BUY
₹1,071
₹1,148.15
₹1,639
53.03%
Arihant Capital Research, India Glycols Ltd மீது BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, Rs 1,071 என்ற CMP உடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 1,639 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது. மூன்று கவனம் செலுத்தும் வணிகங்களாக NCLT அங்கீகரித்த பிரிப்பே மதிப்பை வெளிக்கொணரும் முக்கிய ஊக்கி என தரகர் கருதுகிறார்.
NCLT, 17 ஜூலை 2026 அன்று திட்டத்திற்கு அனுமதி அளித்தது; எனினும் நடைமுறைத் தேதி இன்னும் நிலுவையில் உள்ளது. முன்மொழியப்பட்ட நிறுவனங்கள்:
மூன்று தனித்தனி வணிக அமைப்புகள் குழுமத் தள்ளுபடியை நீக்கலாம், நிர்வாகக் கவனத்தை மேம்படுத்தலாம் மற்றும் ஒவ்வொரு வணிகமும் அதன் சொந்த வளர்ச்சிப் பாதையைப் பின்பற்ற அனுமதிக்கும் என Arihant நம்புகிறது.
India Glycols, Q1FY27 இல் Rs 1,130 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.6 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 15.8 சதவீதமும் உயர்ந்தது, எனினும் Arihant இன் Rs 1,180 கோடி மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது. மொத்த லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.3 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 433 கோடியாகி, தரகரின் Rs 413 கோடி மதிப்பீட்டையும் மீறியது.
| அளவுகோல் | Q1FY27 பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Arihant மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,130 கோடி | 8.6% உயர்வு | Rs 1,180 கோடி |
| மொத்த லாபம் | Rs 433 கோடி | 19.3% உயர்வு | Rs 413 கோடி |
| EBITDA | Rs 170 கோடி | 13.3% உயர்வு | Rs 173 கோடி |
| EBITDA வரம்பு | 15.0% | YoY 62 bps உயர்வு; QoQ 205 bps சரிவு | — |
| PAT | Rs 97 கோடி | 32.2% உயர்வு | Rs 99 கோடி |
| நிதிச் செலவு | Rs 25 கோடி | 43.6% சரிவு | — |
தயாரிப்பு கலவை மற்றும் விலையிடலின் ஆதரவால் மொத்த வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 342 அடிப்படை புள்ளிகளும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 47 அடிப்படை புள்ளிகளும் உயர்ந்து 38.3 சதவீதமானது. EBITDA வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மேம்பட்டது; ஆனால் அதிகரித்த பணியாளர் மற்றும் பிற செலவுகள் மொத்த வரம்பு ஆதாயத்தை ஓரளவு ஈடுசெய்ததால், தொடர்ச்சியாக 15.0 சதவீதமாகக் குறைந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 97 கோடியாகியது; இது தரகரின் Rs 99 கோடி முன்னறிவிப்புடன் பெரும்பாலும் ஒத்துள்ளது. கடன் குறைப்புக்குப் பிறகு நிதிச் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 43.6 சதவீதம் சரிந்து Rs 25 கோடியாகியது.
நிர்வாகம் IMFL வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26 சதவீதம் வளர்ந்ததாகக் கூறியது; அளவு 1.4 மில்லியன் கேஸ்களை எட்டியது. Prestige மற்றும் Above அளவுகள் கிட்டத்தட்ட இரட்டிப்பாயின. டீலக்ஸ் விஸ்கி, அரை-பிரீமியம் வோட்கா மற்றும் வெள்ளை ஸ்பிரிட்ஸ் அறிமுகங்கள் மூலம் நிறுவனம் பிரீமியமயமாக்கலை மேற்கொண்டு வருகிறது; வருவாய் வளர்ச்சி அளவு வளர்ச்சியை விட அதிகமாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.
