HOLD
₹2,025
₹1,995
₹2,195
8.40%
Q1 FY27 எதிர்பார்ப்பைத் தவறவிட்டதைத் தொடர்ந்து, ICICI Securities Hindustan Unilever Ltd. (HUL) மீதான தனது HOLD பரிந்துரையைத் தக்கவைத்தது. FY26-ஐ விட FY27-ல் சிறந்த வளர்ச்சி இருக்கும் என்ற வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்துள்ளது. FY28E EPS Rs 53.5-ன் 41 மடங்கு அடிப்படையில், தரகு நிறுவனம் தனது இலக்கு விலையை Rs 2,195 ஆக திருத்தியது. அறிக்கையிலுள்ள CMP Rs 2,025-ல், இலக்கு 8 சதவீத உயர்வைக் குறிக்கிறது.
தரகு நிறுவனம் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளைப் பெரும்பாலும் தக்கவைத்தது. FY27E வருவாய் 0.3 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டு Rs 70,070.5 கோடியாக்கப்பட்டது; FY27E EPS பெரும்பாலும் Rs 46.5-ல் மாற்றமின்றி இருந்தது. FY28E EBITDA மற்றும் EPS முறையே 1.8 சதவீதம் மற்றும் 1.3 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டு Rs 17,950.6 கோடி மற்றும் Rs 53.5 ஆக மாற்றப்பட்டன.
HUL Q1 FY27-ல் Rs 17,341 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.1 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 6.1 சதவீதமும் உயர்ந்தது. இதில் 5 சதவீத அளவு வளர்ச்சியும் 5 சதவீத விலை உணர்தல் வளர்ச்சியும் அடங்கும். செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,947 கோடியாக இருந்தது; குறைந்த வட்டிச் செலவால் சரிசெய்யப்பட்ட PAT 9.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,731 கோடியாகியது. அசாதாரண இனங்கள் காரணமாக அறிவிக்கப்பட்ட PAT 2.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 2,680 கோடியாக இருந்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | செயல்திறன் |
|---|---|
| வருவாய் | Rs 17,341 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.1% மற்றும் தொடர்ச்சியாக 6.1% உயர்வு |
| அளவு வளர்ச்சி | 5% |
| விலை உணர்தல் வளர்ச்சி | 5% |
| செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 3,947 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.4% உயர்வு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 2,731 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.3% உயர்வு |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | Rs 2,680 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.2% சரிவு |
| மொத்த மார்ஜின் | 49.5%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 79 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
| EBITDA மார்ஜின் | 22.8%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
ஒட்டுமொத்த மூலப்பொருள் செலவு பணவீக்கம் 10 சதவீதமாக இருந்ததால், பொருட்களின் பணவீக்கம் முக்கிய அழுத்தமாக நீடித்தது. விளம்பர மற்றும் ஊக்குவிப்புச் செலவு 3.7 சதவீதம் உயர்ந்து, வருவாயில் 9.6 சதவீதமாக இருந்தது.
