BUY
₹670
₹703.55
₹820
22.39%
Prabhudas Lilladher-ன் ஆகஸ்ட் 10, 2026 Q1FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பு, HealthCare Global Enterprises (HCG) எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப காலாண்டு செயல்திறனை வழங்கியதாகவும் வளர்ச்சி வேகம் தொடர்வதாகவும் கூறுகிறது. தரகு நிறுவனம் BUY மதிப்பீட்டையும் Rs 820 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்துள்ளது.
HCG-யின் குறைந்த சொத்து, கூட்டாண்மை மையப்படுத்திய மாதிரி மூலதன திறன் மிக்கதாகவும் விரிவாக்கக்கூடியதாகவும் இருப்பதாக PL கருதுகிறது. KKR-ன் மூலோபாய முதலீடும் குறைந்த-மார்ஜின் கருத்தரிப்பு வணிகத்திலிருந்து வெளியேறியதும் செயல்பாட்டு மற்றும் நிதித் திறனை மேம்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கிறது. HCG-யின் Ind AS-க்கு முந்தைய சுமார் 14 சதவீத மார்ஜின், போட்டி நிறுவனங்களைவிட குறைவாக உள்ளது; பெரும்பாலும் பிரவுன்ஃபீல்டு படுக்கைகளின் வளர்ச்சி, சிறந்த செலுத்துநர் கலவை, இலக்கான சந்தைப்படுத்தல் மற்றும் மார்ஜின் விரிவாக்கம் இந்த இடைவெளியைக் குறைக்கும் என PL எதிர்பார்க்கிறது.
HCG Q1FY27-ல் Rs 6,951 மில்லியன் நிகர விற்பனையைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.4 சதவீதம் உயர்ந்ததுடன், PL மதிப்பீட்டை விட 0.3 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. பதிவான Ind AS-க்குப் பிந்தைய EBITDA Rs 1,269 மில்லியனாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.7 சதவீதம் உயர்ந்தாலும், தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 1.4 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் Q1FY26-ல் இருந்த 17.6 சதவீதத்திலிருந்து 18.3 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
Rs 46 மில்லியன் EPCG தொடர்பான ஒதுக்கீடு காலாண்டை பாதித்தது. இந்த ஒருமுறை செலவைத் தவிர்த்தால் EBITDA Rs 1,270 மில்லியனாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 18 சதவீதம் உயர்ந்து மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. புதிதாக வணிகமயமாக்கப்பட்ட நார்த் பெங்களூரு மையத்தின் Rs 70 மில்லியன் இழப்பை கூடுதலாக சரிசெய்த பிறகு, EBITDA Rs 1,340 மில்லியனாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதம் உயர்ந்தது, மார்ஜின் 19.4 சதவீதமாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 120 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகம். பதிவான PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 190 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 138 மில்லியனானது.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | பிற விவரம் |
|---|---|---|---|
| நிகர விற்பனை | Rs 6,951 மில்லியன் | 13.4% வளர்ச்சி | PL மதிப்பீட்டை விட 0.3% அதிகம் |
| Ind AS-க்குப் பிந்தைய EBITDA | Rs 1,269 மில்லியன் | 17.7% வளர்ச்சி | 18.3% மார்ஜின்; மதிப்பீட்டை விட 1.4% குறைவு |
| EPCG ஒதுக்கீடு தவிர்த்த EBITDA | Rs 1,270 மில்லியன் | சுமார் 18% வளர்ச்சி | மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| EPCG ஒதுக்கீடு மற்றும் நார்த் பெங்களூரு இழப்புக்கு சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | Rs 1,340 மில்லியன் | 20% வளர்ச்சி | 19.4% மார்ஜின்; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 120 bps அதிகம் |
| பதிவான PAT | Rs 138 மில்லியன் | 190% வளர்ச்சி | — |
Q1FY27-ல் இந்தியாவில் அளவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்ந்தன; உள்நோயாளி அளவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6 சதவீதம் உயர்ந்தது. கருத்தரிப்பு வணிகம் தவிர ARPP ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் உயர்ந்து ஒரு நாளுக்கு சுமார் Rs 86,000 ஆனது.
கிழக்கு குழும வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22 சதவீதமும், தெற்கு 16 சதவீதமும், மேற்கு 9 சதவீதமும் உயர்ந்தன. கதிர்வீச்சு புற்றுநோயியல் மற்றும் PET நோயாளி வரவால் கென்யா 9 சதவீதம் வளர்ந்தது. HCG குறைந்த-மார்ஜின் நிறுவன வணிகத்தை சீரமைத்ததால், நிறுவனமல்லாத வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17 சதவீதம் உயர்ந்து, ஒரு வருடத்திற்கு முந்தைய 67 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் வருவாயில் 69 சதவீத பங்கைக் கொண்டது.
ஜூன் 2026 முதல் விலக்கப்பட்ட கருத்தரிப்பு வணிகம் காலாண்டில் Rs 169 மில்லியன் வருவாயையும் Rs 23 மில்லியன் EBITDA-வையும் பங்களித்தது.
