HOLD
₹381
₹384
₹435
14.17%
Motilal Oswal Financial Services Limited, Q1 FY27 முடிவுகளைத் தொடர்ந்து Indus Towers மீதான Neutral மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது. பங்கு விலை சரிவுக்குப் பிறகு இடர்-வருவாய் சமநிலையில் இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார். Vodafone Idea-வின் சாத்தியமான நிதி திரட்டலும் Reliance Jio வாடகை ஒப்பந்த புதுப்பித்தல்களும் முதலீட்டு விவகாரத்தின் முக்கிய மாறிகளாக உள்ளன.
திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை Rs 435 ஆகும், இது Rs 440 இலிருந்து குறைக்கப்பட்டு DCF மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இந்த மதிப்பீடு 11.5% தள்ளுபடி விகிதத்தைப் பயன்படுத்துகிறது மற்றும் செப்டம்பர் 2028E-க்கு முந்தைய Ind AS 116 EV/EBITDA-வின் 6.4 மடங்கைக் குறிக்கிறது. இலக்கில் ஈவுத்தொகை சேர்க்கப்பட்டுள்ளது; அறிக்கையின் Rs 381 CMP-யில் இருந்து 14% உயர்வைக் காட்டுகிறது.
Indus Towers, Q1 FY27-ல் Rs 8,431 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது. இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4.1% மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.6% உயர்ந்து, Motilal Oswal மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது. சேவை வருவாய் Rs 5,377 கோடியாக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 1.2% மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.2% உயர்ந்தது, ஆனால் தரகரின் Rs 5,440 கோடி மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது. அதிகரித்த வாடகை ஒப்பந்த சேர்க்கைகள், குறைந்த ARPT காரணமாக ஓரளவு ஈடுசெய்யப்பட்டன. அதிக டீசல் விலைகள் மற்றும் பருவகால தாக்கம் காரணமாக ஆற்றல் செலவுத் திருப்பிச் செலுத்தல் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 9.5% உயர்ந்து Rs 3,054 கோடியானது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | பதிவானது | காலாண்டுக்கு காலாண்டு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு | தரகர் மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 8,431 கோடி | +4.1% | +4.6% | பெரும்பாலும் இணையாக |
| சேவை வருவாய் | Rs 5,377 கோடி | +1.2% | +5.2% | Rs 5,440 கோடி |
| பதிவான EBITDA | Rs 4,482 கோடி | +1.3% | +3.0% | மதிப்பீட்டை விட சுமார் 2% குறைவு |
| வாராக்கடன் ஒதுக்கீடுகள் தவிர்த்த தொடர்ச்சியான EBITDA | Rs 4,500 கோடி | +1% | +6% | Rs 4,560 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,763 கோடி | -3% | +6% | மதிப்பீட்டை விட சுமார் 5% குறைவு |
அதிக ஆற்றல் வசூலிக்கப்படாத தொகை மற்றும் குறைந்த ARPT காரணமாக பதிவான EBITDA, தரகர் மதிப்பீட்டை விட சுமார் 2% குறைவாக இருந்தது. ஆற்றல் வசூலிக்கப்படாத தொகை சுமார் Rs 140 கோடியாக இருந்தது; தரகர் மற்றும் முந்தைய ஆண்டின் அளவு Rs 125 கோடியாக இருந்தது. நிறுவனம் Q4 FY26-ல் Rs 15 கோடியாக இருந்ததுடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 23 கோடி வாராக்கடன் ஒதுக்கீட்டையும் பதிவு செய்தது; Motilal Oswal எந்த ஒதுக்கீட்டையும் கருதவில்லை.
நிகர மேக்ரோ டவர் சேர்க்கைகள் Q4 FY26-ல் 4,898 ஆக இருந்ததிலிருந்து Q1 FY27-ல் 3,097 ஆக மிதமானது, இருப்பினும் அது Motilal Oswal-ன் 2,500 மதிப்பீட்டை மீறியது. கால முடிவில் மேக்ரோ டவர்கள் சுமார் 267,600 ஆக உயர்ந்தன.
நிகர மேக்ரோ வாடகை ஒப்பந்த சேர்க்கைகள் 4,236 ஆக இருந்தன. தொடர்ச்சியாக ஒன்பதாவது காலாண்டாக அவை டவர் சேர்க்கைகளை விட அதிகமாக இருந்தன, ஆனால் Q4 FY26-ன் 6,192 இலிருந்து குறைந்து, தரகரின் 5,000 மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தன. மேக்ரோ வாடகையாளர்கள் சுமார் 432,300 ஆக உயர்ந்தனர். கால முடிவில் வாடகை ஒப்பந்த விகிதம் 1.62 மடங்கில் நிலையாக இருந்தது; அதிகரிப்பு வாடகை ஒப்பந்த விகிதம் சுமார் 1.37 மடங்காக இருந்தது.
