
Lucknow, நவம்பர் 2019 இல் தொடங்கப்பட்டபோது இருந்த 200 படுக்கைகளில் இருந்து 778 படுக்கைகளாக விரிவடைந்துள்ளது. Patna, நவம்பர் 2021 இல் தொடங்கப்பட்டபோது இருந்த 100 படுக்கைகளில் இருந்து 600 படுக்கைகளாக வளர்ந்துள்ளது. Patna FY26 இல் 131 படுக்கைகளைச் சேர்த்தது; FY27 இல் மேலும் 49 படுக்கைகளைச் சேர்க்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
வழக்கமான புதிய மருத்துவமனைகளை விட Noida வேகமாக விரிவடைந்து வருவதாக MOFSL கருதுகிறது. Noida வருவாய் 4QFY26 இல் Rs 52.5 கோடியில் இருந்து Rs 85.5 கோடியாக உயர்ந்தது; அதன் செயல்பாட்டு இழப்பு Rs 23.6 கோடியில் இருந்து குறிப்பிடத்தக்க அளவில் குறைந்து Rs 4.9 கோடியாக இருந்தது. சர்வதேச நோயாளர் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23% உயர்ந்தது; OPD மருந்தக வணிகம் 51% வளர்ந்தது. இது கூடுதல் வளர்ச்சி ஆதாரங்களை வழங்கியது.
Global Health 1QFY27 காலத்தில் 72 படுக்கைகளைச் சேர்த்தது; இதில் Noida இல் 51 மற்றும் Lucknow இல் 21 அடங்கும். இதனால் நிறுவப்பட்ட திறன் 3,737 படுக்கைகளாக உயர்ந்தது. புதிய மற்றும் தற்போதைய திட்டங்கள் மூலம், நடுத்தர காலத்தில் சுமார் 3,370 படுக்கைகள் அல்லது நிறுவப்பட்ட திறனில் சுமார் 95% திறன் விரிவாக்கத்தை நிறுவனம் திட்டமிட்டுள்ளது.
திட்டமிடப்பட்ட ஐந்தாண்டு முதலீடு Rs 4,850 கோடி; இதில் Rs 600 கோடி பராமரிப்பு மூலதனச் செலவும் அடங்கும். இந்த முதலீட்டுக்கு உள்நாட்டு திரட்டல்கள் மற்றும் கடன் மூலம் நிதியளிக்கப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Noida இன் வேகமான விரிவாக்கம் மற்றும் Lucknow, Patna ஆகியவற்றின் வலுவான செயலாக்கத்தைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் MOFSL அதன் FY27 மற்றும் FY28 மதிப்பீடுகளை முறையே 1% மற்றும் 3% உயர்த்தியுள்ளது. FY26-FY28 வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT க்கு முறையே 15%, 27% மற்றும் 33% CAGR ஐ தரகர் கணித்துள்ளார்.
| FY28 முன்னறிவிப்பு | எதிர்பார்க்கப்படும் மதிப்பு | FY26-FY28 CAGR |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 5,800 கோடி | 15% |
| EBITDA | Rs 1,500 கோடி | 27% |
| PAT | Rs 1,000 கோடி | 33% |
MOFSL இன் முதலீட்டு அடிப்படை, தொடர்ச்சியான எண்ணிக்கை வளர்ச்சி, நிரப்புதல் விகித மேம்பாடு, சிறந்த சிகிச்சை-வழக்கு கலவை, புதிய மருத்துவமனைகளின் வெற்றிகரமான விரிவாக்கம் மற்றும் விரிவாக்கத் திட்டங்களின் ஒழுக்கமான செயலாக்கம் ஆகியவற்றைச் சார்ந்துள்ளது. தரகரின் 28 மடங்கு 12-மாத முன்கணிப்பு EV/EBITDA மதிப்பீடு Rs 1,670 இலக்கு விலையை அளிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)