மேலாண்மை Q1FY27-ல் பெங்களூரு, ராஞ்சி, போரிவலி, நாசிக், ஹூப்ளி மற்றும் கென்யா முழுவதும் 121 செயல்பாட்டு படுக்கைகளைச் சேர்த்தது. FY30-க்குள் சுமார் 815 கூடுதல் படுக்கைகளைத் திட்டமிட்டுள்ளது; இதில் H2FY27-ல் 65 படுக்கைகள், FY28-FY29-ல் சுமார் 520 படுக்கைகள் மற்றும் FY30-ல் சுமார் 230 படுக்கைகள் அடங்கும்.
திட்டக் குழாயில் சுமார் 60 சதவீதம் பிரவுன்ஃபீல்டாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இதில் FY28-FY29-ல் அனைத்து 25 மையங்களிலும் 343 படுக்கைகள் அடங்கும். நாசிக், வைட்ஃபீல்டு மற்றும் மகாராஷ்டிராவில் மற்றொரு இடத்தில் 180 படுக்கைகளைக் கொண்ட மூன்று கிரீன்ஃபீல்டு திட்டங்கள் FY28 இறுதியிலிருந்து FY29 வரை கட்டங்களாக செயல்படத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| காலம் | திட்டமிடப்பட்ட கூடுதல் படுக்கைகள் | விவரங்கள் |
|---|---|---|
| Q1FY27 | 121 செயல்பாட்டு படுக்கைகள் சேர்க்கப்பட்டன | பெங்களூரு, ராஞ்சி, போரிவலி, நாசிக், ஹூப்ளி மற்றும் கென்யா |
| H2FY27 | 65 படுக்கைகள் | திட்டமிடப்பட்ட FY30 திட்டக் குழாயின் பகுதி |
| FY28-FY29 | சுமார் 520 படுக்கைகள் | அனைத்து 25 மையங்களிலும் 343 படுக்கைகள்; மொத்த திட்டக் குழாயில் சுமார் 60% பிரவுன்ஃபீல்டாக இருக்கும் என எதிர்பார்ப்பு |
| FY30 | சுமார் 230 படுக்கைகள் | FY30-க்குள் மொத்த திட்டமிட்ட சேர்க்கை: சுமார் 815 படுக்கைகள் |
மே 2026-ல் செயல்படத் தொடங்கிய நார்த் பெங்களூரு, Q1FY27-ல் Rs 67 மில்லியன் வருவாயை ஈட்டியது. பதிவுகளும் அனுமதிகளும் திட்டத்தை விட சுமார் 70 சதவீதம் முன்னேறி இருந்தன. FY27-ல் மாதாந்திர சமநிலை நிலை மற்றும் 60-65 சதவீத உகந்த நிரப்புநிலையை மேலாண்மை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் நடுத்தர-இளம்பருவ வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் சுமார் 21-22 சதவீத EBITDA மார்ஜின் என்ற எதிர்பார்ப்பை மேலாண்மை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது; நடுத்தர கால இலக்கு 24-25 சதவீதமாகும்.
முக்கிய மார்ஜின் காரணிகள் நிரப்புநிலை, செலுத்துநர் மற்றும் வழக்கு கலவை மேம்பாடு, நார்த் பெங்களூருவில் குறையும் இழப்புகள் மற்றும் தானியக்க அடிப்படையிலான செலவு மேம்பாடு ஆகும். விற்பனை மற்றும் சந்தைப்படுத்தல் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதத்துக்கும் மேல் உயர்ந்து விற்பனையில் சுமார் 2.9 சதவீதமாகியது; எனினும் இது 2.5-2.6 சதவீதமாக இயல்புநிலைக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
குறைந்த-மார்ஜின் கீமோதெரபி மருந்தை நிறுத்தியதால் Q1FY27 வருவாய் சுமார் 1.5 சதவீதம் குறைந்தது. அதிக-மார்ஜின் வணிகம் அதற்கு மாற்றாக வருவதால் இந்த பாதிப்பு குறையும் என மேலாண்மை எதிர்பார்க்கிறது. உரிமை வெளியீட்டு வருவாயில் கடன் திருப்பிச் செலுத்த சுமார் Rs 1,700 மில்லியன் அடங்கியது; நிதிச் செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு குறையும் என மேலாண்மை எதிர்பார்க்கிறது.
PL தனது FY27E மற்றும் FY28E விற்பனை மதிப்பீடுகளை முறையே 1.9 சதவீதம் மற்றும் 2.0 சதவீதம் குறைத்தது. EBITDA மதிப்பீடுகள் 1.5 சதவீதம் மற்றும் 0.1 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டன; EPS மதிப்பீடுகள் 3.0 சதவீதம் மற்றும் 1.2 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டன. தரகு நிறுவனம் இலக்கு விலையை தக்கவைத்தது.
| மதிப்பீட்டு மாற்றம் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| விற்பனை | -1.9% | -2.0% |
| EBITDA | -1.5% | -0.1% |
| EPS | -3.0% | -1.2% |
FY26-FY28E காலத்தில் சுமார் 24 சதவீத EBITDA CAGR-ஐ PL கணித்துள்ளது; EBITDA மார்ஜின் FY26-ல் 18.3 சதவீதத்திலிருந்து FY28E-ல் 21.4 சதவீதமாக உயரும். CMP-ல், வாடகை மற்றும் சிறுபான்மை பங்குக்காக சரிசெய்யப்பட்ட மதிப்பீடு 19 மடங்கு EV/EBITDA என PL கணக்கிடுகிறது. அதன் Rs 820 இலக்கு விலை 22 மடங்கு FY28E EV/EBITDA அடிப்படையிலானது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)