BUY
₹274
₹247.7
₹360
31.39%
Morbi அளவுகளில் மீட்சி மற்றும் எரிவாயு வர்த்தக வருவாயில் ஏற்பட்ட கூர்மையான முன்னேற்றத்தால் வலுவான 1QFY27 செயல்திறன் பதிவானதைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal Financial Services, Gujarat Energy Limited மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. அறிக்கையில் உள்ள Rs 274 CMP உடன் ஒப்பிடுகையில், தரகு நிறுவனம் Rs 360 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது.
GSPC Group Composite Scheme of Arrangement கீழ், மே 1, 2026 முதல் Gujarat Gas ஒரு ஒருங்கிணைந்த எரிசக்தி நிறுவனமாக மாற்றப்பட்டு Gujarat Energy Limited என மறுபெயரிடப்பட்டது. நிறுவனம் தற்போது எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு ஆய்வு, உற்பத்தி, எரிவாயு வர்த்தகம், எரிவாயு பரிமாற்றம், மின் உற்பத்தி மற்றும் நகர எரிவாயு விநியோகம் ஆகிய துறைகளில் செயல்படுகிறது. எரிவாயு-பரிமாற்ற வணிகம் GSPL Transmission ஆகப் பிரிக்கப்பட்டது; அதற்கான தனி BSE மற்றும் NSE பட்டியலிடல் நடைபெற்று வந்தது.
உண்மையான 1QFY27 நகர எரிவாயு விநியோக அளவு, Motilal Oswal மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப 12.3 mmscmd ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39% உயர்ந்தது. CNG அளவு 3.8 mmscmd ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13% உயர்ந்து, தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 3% அதிகமாக இருந்தது. தொழில்துறை மற்றும் வணிக PNG அளவு 7.9 mmscmd ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 62% உயர்ந்து, மதிப்பீட்டை விட 4% அதிகமாக இருந்தது; அதேவேளையில் வீட்டு PNG அளவு மதிப்பீட்டை விட 13% குறைவாக இருந்தது. மொத்த PNG அளவு 8.6 mmscmd ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 55% உயர்ந்தது. மூன்றாம் தரப்பு எரிவாயு-வர்த்தக அளவு 1QFY27இல் 3.3 mmscmd ஆக இருந்தது; 4QFY26இல் இது 4.6 mmscmd ஆக இருந்தது. ஒரு scm-க்கான CGD EBITDA Rs 5.2 ஆக இருந்தது.
| செயல்பாட்டு அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | பிற ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| நகர எரிவாயு விநியோக அளவு | 12.3 mmscmd | +39% | மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| CNG அளவு | 3.8 mmscmd | +13% | மதிப்பீட்டை விட 3% அதிகம் |
| தொழில்துறை மற்றும் வணிக PNG அளவு | 7.9 mmscmd | +62% | மதிப்பீட்டை விட 4% அதிகம் |
| மொத்த PNG அளவு | 8.6 mmscmd | +55% | வீட்டு PNG அளவு மதிப்பீட்டை விட 13% குறைவு |
| மூன்றாம் தரப்பு எரிவாயு-வர்த்தக அளவு | 3.3 mmscmd | — | 4QFY26இல் 4.6 mmscmd |
தனித்த வருவாய் Rs 94.4 billion ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 65% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 64% உயர்ந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 68% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 66% உயர்ந்து Rs 13 billion ஆனது; இது Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட 9% அதிகமாகும். EBITDA வரம்பு 13.7% ஆக இருந்தது; 4QFY26இல் 13.6% மற்றும் 1QFY26இல் 13.4% ஆக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 10 billion ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 78% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 76% உயர்ந்தது.
| நிதி அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| தனித்த வருவாய் | Rs 94.4 billion | +65% | +64% |
| EBITDA | Rs 13 billion | +68% | +66% |
| EBITDA வரம்பு | 13.7% | 1QFY26இல் 13.4% | 4QFY26இல் 13.6% |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 10 billion | +78% | +76% |
சாதகமான கொள்முதல் பொருளாதாரம், நேரம் மற்றும் நீண்டகால Brent-இணைந்த ஒப்பந்தங்களின் உதவியால் எரிவாயு-வர்த்தக EBIT ஆண்டுக்கு ஆண்டு மூன்று மடங்கும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 78%மும் உயர்ந்தது. CGD EBIT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 35% உயர்ந்தது.
