Buy
₹5,725
₹5,550
₹6,560
14.59%
7 ஆகஸ்ட் 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பைத் தொடர்ந்து Hero MotoCorp மீது Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) வாங்கலாம் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது. எதிர்பார்ப்பை விட வலுவான 1QFY27 லாபத்தன்மை, பயணிகள் மோட்டார்சைக்கிள்களில் தொடரும் முன்னிலை, உள்-எரிப்பு-இயந்திர (ICE) மற்றும் மின்சார ஸ்கூட்டர்களில் அதிகரிக்கும் வரவேற்பு, மேம்படும் ஏற்றுமதி வாய்ப்பு ஆகியவை நேர்மறை பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
FY26-FY28 காலத்தில் வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT முறையே சுமார் 10 சதவீதம், 8 சதவீதம் மற்றும் 9 சதவீதம் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதத்தில் (CAGR) வளரும் என MOFSL கணித்துள்ளது. FY28E மைய EPS-இன் 18 மடங்கு, Hero FinCorp-க்கு பங்கிற்கு Rs 89 மற்றும் Ather-க்கு பங்கிற்கு Rs 744 ஆகியவற்றில் 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்தி அதன் Rs 6,560 இலக்கு விலை நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
Hero MotoCorp 1QFY27-ல் Rs 13,000 கோடி நிகர வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 35.7 சதவீதம் உயர்ந்து, MOFSL-ன் Rs 12,300 கோடி மதிப்பீட்டை மீறியது. விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.7 சதவீதம் அதிகரித்து சுமார் 17 லட்சம் அலகுகளாக இருந்தது. ஒரு அலகுக்கான நிகர வசூல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதமும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.8 சதவீதமும் உயர்ந்து சுமார் Rs 77,500 ஆக இருந்தது.
உதிரிபாகங்கள், அணிகலன்கள் மற்றும் விற்பனைப் பொருட்களின் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 30 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 1,689 கோடியாக இருந்தது; இது சராசரி விற்பனை விலைகளுக்கு ஆதரவளித்தது. மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 480 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 28.5 சதவீதமாக இருந்தது; இது MOFSL-ன் 30.9 சதவீத மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு. எனினும், 23 சதவீத விற்பனை அளவு வளர்ச்சி இருந்தபோதும் பிற செலவுகள் வெறும் 9 சதவீதமே உயர்ந்ததால், EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 1,727 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 1,580 கோடி மதிப்பீட்டை விட அதிகம்.
EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு வெறும் 110 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 13.3 சதவீதமாக இருந்தது; இது 12.8 சதவீத மதிப்பீட்டை விட அதிகம். PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,450 கோடியாக இருந்தது. ஒத்திவைக்கப்பட்ட விளம்பர மற்றும் விருப்பச் செலவுகள் பிந்தைய காலாண்டுகளுக்கு மாறக்கூடும் என MOFSL குறிப்பிட்டுள்ளது.
| 1QFY27 அளவீடு | பதிவானது | MOFSL மதிப்பீடு |
|---|---|---|
| நிகர வருவாய் | Rs 13,000 கோடி; +35.7% YoY | Rs 12,300 கோடி |
| விற்பனை அளவு | சுமார் 17 லட்சம் அலகுகள்; +22.7% YoY | — |
| மொத்த மார்ஜின் | 28.5%; YoY 480 bps குறைவு | 30.9% |
| EBITDA | Rs 1,727 கோடி; +25% YoY | Rs 1,580 கோடி |
| EBITDA மார்ஜின் | 13.3%; YoY 110 bps குறைவு | 12.8% |
| PAT | Rs 1,450 கோடி; +29.2% YoY | — |
உயர்ந்த இரண்டாம் பாதி அடிப்படையுடன் ஒப்பிடுகையில் வேகம் குறைவதற்கு முன், 2QFY27-ல் விற்பனை அளவின் வேகம் தொடரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27-ல் இருசக்கர வாகனத் துறைக்கு உயர் ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியை அது எதிர்பார்க்கிறது.
2QFY27-ல் பொருட்செலவில் சிறிய உயர்வே இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; இதை தயாரிப்புக் கலவை மேம்பாடு மற்றும் செலவுக் கட்டுப்பாட்டு முயற்சிகள் மூலம் ஈடுகட்ட முடியும் எனவும் எதிர்பார்க்கிறது. 14-16 சதவீத நடுத்தர கால EBITDA மார்ஜின் இலக்கை அது மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது; இருப்பினும் பணவீக்கம் அதை அருகாமைக் காலத்தில் அடைவதை கடினமாக்கலாம் என்பதையும் ஒப்புக்கொண்டது.
