BUY
₹385
₹362.5
₹470
22.08%
Motilal Oswal Financial Services Limited, Hindustan Petroleum Corporation Limited (HPCL) மீது BUY மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்துள்ளது; அருகாமைக் கால சந்தைப்படுத்தல் நிலவரம் சவாலானது எனவும் கூறியுள்ளது. HPCL, 1QFY27-ல் Rs 16,130 கோடி செயல்பாட்டு இழப்பைப் பதிவு செய்தது; இது தரகரின் Rs 11,700 கோடி மதிப்பிடப்பட்ட இழப்பைவிட 37 சதவீதம் மோசமாகும். இதற்கான முக்கிய காரணம், இருப்பு உட்பட மொத்த சந்தைப்படுத்தல் வரம்பு லிட்டருக்கு எதிர்மறை Rs 14.9 ஆக இருந்தது; மதிப்பீடு லிட்டருக்கு எதிர்மறை Rs 9.4 ஆக இருந்தது.
வரிக்குப் பிந்தைய இழப்பு Rs 11,530 கோடியாக இருந்தது; மதிப்பிடப்பட்ட இழப்பு Rs 9,900 கோடியாக இருந்தது. மாறாக, சிறப்பு கூடுதல் உற்பத்தி வரியின் தாக்கத்தைத் தவிர்த்த பதிவு செய்யப்பட்ட மொத்த சுத்திகரிப்பு வரம்பு பீப்பாய்க்கு US$23.8 ஆக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 33 சதவீதம் அதிகம்.
| 1QFY27 அளவீடு | பதிவானது | மதிப்பீடு | கருத்து |
|---|---|---|---|
| செயல்பாட்டு முடிவு | Rs 16,130 கோடி இழப்பு | Rs 11,700 கோடி இழப்பு | மதிப்பீட்டை விட 37 சதவீதம் மோசம் |
| இருப்பு உட்பட மொத்த சந்தைப்படுத்தல் வரம்பு | லிட்டருக்கு எதிர்மறை Rs 14.9 | லிட்டருக்கு எதிர்மறை Rs 9.4 | செயல்திறனுக்கான முக்கிய இழுவை |
| வரிக்குப் பிந்தைய இழப்பு | Rs 11,530 கோடி | Rs 9,900 கோடி இழப்பு | மதிப்பிடப்பட்ட இழப்பை விட 16 சதவீதம் அதிகம் |
| மொத்த சுத்திகரிப்பு வரம்பு | பீப்பாய்க்கு US$23.8 | தரகர் மதிப்பீடு 33 சதவீதம் குறைவு | சிறப்பு கூடுதல் உற்பத்தி வரியின் தாக்கம் தவிர்க்கப்பட்டது |
செயல்பாட்டு அளவுகள் பெரும்பாலும் எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப இருந்தன. சுத்திகரிப்பு செயலாக்கம் 6.5 மில்லியன் மெட்ரிக் டன், ஏற்றுமதி உட்பட சந்தைப்படுத்தல் அளவு 13.1 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் ஆக இருந்தது. HPCL சுத்திகரிப்பு நிலையங்கள் திறனில் 107 சதவீத அளவில் 6.52 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் செயலாக்கின; இதில் Visakh சுத்திகரிப்பு நிலையத்தில் 3.97 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னும் Mumbai சுத்திகரிப்பு நிலையத்தில் 2.55 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னும் அடங்கும்.
சந்தைப்படுத்தல் விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.6 சதவீதம் உயர்ந்து 13.12 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னானது. பெட்ரோல் மற்றும் டீசல் விற்பனை 8.1 சதவீதம் உயர்ந்து 8.8 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னானது. எனினும், உள்நாட்டு LPG குறை வசூல் 4QFY26-ல் Rs 1,340 கோடியிலிருந்து 1QFY27-ல் கடுமையாக உயர்ந்து Rs 5,590 கோடியானது. ஜூன் 2026 நிலவரப்படி, ஒட்டுமொத்த எதிர்மறை LPG குறை-வசூல் காப்பு Rs 16,400 கோடியாக இருந்தது.
ஆகஸ்ட் 2026 இறுதிவரை கச்சா எண்ணெய் வழங்கல் போதுமான அளவில் உறுதி செய்யப்பட்டிருந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. மத்திய கிழக்கிற்கு அப்பாலான பல்வகைப்படுத்தலால் LPG கொள்முதல் அதிக மீள்திறன் பெற்றது; பௌதிக கிடைப்பை விட விலை ஏற்ற இறக்கமே முதன்மை ஆபத்து என நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.
