Hold
₹274
₹247.7
₹275
0.36%
ஆகஸ்ட் 12, 2026 தேதியிட்ட தனது Q1FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher, Gujarat Energy மீதான தனது வைத்திருங்கள் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துக்கொண்டு, இலக்கு விலையை Rs293 இலிருந்து Rs275 ஆகக் குறைத்தது. புரோக்கரின் முக்கியக் கவலை என்னவென்றால், புரொப்பேன் கிடைக்கும் தன்மை மேம்பட்டிருப்பது மோர்பியில் எரிவாயுத் தேவையைக் குறைக்கிறது; இதனால் எரிவாயு வர்த்தக வணிகம் காரணமாக Q1FY27 EBITDA குறிப்பிடத்தக்க அளவில் அதிகரித்திருந்தாலும், நகர எரிவாயு விநியோக (CGD) அளவு மதிப்பீடுகள் குறைக்கப்பட்டுள்ளன.
Gujarat Energy, Q1FY27-ல் Rs9,440 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 64.8 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 63.8 சதவீதமும் உயர்ந்து, Prabhudas Lilladher-ன் Rs9,480 கோடி மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. EBITDA Rs1,300 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 68.1 சதவீதமும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 65.5 சதவீதமும் உயர்ந்து, புரோக்கரின் Rs950 கோடி மதிப்பீட்டையும் Bloomberg-ன் Rs890 கோடி மதிப்பீட்டையும் கணிசமாக விஞ்சியது. EBITDA விளிம்பு 13.7 சதவீதமாக இருந்தது; Q4FY26-ல் 13.6 சதவீதமாகவும், புரோக்கரின் மதிப்பீடு 10.0 சதவீதமாகவும் இருந்தது. அறிவிக்கப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs1,000 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 77.9 சதவீதம் உயர்ந்து, Rs720 கோடி மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது.
| அளவீடு | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | புரோக்கர் மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs9,440 கோடி | +64.8% | Rs9,480 கோடி |
| EBITDA | Rs1,300 கோடி | +68.1% | Rs950 கோடி |
| EBITDA விளிம்பு | 13.7% | Q4FY26-ல் 13.6% | 10.0% |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs1,000 கோடி | +77.9% | Rs720 கோடி |
EBITDA எதிர்பார்ப்பை மீறியதற்கு முதன்மையாக வர்த்தகமே காரணமாக இருந்தது. சாதகமான விலைகளில் சரியான நேரத்தில் எரிவாயு கொள்முதல் செய்ததன் விளைவாக, வர்த்தக EBITDA Rs730 கோடியை எட்டியது; இது முந்தைய ஆண்டின் அளவை விட சுமார் இரு மடங்காகும். CGD EBITDA Rs580 கோடியாக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 25.2 சதவீதமும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.0 சதவீதமும் அதிகரித்தது. E&P EBITDA காலாண்டுக்கு காலாண்டு 78.6 சதவீதமும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 57.1 சதவீதமும் குறைந்து Rs3 கோடியாக இருந்தது; அதேவேளையில் மின் EBITDA Rs18 கோடியாக இருந்தது, இது முந்தைய காலாண்டை விட சுமார் இரு மடங்காகும்.
4-5 சதவீத வர்த்தக விளிம்புகளுடன், FY27-க்கான சுமார் Rs1,100 கோடி முதல் Rs1,200 கோடி வரையிலான வர்த்தக EBIT வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. சரக்கு விலை வெளிப்பாட்டைக் குறைக்க தொடர்ச்சியான ஒப்பந்தங்களில் அதிக கவனம் செலுத்தப்படுவதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. உர ஒப்பந்தங்கள் பெரும்பாலும் மூன்று மாத விலை நிர்ணயத்துடன் Brent-உடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளன; அதேசமயம் மின் துறை அளவுகள் பெரும்பாலும் உடனடி சந்தையைச் சார்ந்தவை.
Q1FY27-ல் மொத்த CGD விற்பனை அளவு, காலாண்டுக்கு காலாண்டு மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு இரண்டிலும் 39.1 சதவீதம் உயர்ந்து 12.3 mmscmd ஆனது. தொழில்துறை மற்றும் வணிக PNG அளவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு 80.7 சதவீதமும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 62.5 சதவீதமும் உயர்ந்து 7.9 mmscmd ஆனது; CNG அளவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4.4 சதவீதமும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.9 சதவீதமும் உயர்ந்து 3.8 mmscmd ஆனது. உள்நாட்டு PNG அளவு 0.7 mmscmd-ல் பலவீனமாகவே இருந்தது; இது தொடர்ச்சியாக 23.1 சதவீதம் குறைந்து, ஆண்டுக்கு ஆண்டு வெறும் 1.4 சதவீதம் மட்டுமே உயர்ந்தது.
