BUY
₹240
₹248.55
₹300
25.00%
ஆகஸ்ட் 11, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், ICICI Direct Research, Greenlam Industries குறித்த வாங்கும் பார்வையைத் தக்கவைத்தது. பார்டிகல்போர்டு மற்றும் பிளைவுட்டில் மேம்படும் வளர்ச்சி வேகம், லாபத்தன்மை மீட்சி மற்றும் கடன்பளுவில் எதிர்பார்க்கப்படும் குறைவு இதற்கு ஆதரவளித்தன. திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை Rs 300; இதில் நிறுவனம் FY28E EPS-இன் 30 மடங்கில் மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
Greenlam Industries லேமினேட்கள், பார்டிகல்போர்டு, பிளைவுட், அலங்கார வெனியர்கள், பொறியியல் மரத் தரைகள் மற்றும் கதவுகளை உற்பத்தி செய்து, 120-க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளில் உள்ள வாடிக்கையாளர்களுக்கு சேவை வழங்குகிறது. ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட லேமினேட் சந்தையில் நிறுவனத்தின் பங்கு 17.8 சதவீதமாகவும், லேமினேட் ஏற்றுமதியில் 29 சதவீதத்துக்கும் அதிகமாகவும் உள்ளது.
Greenlam Industries, ஒருங்கிணைந்த Q1FY27 வருவாயாக Rs 796.7 கோடி பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.2 சதவீதம் உயர்ந்தது. Q1FY26-இல் Rs 15.7 கோடி இழப்புடன் ஒப்பிடுகையில், பதிவான PAT Rs 21.2 கோடி ஆக நேர்மறையானது. ஒருங்கிணைந்த அந்நியச் செலாவணி முன் EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 81.1 கோடியாகியது; அந்நியச் செலாவணி முன் EBITDA மார்ஜின் 210 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 10.2 சதவீதமானது.
விலை உயர்வுகள், செலவுக் கட்டுப்பாடு, அதிக உணர்தல்கள் மற்றும் பார்டிகல்போர்டுகள், வெனியர்கள், தரையமைப்பில் செயல்பாட்டு ஆதாயம் ஆகியவற்றால் மொத்த மார்ஜின், ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 53.1 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 52.9 சதவீதத்தில் நிலைத்திருந்தது.
| ஒருங்கிணைந்த அளவீடு | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 796.7 கோடி | 18.2% வளர்ச்சி |
| PAT | Rs 21.2 கோடி | Q1FY26-இல் Rs 15.7 கோடி இழப்புடன் ஒப்பிடுகையில் |
| அந்நியச் செலாவணி முன் EBITDA | Rs 81.1 கோடி | 48.2% வளர்ச்சி |
| அந்நியச் செலாவணி முன் EBITDA மார்ஜின் | 10.2% | 210 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டது |
| மொத்த மார்ஜின் | 52.9% | Q1FY26-இல் 53.1% |
லேமினேட்கள் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 596.1 கோடியாகியது. விற்பனை அளவு 6.4 சதவீதம் குறைந்து சுமார் 4.62 மில்லியன் தாள்களானது; ஆனால் ஒரு தாளுக்கான உணர்தல் 13.6 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 1,240 ஆனது வருவாய் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளித்தது.
மேற்கு ஆசிய மோதல் தொடர்பான இடையூறுகளுக்கு மத்தியில் கொள்கலன் பற்றாக்குறை, கப்பல் தாமதங்கள் மற்றும் அதிக சரக்குக் கட்டணங்களால் சுமார் Rs 27 கோடி மதிப்பிலான ஏற்றுமதி அனுப்புதல்கள் ஒத்திவைக்கப்பட்டதே அளவு பலவீனத்திற்கு முக்கியக் காரணம் என நிர்வாகம் கூறியது. இது தேவை இழப்பு அல்ல, நேரம் சார்ந்த பிரச்சினை என நிர்வாகம் கருதுகிறது; FY27-இல் லேமினேட் வருவாய் 10 சதவீதம் முதல் 12 சதவீதம் வரை வளருமென எதிர்பார்க்கிறது. எனினும், Q2FY27-இல் தொடரும் கப்பல் கட்டுப்பாடுகள் ஏற்றுமதி விநியோக காலக்கெடுவை நீட்டிக்கக்கூடும். மொத்த வருவாயில் மத்திய கிழக்கு சந்தைகளின் பங்கு சுமார் 6 சதவீதம் முதல் 7 சதவீதம் ஆகும்.