Hero MotoCorp-ன் விரிவடையும் சந்தைப் பங்குகளை MOFSL சுட்டிக்காட்டுகிறது. 1QFY27-ல் நிறுவனத்தின் 100cc மோட்டார்சைக்கிள் சந்தைப் பங்கு ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 230 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து சுமார் 86 சதவீதமாக இருந்தது; இதற்கு Super Splendor XTEC 2.0 மற்றும் Passion Plus Disc Variant உள்ளிட்ட அறிமுகங்கள் ஆதரவளித்தன. ICE ஸ்கூட்டர் சந்தைப் பங்கும் சுமார் 230 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து கிட்டத்தட்ட 7 சதவீதமாக இருந்தது.
EV விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 151 சதவீதம் உயர்ந்தது; EV சந்தைப் பங்கு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 400 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகரித்தது. மாதாந்திர VIDA சில்லறை விற்பனை தொடர்ந்து சுமார் 20,000 அலகுகளாக உள்ளது; விற்பனை வழிச் சரக்கு இருப்பு இரண்டு முதல் மூன்று நாட்களுக்கு மட்டுமே போதுமானதாகக் குறைவாக உள்ளது.
VIDA VX2+ 4.2 kWh பேட்டரி மற்றும் 187 km IDC-சான்றளிக்கப்பட்ட பயணத் தூரத்தைக் கொண்டுள்ளது; குறைந்த விலையிலான VX2 GO 3.1 kWh பேட்டரி மற்றும் 120 km IDC பயணத் தூரத்தைக் கொண்டுள்ளது. Hero MotoCorp ஆகஸ்டில் மாதாந்திர EV திறனில் 10,000 அலகுகளைச் சேர்க்கிறது. Project UBEX மற்றும் VXZ மின்சார மோட்டார்சைக்கிள்கள் FY28-ல் வணிக அறிமுகத்திற்குத் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.
1QFY27-ல் EV வருவாய் சுமார் Rs 660 கோடியாக இருந்தது; இது ஒருங்கிணைந்த வருவாயில் 5 சதவீதமாகும். ஒரு வாகனத்திற்கான EV EBITDA இழப்பு 4QFY26-ல் சுமார் Rs 50,000-லிருந்து சுமார் Rs 40,000 ஆகக் குறைந்தது; இருப்பினும் மொத்த EV வணிக இழப்பு காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் Rs 230 கோடியாக இருந்தது.
EV தொகுப்பில் சுமார் 60 சதவீதம் PLI-சான்றளிக்கப்பட்டுள்ளது; CY26 இறுதிக்குள் முழுச் சான்றிதழைப் பெற நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது. ஸ்கூட்டர் உற்பத்தி மாதத்திற்கு சுமார் 65,000 அலகுகளாக உள்ளது; FY27 முடிவுக்குள் திறனை இரட்டிப்பாக்க நிர்வாகம் இலக்கு கொண்டுள்ளது, மீதமுள்ள விரிவாக்கம் 4QFY27-ல் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
ஏற்றுமதியை முக்கிய நீண்டகால வளர்ச்சி வாய்ப்பாக MOFSL கருதுகிறது. Hero MotoCorp 52 இலக்கு நாடுகளுக்கு ஏற்றுமதி செய்து, FY26-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 41 சதவீத ஏற்றுமதி வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது; இது துறை வளர்ச்சியை விட 16 சதவீதம் அதிகம்.
விரிவடைந்த ஏற்றுமதி புவியியல் பகுதிகள், சந்தை-குறிப்பிட்ட தயாரிப்புகள், விநியோக மேம்பாடுகள் மற்றும் பிராண்ட் முதலீடு மூலம் மேலும் வளர்ச்சி ஏற்படும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
MOFSL தனது FY27E மற்றும் FY28E மதிப்பீடுகளை பின்வருமாறு உயர்த்தியுள்ளது:
| மதிப்பீடு | FY27E உயர்வு | FY28E உயர்வு |
|---|---|---|
| வருவாய் | 3.5% | 2.4% |
| EBITDA | 1.5% | 1.8% |
| EPS | 4.6% | 4.5% |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)