மத்திய கிழக்கிற்கு அப்பால் புரொப்பேன் விநியோக ஆதாரங்கள் பன்முகப்படுத்தப்பட்டதால், மே-ஜூன் 2026-ல் சுமார் 8 mmscmd என்ற இயங்கு விகிதத்திலிருந்து மோர்பி எரிவாயு விற்பனை சுமார் 3 mmscmd ஆகக் குறைந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. மோர்பிக்கு புரொப்பேன் வழியாக சுமார் 5.5 mmscmd கிடைத்தது; இதன் விலை சுமார் Rs65/scm ஆக இருந்தது, எரிவாயு விலை சுமார் Rs78/scm ஆக இருந்தது. மோர்பியில் சுமார் 3 mmscmd எரிவாயு விற்பனையைத் தக்கவைக்க நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; மேலும் மோர்பி அருகே புரொப்பேன் இறக்குமதி மற்றும் சேமிப்பு முனையத்தை மதிப்பீடு செய்து வருகிறது.
எனவே Prabhudas Lilladher, FY27E மற்றும் FY28E-க்கான தனது CGD அளவு மதிப்பீடுகளை முறையே 12.1 mmscmd மற்றும் 10.7 mmscmd இலிருந்து 10.4 mmscmd மற்றும் 9.9 mmscmd ஆகக் குறைத்தது. புரோக்கர் FY27E-க்கு scm ஒன்றுக்கு CGD EBITDA Rs5.3 என்றும், FY28E-க்கு Rs5.7 என்றும் மதிப்பிடுகிறது; நிர்வாகத்தின் வழிகாட்டுதல் scm ஒன்றுக்கு Rs5.5-6.5 ஆகும்.
Q1FY27 காலத்தில் நிர்வாகம் ஆறு CNG நிலையங்களைச் சேர்த்து, ஒன்பது நிலையங்களை மேம்படுத்தியது. FY27-ல் 75-க்கும் மேற்பட்ட நிலையங்களைச் சேர்க்கவும், சுமார் 70 நிலையங்களை மேம்படுத்தவும் திட்டமிட்டுள்ளது. ஏப்ரல்-ஜூன் 2026 காலத்தில் மோர்பிக்கு வெளியே சுமார் 59,000 உள்நாட்டு PNG வாடிக்கையாளர்களையும் சுமார் 86 தொழில்துறை வாடிக்கையாளர்களையும் நிறுவனம் சேர்த்தது.
காலாண்டில் CGD உள்கட்டமைப்பு மூலதனச் செலவு Rs127 கோடியாக இருந்தது; சாத்தியமான புரொப்பேன் தொடர்பான செலவைத் தவிர்த்து, FY27-க்கான CGD மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல் சுமார் Rs1,000 கோடியாகவே உள்ளது. மோர்பிக்கு வெளியேயான அளவு வளர்ச்சி உள்கட்டமைப்புத் தயார்நிலை மற்றும் மாற்று எரிபொருட்களால் கட்டுப்படுத்தப்படுகிறது.
அளவு மதிப்பீட்டு திருத்தத்தைத் தொடர்ந்து, Prabhudas Lilladher FY27E மற்றும் FY28E-க்கான விற்பனை மதிப்பீடுகளை முறையே 4.4 சதவீதம் மற்றும் 3.6 சதவீதம் குறைத்தது. இரு ஆண்டுகளுக்குமான EBITDA மதிப்பீடுகள் 6.1 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டன; EPS மதிப்பீடுகள் முறையே 3.3 சதவீதம் மற்றும் 3.0 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டன.
| மதிப்பீட்டுத் திருத்தம் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| விற்பனை | -4.4% | -3.6% |
| EBITDA | -6.1% | -6.1% |
| EPS | -3.3% | -3.0% |
இலக்கு விலை, CGD-க்கு FY28E EV/EBITDA-வின் 10 மடங்கையும், எரிவாயு வர்த்தகம், E&P மற்றும் மின்சாரத்திற்கு 4 மடங்கையும் பயன்படுத்தும் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இந்த மதிப்பீடு Rs25,100 கோடி மொத்த நிறுவன மதிப்பு, நிகர ரொக்கத்திற்குப் பின் Rs25,800 கோடி பங்கு மூலதன மதிப்பு மற்றும் ஒரு பங்குக்கு Rs275 என்பதைக் குறிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)