Morbiயில் ஏற்பட்ட கூர்மையான மீட்சியை Motilal Oswal முக்கிய நேர்மறையாக எடுத்துக்காட்டியது. Morbi அளவு ஏப்ரல் 2026இல் 0.4 mmscmd ஆக இருந்ததிலிருந்து, மே மற்றும் ஜூன் 2026 காலத்தில் 8 mmscmdக்கு மேல் உயர்ந்தது; இதன் விளைவாக சராசரி 1QFY27 அளவு 5.67 mmscmd ஆனது.
நடுத்தர காலத்தில் CNG அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12%க்கு மேல் வளரும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது. தற்போதுள்ள 844 நிலையங்களுடன் ஒப்பிடுகையில், FY27இல் 75க்கும் மேற்பட்ட CNG நிலையங்களைச் சேர்க்கவும், 70க்கும் மேற்பட்ட நிலையங்களை மேம்படுத்தவும் திட்டமிட்டுள்ளது. 1QFY27இல் ஆறு நிலையங்கள் சேர்க்கப்பட்டு, ஒன்பது நிலையங்கள் மேம்படுத்தப்பட்டன.
Thane கிராமப்புறம், Ahmedabad கிராமப்புறம் மற்றும் புதிதாகக் கையகப்படுத்திய Rajasthan பகுதிகளில் தொழில்துறை எரிவாயு பயன்பாட்டை ஊக்குவிப்பதற்கான புதிய மற்றும் விரிவடையும் தொழில்துறை அலகுகள், உள்கட்டமைப்பு முதலீடு ஆகியவற்றிலிருந்தும் நீண்டகால அளவு வளர்ச்சி வாய்ப்பு இருப்பதாக தரகு நிறுவனம் கருதுகிறது.
Morbi அல்லாத தொழில்துறை மற்றும் வணிக அளவு 1QFY27இல் 2 mmscmd ஆகவே வரம்புக்குள் இருந்தது. காலாண்டில் 86 புதிய இணைப்புகளைச் சேர்த்த பிறகு, அடுத்த 1.5 ஆண்டுகளில் 3 mmscmd இலக்கை நிர்வாகம் கொண்டுள்ளது.
KG-block பணக் கோரிக்கைகளில் Jubilant Offshore Drilling தவறியதால் Rs 5.27 billion பெறத்தக்க தொகை உருவானது; நிச்சயமற்ற வசூல் சூழலில் இது FY26 வரை முழுமையாக மதிப்பிழக்கச் செய்யப்பட்டது. NCLAT நடவடிக்கைகள் மற்றும் அரசின் ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டு, பங்கேற்பு உரிமையைப் பறிமுதல் செய்து ஒதுக்குவதன் மூலம் Gujarat Energy வசூலைத் தொடர்கிறது. 1QFY27இல் மேலும் மதிப்பிழப்பு எதுவும் பதிவாகவில்லை.
Motilal Oswalஇன் Rs 360 இலக்கு விலை, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
| வணிகம் அல்லது சொத்து | மதிப்பீட்டு அடிப்படை | இலக்கு-விலை பங்களிப்பு |
|---|---|---|
| CGD பிரிவு | 10x FY28E EV/EBITDA | ஒரு பங்குக்கு Rs 200 |
| எரிவாயு வர்த்தகம் | 4.5x FY28E EV/EBITDA | ஒரு பங்குக்கு Rs 53 |
| FY28E நிகர ரொக்கம் | — | ஒரு பங்குக்கு Rs 87 |
| துணை நிறுவனங்கள், இணை நிறுவனங்கள் மற்றும் கூட்டு முயற்சிகளில் முதலீடுகள் | 0.8x புத்தக மதிப்பு | ஒரு பங்குக்கு Rs 18 |
| மொத்த இலக்கு விலை | — | ஒரு பங்குக்கு Rs 360 |
அறிக்கையின் Rs 274 CMP-யில், பங்கு FY28E P/E-யின் 11.8 மடங்கில் வர்த்தகமானது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)