Q1FY27-இல் பேனல் மற்றும் தொடர்புடைய பிரிவு முக்கிய நேர்மறையாக இருந்தது. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 205.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 94.6 கோடியாகியது; பார்டிகல்போர்டு விற்பனை அளவு 167.4 சதவீதம் அதிகரித்து 41,418 CBM ஆனது. உணர்தல் 14.6 சதவீதம் உயர்ந்து ஒரு CBM-க்கு Rs 22,764 ஆனது.
திறன் பயன்பாடு Q1FY26-இல் 30 சதவீதத்திலிருந்து 61 சதவீதத்தை எட்டியது. இப்பிரிவு அந்நியச் செலாவணி முன் EBITDA-நேர்மறையாகி, ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த Rs 10 கோடி இழப்புடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 3.4 கோடி EBITDA பதிவு செய்தது. பயன்பாடு மேம்படும்போது FY27-இல் சராசரி பார்டிகல்போர்டு பயன்பாட்டை சுமார் 70 சதவீதமாகவும், FY29-க்குள் நீண்டகால EBITDA மார்ஜினை 18 சதவீதம் முதல் 20 சதவீதமாகவும் கொண்டுவர நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
பிளைவுட் மற்றும் தொடர்புடைய வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 106 கோடியாகியது; அதன் EBITDA இழப்பு Rs 8.6 கோடியிலிருந்து Rs 5.2 கோடியாகக் குறைந்தது. FY27 முடிவிற்குள் சுமார் 50 சதவீத பிளைவுட் பயன்பாடு மற்றும் காலாண்டு EBITDA சமநிலையை நிர்வாகம் வழிகாட்டியுள்ளது.
ஒட்டுமொத்த FY27 வருவாய் வளர்ச்சிக்கான சுமார் 18 சதவீத இலக்கை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. FY26-FY28E காலத்தில் வருவாய் 14.9 சதவீத CAGR-இல் வளர்ந்து Rs 4,030 கோடியை எட்டும் என ICICI Direct கணித்துள்ளது; FY27E-இல் EBITDA மார்ஜின் 12.3 சதவீதமாகவும் FY28E-இல் 13.7 சதவீதமாகவும் இருக்கும்.
தரகர் FY27E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 0.5 சதவீதம், 2.2 சதவீதம் மற்றும் 2.8 சதவீதம் குறைத்தது. FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT மதிப்பீடுகள் முறையே 1.0 சதவீதம், 3.8 சதவீதம் மற்றும் 4.2 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டன.
| முன்னறிவிப்பு அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் வளர்ச்சி கண்ணோட்டம் | நிர்வாக இலக்கு: சுமார் 18% | 14.9% FY26-FY28E வருவாய் CAGR |
| EBITDA மார்ஜின் | 12.3% | 13.7% |
| வருவாய் | — | Rs 4,030 கோடி |
FY27 மூலதனச் செலவு Rs 130 கோடி முதல் Rs 135 கோடி வரை ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது; இதில் Q4FY27-இல் வணிக உற்பத்தியைத் தொடங்கத் திட்டமிடப்பட்டுள்ள இரண்டு லேமினேட் பிரஸ் வரிகளுக்கு Rs 70 கோடி அடங்கும்.
ஜூன் 30, 2026 நிலவரப்படி மொத்தக் கடன் Rs 1,012.2 கோடியாகவும், நிகரக் கடன் Rs 933.7 கோடியாகவும் இருந்தது. திட்டமிட்ட மூலதனச் செலவு இருந்தபோதிலும், FY27-இல் நிகரக் கடனை சுமார் Rs 100 கோடி குறைக்க நிர்வாகம் இலக்கு கொண்டுள்ளது. FY27-க்கு அப்பால் பெரிய திறன் விரிவாக்கங்கள் எதுவும் திட்டமிடப்படாததால், எதிர்கால இலவச பணப்புழக்கம் கடன் குறைப்புக்கு ஆதரவளிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
ICICI Direct-ன் திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலையான Rs 300, Greenlam Industries-ஐ FY28E EPS-இன் 30 மடங்கில் மதிப்பிடுகிறது. பார்டிகல்போர்டு திறன் உயர்வு, பிளைவுட் இழப்புகள் குறைதல், மேம்படும் லாபத்தன்மை மற்றும் எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் குறைப்பு ஆகியவை தரகரின் வாங்கும் பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)