| பிரிவு | வருவாய் வளர்ச்சி | Q1 FY27 வருவாய் | அளவு மற்றும் மார்ஜின் முக்கிய அம்சங்கள் |
|---|---|---|---|
| வீட்டு பராமரிப்பு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.4% | Rs 6,554 கோடி | உயர் ஒற்றை இலக்க அளவு வளர்ச்சி, விலை நிர்ணயம் மற்றும் தயாரிப்பு கலவை; பொருட்கள் செலவு பணவீக்கத்தால் பிரிவு மார்ஜின் 219 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 17.3% |
| அழகு மற்றும் நல்வாழ்வு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.4% | Rs 4,083 கோடி | உயர் ஒற்றை இலக்க அளவு வளர்ச்சி மற்றும் Minimalist உள்ளிட்ட வணிகங்களின் விரிவாக்கம்; EBIT மார்ஜின் 27.6%-ல் நிலையாக இருந்தது |
| தனிப்பட்ட பராமரிப்பு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.3% | Rs 2,624 கோடி | பாமாயில் பணவீக்கமும் விலை உயர்வும் சோப்புகளைப் பாதித்ததால், அளவுகள் குறைந்த ஒற்றை இலக்க விகிதத்தில் சரிந்தன |
| உணவு மற்றும் புத்துணர்வு பொருட்கள் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.8% | Rs 3,480 கோடி | மத்திய ஒற்றை இலக்க அளவு வளர்ச்சி; மார்ஜின் 120 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 19.9%. Boost, Rs 1,000 கோடி வருவாயைத் தாண்டியது; காபி, RTD தயாரிப்புகள் மற்றும் Bru Gold தொடர்ந்து விரிவடைந்தன |
கிராமப்புற மற்றும் நகர்ப்புற சந்தைகள் இரண்டிலும் FMCG தேவை நிலையாக இருந்ததாகவும், கிராமப்புற தேவை தொடர்ச்சியாக மேம்பட்டதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. Q4 FY26-ல் 6 சதவீதமாக இருந்த நிறுவனத்தின் அளவு வளர்ச்சி Q1 FY27-ல் 5 சதவீதமாக மிதமடைந்ததற்கு, முக்கியமாக குறைந்த சோப்பு மற்றும் பிராண்டட் தேயிலை அளவுகளே காரணம் என அது கூறியது.
அளவு வளர்ச்சி 4 சதவீதமாக இருந்த FY26-ஐ விட FY27-ல் சிறந்த வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பிரீமியமாக்கல், விற்பனைச் சேனல் விரிவாக்கம் மற்றும் போர்ட்ஃபோலியோ முயற்சிகள் இந்த பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன. அதன் Power Moves உத்தி, உயர் வளர்ச்சி, குறைந்த ஊடுருவல் கொண்ட பிரிவுகள், சந்தை மேம்பாடு, சந்தையை அடையும் முறையின் மாற்றம், சிறப்பு சேனல்கள் மற்றும் பிரீமியமாக்கல் ஆகியவற்றில் கவனம் செலுத்துகிறது.
முக்கிய பிராண்டுகளை அடுத்தடுத்த பிரிவுகளுக்கு விரிவுபடுத்துதல், உலகளாவிய Unilever பிராண்டுகளை இந்தியாவில் அறிமுகப்படுத்துதல் மற்றும் Minimalist, Simple, Oziva உள்ளிட்ட கையகப்படுத்தப்பட்ட பிராண்டுகளை விரிவுபடுத்துதல் மூலம் போர்ட்ஃபோலியோ விரிவாக்கம் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. மேம்பட்ட கிடைக்கும் தன்மை மற்றும் தயாரிப்பு வகைகளால் காலாண்டில் விரைவு வர்த்தகம் சுமார் 40-50 சதவீதம் வளர்ந்தது.
22.5-23.5 சதவீத EBITDA மார்ஜின் வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. அளவான விலை உயர்வுகள், எடைக் குறைப்பு, கொள்முதல் செயல்திறன், கட்டமைப்பு சேமிப்புகள் மற்றும் AI-வழிநடத்தும் உற்பத்தித்திறன் முயற்சிகள் மூலம் மார்ஜின்களைப் பாதுகாக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.
H1 FY27-ல் மார்ஜின் வழிகாட்டப்பட்ட வரம்பின் கீழ் முனையில் இருக்கும் என ICICI Securities எதிர்பார்க்கிறது; புவிசார் அரசியல் நிலைத்தன்மை மற்றும் பொருட்களின் விலைகளைப் பொறுத்து H2 FY27-ல் மேம்பாடு சாத்தியமாகும். சோப்புகள் கணிசமாக மீளாத வரை உள்நாட்டு அளவு வளர்ச்சி மத்திய ஒற்றை இலக்கத்தில் நீடிக்கும் என தரகு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)