BUY
₹184
₹156.9
₹284
54.35%
ஆகஸ்ட் 11, 2026-இன் Q1FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher, Greenpanel Industries மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. உள்நாட்டு MDF சந்தைப் பங்கு மீட்பு, அளவு வளர்ச்சி மற்றும் மேம்பட்ட திறன் பயன்பாடு ஆகியவற்றில் முதலீட்டுக் கவனம் தொடர்கிறது.
FY27 வரை போட்டி அழுத்தம் தொடரும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்; தேவை திறனுடன் ஒத்துப்போகும்போது FY28 முதல் துறை தேவை மேம்படும் எனவும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. குறைந்த வருவாய் மதிப்பீடுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் இலக்கு விலை Rs 325 இலிருந்து Rs 284 ஆக குறைக்கப்பட்டது; இது மார்ச் 2028 வருவாயின் 20 மடங்கின் அடிப்படையில் உள்ளது.
Greenpanel Industries, Q1FY27-ல் Rs 3,498 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.6 சதவீதம் உயர்ந்ததுடன், Prabhudas Lilladher-ன் Rs 3,516 million மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. குறைந்த மரச் செலவு மற்றும் அதிகரித்த ரசாயனச் செலவை ஈடுகட்டும் விலை உயர்வுகளால், மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 490 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 52.7 சதவீதமாகியது; இது தரகரின் 39.9 சதவீத மதிப்பீட்டை விட அதிகம்.
EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 299.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 302 million ஆனது; ஆனால் தரகரின் Rs 367 million எதிர்பார்ப்பை விடக் குறைவாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் எதிர்பார்க்கப்பட்ட 10.4 சதவீதத்துக்கு எதிராக 8.6 சதவீதமாக இருந்தது. வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 12 million ஆக இருந்தது; Q1FY26-ல் ஏற்பட்ட Rs 346 million இழப்புடன் ஒப்பிடுகையில் இது மேம்பாடு என்றாலும், தரகரின் Rs 94 million மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது. புதிய ஆலைக்கான யூரோ கடன்களில் Rs 18.7 million அந்நியச் செலாவணி இழப்பு காலாண்டில் இடம்பெற்றது.
| Q1FY27 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்டது | தரகர் மதிப்பீடு / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 3,498 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.6% உயர்வு | Rs 3,516 million மதிப்பீடு |
| மொத்த மார்ஜின் | 52.7%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 490 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு | 39.9% மதிப்பீடு |
| EBITDA | Rs 302 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 299.6% உயர்வு | Rs 367 million மதிப்பீடு |
| EBITDA மார்ஜின் | 8.6% | 10.4% மதிப்பீடு |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 12 million | Q1FY26-ல் Rs 346 million இழப்பு; Rs 94 million மதிப்பீடு |
MDF வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,168 million ஆனது. ஏற்றுமதி இல்லாததால் மொத்த MDF அளவு 2.3 சதவீதம் குறைந்து 99,747 கன மீட்டராக இருந்தது; அதேவேளையில் கன மீட்டருக்கான பெறுமதி 7.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 31,758 ஆனது.
MDF EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 154.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 326 million ஆனது; மார்ஜின் 10.3 சதவீதமாக இருந்தது. கன மீட்டருக்கான EBITDA ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த Rs 1,255 இலிருந்து Rs 3,271 ஆக மேம்பட்டது. உள்நாட்டு MDF அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12 சதவீதம் வளர்ந்தது; ஆனால் வரலாற்று ஏற்றுமதி அளவில் 80-85 சதவீதம் மத்திய கிழக்குக்குச் சென்றதால் ஏற்றுமதி பாதிக்கப்பட்டது.
முன்பு ஒரு கொள்கலனுக்கு US dollars 400-500 ஆக இருந்த சரக்கு கட்டணம் US dollars 5,500-6,000 ஆக உயர்ந்ததால், ஏற்றுமதி சாத்தியமற்றதாகிவிட்டது என நிர்வாகம் தெரிவித்தது. மாற்று சந்தைகள் ஆராயப்படுகின்றன; ஆனால் அருகிலுள்ள காலத்தில் இழந்த ஏற்றுமதி அளவை அவை முழுமையாக ஈடுசெய்யும் என எதிர்பார்க்கப்படவில்லை.
பிளைவுட் வருவாய் 5.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 332 million ஆனது. அளவு 10.4 சதவீதம் வளர்ந்து 1.3 million சதுர மீட்டராக இருந்தது; பெறுமதி சதுர மீட்டருக்கு Rs 255 ஆக இருந்தது.
| பிரிவு அளவீடு | Q1FY27 செயல்திறன் |
|---|---|
| MDF வருவாய் | Rs 3,168 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.8% உயர்வு |
| MDF அளவு | 99,747 கன மீட்டர்; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.3% சரிவு |
| MDF பெறுமதி | கன மீட்டருக்கு Rs 31,758; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.4% உயர்வு |
| MDF EBITDA | Rs 326 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 154.7% உயர்வு |
| MDF EBITDA மார்ஜின் | 10.3% |
| கன மீட்டருக்கான MDF EBITDA | ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த Rs 1,255-க்கு எதிராக Rs 3,271 |
| பிளைவுட் வருவாய் | Rs 332 million; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.5% உயர்வு |
| பிளைவுட் அளவு | 1.3 million சதுர மீட்டர்; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.4% உயர்வு |
| பிளைவுட் பெறுமதி | சதுர மீட்டருக்கு Rs 255 |
புவிசார் அரசியல் நிச்சயமின்மை மற்றும் மூலப்பொருள் செலவுகளின் ஏற்ற இறக்கத்தால், FY27 வருவாய் அல்லது மார்ஜின் வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் வழங்கவில்லை. Greenpanel ஆரம்பத்தில் MDF விலைகளை சுமார் 15 சதவீதம் உயர்த்தியது; ஆனால் போட்டியாளர்களின் விலைக் குறைப்பால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சந்தைகளில் 1-2 சதவீத உயர்வு மட்டுமே நீடித்தது.
கூடுதல் OEM தள்ளுபடிகள் திரும்பப் பெறப்பட்ட பிறகு சில்லறை விற்பனை நோக்கிய மாற்றமும் பெறுமதிகளுக்கு ஆதரவளித்தது. வரலாற்று ரீதியாக, கலவையில் சில்லறை விற்பனை 75-80 சதவீதமும் OEM 20-25 சதவீதமும் ஆகும். விலை நிர்ணயம் அதிக போட்டித்தன்மை பெறும்போது Q2FY27 முதல் OEM தேவை மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Prabhudas Lilladher, தனது FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 32.7 சதவீதம் மற்றும் 12.3 சதவீதம் குறைத்து Rs 7.6 மற்றும் Rs 14.2 ஆக மாற்றியது.
தரகரின் கணிப்புகள் FY26-FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT ஆகியவற்றில் முறையே 20.5 சதவீதம், 65.1 சதவீதம் மற்றும் 195.5 சதவீத கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சியைச் சுட்டுகின்றன; MDF அளவின் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதம் 14.5 சதவீதமாகும்.
| நிதி அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 18,102 million | Rs 21,896 million |
| EBITDA | Rs 2,080 million | Rs 3,069 million |
| PAT | Rs 928 million | Rs 1,740 million |
| EPS | Rs 7.6 | Rs 14.2 |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)