கூடுதல் முயற்சிகளில் வட இந்தியாவில் ஐந்து Amrut பிராண்டுகளின் விநியோகம், அளவை இரட்டிப்பாக்கி கிழக்கு நோக்கி விரிவாக்கும் திட்டங்கள், 15 ஆண்டு பிரத்தியேக Bacardi முதிர்வு கூட்டாண்மை மற்றும் மூன்று முதல் நான்கு பிராண்டுகளுக்கான பாதுகாப்பு-கேன்டீன் அனுமதிகள் அடங்கும். IGL Spirits, உத்தரப் பிரதேசம் மற்றும் உத்தரகண்டில் நாட்டுமதுச் சந்தையில் ஆதிக்கப் பங்கைக் கொண்டுள்ளது. சொந்த உயர்தர ENA உற்பத்தி மற்றும் உயிரி எரிபொருள் ஒருங்கிணைப்பு உள்ளீட்டுத் தரம், செலவு முன்னிலை மற்றும் வரம்புகளுக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
FY27E இல் Rs 500 கோடிக்கும் அதிகமான EBITDA மற்றும் நான்கு முதல் ஐந்து ஆண்டுகளில் Rs 1,000 கோடிக்கும் அதிகமான EBITDA அடைய நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
பசுமை-கரைப்பான் அளவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6 சதவீதம் உயர்ந்தன; மதிப்பு 13 சதவீதம் அதிகரித்தது, மொத்த வரம்புகள் 50 சதவீதத்திற்கு அருகில் இருந்தன. கிளைகால்களின் மதிப்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 83 சதவீதம் வளர்ந்தது; செயல்திறன் ரசாயனங்கள் 40 சதவீதம் வளர்ந்தன, ஆனால் மத்திய கிழக்கு ஏற்றுமதி இடையூறு மற்றும் மூலப்பொருள் பற்றாக்குறையால் இலக்குகள் தவறின.
கச்சா எண்ணெய் விலை உயர்வால் உயிரி-EO செலவில் போட்டித்தன்மை பெற்றதாக நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. எனினும் மூலப்பொருள் பற்றாக்குறை, மத்திய கிழக்கு ஏற்றுமதிச் சரிவு மற்றும் சரக்குக் கட்டணங்கள் 5 முதல் 20 மடங்கு உயர்வு ஆகியவை எதிர்காற்றாக இருந்தன. நான்கு முதல் ஐந்து ஆண்டுகளில் Rs 2,500 கோடி ரசாயன வருவாய் மற்றும் Rs 400 கோடிக்கும் அதிகமான ரசாயன EBITDA அடைய நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
Ennature Bio Pharma, தையோகொல்சிகோசைடு விற்பனையில் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 26 சதவீத வளர்ச்சியையும் நிகோடின் விற்பனையில் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2x வளர்ச்சியையும் பதிவு செய்தது. ஐரோப்பிய வாடிக்கையாளர் மாற்றங்களும் Kashipur இல் புதிய கச்சாப் பதப்படுத்தும் திறனும் வளர்ச்சிக்கு உதவின. நான்கு முதல் ஐந்து ஆண்டுகளில் Rs 600 கோடி முதல் Rs 700 கோடி வருவாய் மற்றும் Rs 130 கோடி முதல் Rs 150 கோடி EBITDA என நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
Arihant, India Glycols இன் FY26-FY29E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 12.0 சதவீதம், 15.4 சதவீதம் மற்றும் 29.0 சதவீதம் என மதிப்பிட்டுள்ளது. FY29E இல் EBITDA வரம்பு 16.9 சதவீதத்தை எட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
தற்போதைய சொத்துகளைப் பயன்படுத்திய தொகுதி விரிவாக்கங்கள் வழியாக FY27E இல் Rs 5 கோடி முதல் Rs 20 கோடி வரையிலான குறைந்தபட்ச capex இருக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். FY28E முதல் கடனற்ற நிலையை அடைவதே நிர்வாகத்தின் இலக்கு.
Arihant இன் Rs 1,639 இலக்கு விலை, மூன்று முன்மொழியப்பட்ட வணிகங்களின் FY29E பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
| வணிகம் | FY29E EBITDA | மதிப்பீட்டு மடங்கு |
|---|---|---|
| IGL Spirits | Rs 701 கோடி | 15x EV/EBITDA |
| India Glycols ரசாயனங்கள் | Rs 248 கோடி | 5x EV/EBITDA |
| Ennature Bio Pharma | Rs 49 கோடி | 1x EV/EBITDA |
இந்த மதிப்பீடு Rs 11,806 கோடி நிறுவன மதிப்பைக் குறிக்கிறது. FY29E இன் Rs 822 கோடி நிகரக் கடனைக் கழித்த பிறகு, மறைமுக பங்கு மதிப்பு Rs 10,984 கோடியாகும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)