ஜூன் 30, 2026 நிலவரப்படி HPCL அதிக இருப்பைக் கொண்டிருந்தது; இருப்பு இழப்புகளும் ஏற்பட்டன. அதன் அடித்தள மேம்பாட்டு அலகிலும் தொழில்நுட்ப சிக்கல்கள் ஏற்பட்டன. உள்நாட்டு LPG இழப்பு 1QFY27-ல் சிலிண்டருக்கு சுமார் Rs 510, ஜூன் 2026-ல் சிலிண்டருக்கு சுமார் Rs 680 மற்றும் ஜூலை 2026-ல் சிலிண்டருக்கு சுமார் Rs 490 ஆக இருந்தது; 4QFY26-ல் இது சிலிண்டருக்கு சுமார் Rs 80 ஆக இருந்தது.
தரகரின் முக்கிய நேர்மறை ஊக்கி HPCL Rajasthan Refinery Limited (HRRL) உற்பத்தி உயர்வாகும். வணிக செயல்பாடுகள் ஜூன் 22, 2026 அன்று தொடங்கின; கச்சா எண்ணெய் வடிகட்டல் அலகு 60 சதவீத பயன்பாட்டில் இயங்கியது.
Rajasthan சுத்திகரிப்பு நிலைய பயன்பாடு 2QFY27-ல் சுமார் 50 சதவீதம், 3QFY27-ல் 80-85 சதவீதம், 4QFY27-ல் கிட்டத்தட்ட முழு சுத்திகரிப்பு பயன்பாட்டை எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பெட்ரோகெமிக்கல் பிரிவு FY27 முடிவுக்குள் படிப்படியாக உற்பத்தியை உயர்த்தும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
அதிகரித்த உள்நாட்டு மற்றும் கூட்டு நிறுவன வழங்கல், மூன்றாம் தரப்பு எரிபொருள் கொள்முதலை கணிசமாகக் குறைத்து, சந்தைப்படுத்தல் வருவாய்க்கு ஆதரவளிக்க வேண்டும். FY27 முடிவுக்குள், சில தயாரிப்புகளில் உபரி இருப்புடன், எரிபொருளில் பெருமளவு தன்னிறைவை HPCL எதிர்பார்க்கிறது. 4,900 விற்பனை நிலையங்களில் Retail 2.0 மேம்பாடுகள் சந்தையை விட 100-150 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகமான ஒப்பிடத்தக்க அளவு வளர்ச்சியை வழங்கியுள்ளன.
Motilal Oswal, 2HFY27-FY28 காலத்தில் பெட்ரோல் மற்றும் டீசல் இரண்டிற்கும் லிட்டருக்கு Rs 4.5 சந்தைப்படுத்தல் வரம்பை கணித்துள்ளது. FY27E-க்கு ஒருங்கிணைந்த EBITDA Rs 3,500 கோடி மற்றும் வரிக்குப் பிந்தைய Rs 4,000 கோடி இழப்பையும், அதைத் தொடர்ந்து FY28E-க்கு EBITDA Rs 25,300 கோடி மற்றும் வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 11,200 கோடியையும் கணித்துள்ளது.
| அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA | Rs 3,500 கோடி | Rs 25,300 கோடி |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 4,000 கோடி இழப்பு | Rs 11,200 கோடி |
| பங்குமூலதன மீதான வருவாய் | — | 17.3 சதவீதம் |
| பங்கீட்டு ஈட்டல் | — | 5.5 சதவீதம் |
Motilal Oswal-ன் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீடு ஒரு பங்குக்கு Rs 470 இலக்கு விலையை வழங்குகிறது. இந்த மதிப்பீடு HPCL தனிநிலை டிசம்பர் 2027E EBITDA-வின் ஆறு மடங்கு, MRPL-ஐ அதன் நடப்பு சந்தை விலையிலிருந்து 25 சதவீத தள்ளுபடியில், HMEL-ஐ FY24 வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தின் ஆறு மடங்கில், Chhara Terminal-ஐ புத்தக மதிப்பின் 0.5 மடங்கில் மற்றும் HRRL-ஐ முதலீடு செய்யப்பட்ட பங்குமூலதனத்தின் 0.8 மடங்கில் மதிப்பிடுகிறது.
| வணிகம் அல்லது சொத்து | மதிப்பீட்டு அடிப்படை |
|---|---|
| HPCL தனிநிலை | டிசம்பர் 2027E EBITDA-வின் 6 மடங்கு |
| MRPL | CMP-க்கு 25 சதவீத தள்ளுபடி |
| HMEL | FY24 வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தின் 6 மடங்கு |
| Chhara Terminal | புத்தக மதிப்பின் 0.5 மடங்கு |
| HRRL | முதலீடு செய்யப்பட்ட பங்குமூலதனத்தின் 0.8 மடங்கு |
HPCL-ன் FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல் Rs 9,700 கோடி ஆகும். Samriddhi 2.0 திட்டம் EBITDA-வில் Rs 1,500 கோடி ஆதாயத்தை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது; இதில் FY27-ல் Rs 1,000 கோடி சேர்க்கை அடங்கும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)