| செயல்பாட்டு அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஒப்பீடு அல்லது மாற்றம் |
|---|---|---|
| நிகர மேக்ரோ டவர் சேர்க்கைகள் | 3,097 | Q4 FY26-ல் 4,898; மதிப்பீடு 2,500 |
| கால முடிவில் மேக்ரோ டவர்கள் | சுமார் 267,600 | — |
| நிகர மேக்ரோ வாடகை ஒப்பந்த சேர்க்கைகள் | 4,236 | Q4 FY26-ல் 6,192; மதிப்பீடு 5,000 |
| மேக்ரோ வாடகையாளர்கள் | சுமார் 432,300 | — |
| கால முடிவில் வாடகை ஒப்பந்த விகிதம் | 1.62 மடங்கு | நிலையானது |
| ARPT | மாதத்திற்கு Rs 41,100 | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு நிலையானது; Rs 41,600 மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு |
| குறைந்த வாடகையாளர்கள் கொண்ட டவர்கள் | சுமார் 14,020 | காலாண்டுக்கு காலாண்டு 20 குறைவு |
மேற்கு ஆசிய மோதலுடன் தொடர்புடைய Q1 தொடக்க வழங்கல் இடையூறு டவர் உற்பத்தியை பாதித்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. அதன் பின்னர் வழங்குநர்கள் தங்கள் செயல்முறைகளை மறுசீரமைத்துள்ளனர்; தடைகள் பெரும்பாலும் நிறுவனத்துக்குப் பின்னால் உள்ளன. அடுத்த மூன்று முதல் நான்கு காலாண்டுகளுக்கான தெளிவுடன் ஆர்டர் புத்தகம் ஆரோக்கியமாக இருப்பதாக நிர்வாகம் சுட்டிக்காட்டியது. நெட்வொர்க் விரிவாக்கம் மற்றும் பிற டவர் நிறுவனங்களிடமிருந்து காலாவதியாகும் வாடகை ஒப்பந்தங்களின் மாற்றம் இதற்கு ஆதரவாக உள்ளன.
ஆப்பிரிக்க விரிவாக்கம் திட்டப்படி தொடர்கிறது. Nigeria, Uganda மற்றும் Zambia-வில் அனுமதிகளும் செயல்பாட்டு உரிமங்களும் பெறப்பட்டுள்ளன, முக்கிய வாடிக்கையாளரிடமிருந்து ஆர்டர்கள் பெறப்பட்டுள்ளன; அடுத்த காலாண்டில் செயல்படுத்தல் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ஆரம்பகட்ட ஆப்பிரிக்க மூலதனச் செலவு பெரும்பாலும் கடன் மூலம் நிதியளிக்கப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
காலப்போக்கில் டீசல் சார்பையும் ஆற்றல் வசூலிக்கப்படாத தொகையையும் குறைக்க சூரியமயமாக்கல், லித்தியம்-அயன் பேட்டரிகள் மற்றும் டிஜிட்டல் ஆற்றல் மேலாண்மையை அதிகம் பயன்படுத்த நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
குறைந்த டவர் சேர்க்கைகள் மூலதனச் செலவை காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் 26% குறைத்து Rs 1,720 கோடியாக மாற்றின. Q1 FY27 இலவச பணப்புழக்கம் Rs 1,440 கோடியாக இருந்தது. குத்தகை பொறுப்புகள் தவிர்த்த நிகர ரொக்கம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் Rs 1,490 கோடி அதிகரித்து சுமார் Rs 6,400 கோடியாக இருந்தது.
பெறவேண்டிய தொகை தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் Rs 4,930 கோடியில் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது, என்றாலும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு அது Rs 560 கோடி அதிகமாக இருந்தது.
Motilal Oswal தனது கணிப்புகளை நுணுக்கமாக மாற்றியுள்ளது; இப்போது FY26–FY29E காலத்தில் வருவாய், முன்-Ind AS 116 EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ல் 4–5% CAGR கணக்கில் கொண்டுள்ளது. தரகர் FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 1.1% மற்றும் 0.9% குறைத்ததுடன், தொடர்ச்சியான PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 4.3% மற்றும் 5.9% குறைத்தார்.
தரகரின் அனுமானங்களில் FY26–FY29 காலத்தில் சுமார் 30,000 Vodafone Idea வாடகை ஒப்பந்தங்களும் 50,000 Vodafone Idea 5G ஏற்றங்களும் அடங்கும். Vodafone Idea-வின் நிதி திரட்டலில் தாமதம் வாடகை ஒப்பந்த சேர்க்கைகளை பலவீனப்படுத்தலாம். H2 FY27-ல் சுமார் 5,000 Reliance Jio வாடகை ஒப்பந்த வெளியேற்றங்களையும் Motilal Oswal கணக்கில் கொண்டுள்ளது; இது Reliance Jio-வின் Indus Towers போர்ட்ஃபோலியோவில் சுமார் 10% ஆகும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)