enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

உள்நாட்டு பங்கு உயர்வு, ஏற்றுமதி மற்றும் API மீட்பால் Ipca Laboratories வருவாய் எதிர்பார்ப்பை மீறியது

Ipca Laboratories Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services

14 Aug 2026

துறை: Healthcare

பரிந்துரை விலை

₹1,734

CMP

₹1,975.1

இலக்கு

₹2,060

ஏற்றம்

18.80%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

பரவலான 1QFY27 வருவாய் எதிர்பார்ப்பை மீறியதைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), Ipca Laboratories மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. மேம்பட்ட செயல்பாட்டு திறனின் ஆதரவுடன் வலுவான ஏற்றுமதி மற்றும் API விற்பனை இந்த சிறப்பான செயல்திறனுக்குக் காரணம் என தரகு நிறுவனம் கூறுகிறது. உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன் சந்தைப் பங்கு உயர்வு, அதிகரிக்கும் ஏற்றுமதி தேவை, API-க்கான மேம்படும் நிலவரம் மற்றும் சாதகமான நாணய நகர்வுகள் ஆகியவற்றால் வருவாய் வேகம் தொடரும் என அது எதிர்பார்க்கிறது.

MOFSL, Ipca Laboratories ஐ 12 மாத முன்கூட்டிய வருவாயின் 30 மடங்கு மதிப்பிட்டு, தற்போதைய சந்தை விலையான Rs1,734 உடன் ஒப்பிடும்போது Rs2,060 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது.

1QFY27 நிதிச் செயல்திறன்

Ipca Laboratories, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs27.9 பில்லியன் விற்பனையை பதிவு செய்தது; இது MOFSL இன் Rs25.9 பில்லியன் மதிப்பீட்டை விட 8 சதவீதம் அதிகம். மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 140 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 71.4 சதவீதமானது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 61 சதவீதம் உயர்ந்து Rs6.7 பில்லியனானது; இது தரகு நிறுவனத்தின் Rs5.4 பில்லியன் மதிப்பீட்டை விட 25 சதவீதம் அதிகம். EBITDA மார்ஜின் மதிப்பிடப்பட்ட 20.7 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 600 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 24 சதவீதமானது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 72.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs4 பில்லியனானது; இது MOFSL இன் Rs3 பில்லியன் எதிர்பார்ப்பை விட 34 சதவீதம் அதிகம்.

அளவுகோல் 1QFY27 பதிவானது MOFSL மதிப்பீடு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / வேறுபாடு
விற்பனை Rs27.9 பில்லியன் Rs25.9 பில்லியன் 20.8% வளர்ச்சி; 8% அதிகம்
மொத்த மார்ஜின் 71.4% 140 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு
EBITDA Rs6.7 பில்லியன் Rs5.4 பில்லியன் 61% வளர்ச்சி; 25% அதிகம்
EBITDA மார்ஜின் 24.0% 20.7% 600 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs4.0 பில்லியன் Rs3.0 பில்லியன் 72.3% வளர்ச்சி; 34% அதிகம்

ஃபார்முலேஷன் மற்றும் API வணிக செயல்திறன்

உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்கள்

ஃபார்முலேஷன் விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதம் உயர்ந்து Rs16.9 பில்லியனானது; இது மொத்த விற்பனையில் 61 சதவீதமாகும். உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன் விற்பனை 13 சதவீதம் உயர்ந்து Rs10.8 பில்லியன் அல்லது விற்பனையில் 39 சதவீதமானது; இது தேவைக்கு சாதகமான சூழல் மற்றும் துறையை விட சிறந்த செயலாக்கத்தை பிரதிபலிக்கிறது.

உள்நாட்டு வளர்ச்சி சுமார் 5 சதவீத அளவு வளர்ச்சி, 5 சதவீத விலை வளர்ச்சி மற்றும் புதிய அறிமுகங்களிலிருந்து 2 சதவீத பங்களிப்பால் ஏற்பட்டதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. சிகிச்சைப் பிரிவு வாரியான வளர்ச்சி பின்வருமாறு இருந்தது:

  • சிறுநீரகவியல்: 25 சதவீதம்
  • மத்திய நரம்பு மண்டலம்: 19 சதவீதம்
  • இதய நோய் மற்றும் நீரிழிவு எதிர்ப்பு: 17 சதவீதம்
  • தோல் மருத்துவம்: 17 சதவீதம்
  • கண் மருத்துவம்: 17 சதவீதம்
  • வலி மேலாண்மை: 13 சதவீதம்

நாள்பட்ட நோய்களுக்கான தொகுப்பு 17.2 சதவீதம் வளர்ந்தது; தீவிர நோய்களுக்கான தொகுப்பு 8.9 சதவீதம் வளர்ந்தது. Ipca Laboratories நிறுவனத்திடம் சுமார் 7,000 மருத்துவ பிரதிநிதிகள் இருந்தனர்; புதிய பிரிவுகளுக்கு ஆதரவாக FY27-ல் சுமார் 200 பேரை சேர்க்க திட்டமிட்டுள்ளது.

ஏற்றுமதி ஃபார்முலேஷன்கள் மற்றும் APIs

ஏற்றுமதி ஃபார்முலேஷன் விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 சதவீதம் உயர்ந்து Rs6 பில்லியனானது; இது விற்பனையில் 22 சதவீதமாகும். பொதுப் பெயர் ஃபார்முலேஷன் ஏற்றுமதி 27 சதவீதம் உயர்ந்து Rs3.4 பில்லியனானது; பிராண்டட் ஏற்றுமதி 16 சதவீதம் உயர்ந்து Rs1.4 பில்லியனானது; நிறுவன வணிகம் 107 சதவீதம் உயர்ந்து Rs1.2 பில்லியனானது. மார்ச் 2026-லிருந்து ஏப்ரல் 2026-க்கு ஒத்திவைக்கப்பட்ட சுமார் Rs400 மில்லியன் சரக்குகளால் நிறுவன வளர்ச்சி பயனடைந்ததாக MOFSL குறிப்பிடுகிறது.

இரண்டு பலவீனமான காலாண்டுகளுக்குப் பிறகு API விற்பனை மீண்டது; அது 30 சதவீதம் உயர்ந்து Rs4.2 பில்லியனானது. ஏற்றுமதி API விற்பனை 33 சதவீதம் உயர்ந்து Rs3.3 பில்லியனானது; உள்நாட்டு API விற்பனை 20 சதவீதம் உயர்ந்து Rs914 மில்லியனானது.

துணை நிறுவன செயல்திறன்

துணை நிறுவனங்களிலிருந்து வருவாய் 19 சதவீதம் உயர்ந்து Rs6.7 பில்லியனானது. Unichem இன் US வணிகம் 27 சதவீதம் வளர்ந்தது; இதில் அதன் சொந்த தொகுப்பின் 9 சதவீத வளர்ச்சியும் அடங்கும்.

நிர்வாக வழிகாட்டுதல் மற்றும் வளர்ச்சி முயற்சிகள்

நிர்வாகம் FY27 மொத்த வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை 12–13 சதவீதத்திலிருந்து 14–16 சதவீதமாக உயர்த்தியது; ஒருங்கிணைந்த EBITDA மார்ஜின் வழிகாட்டுதலையும் சுமார் 22 சதவீதத்திலிருந்து சுமார் 23 சதவீதமாக உயர்த்தியது. உள்நாட்டு வளர்ச்சிக்கான 12–13 சதவீத வழிகாட்டுதலையும், Unichem இன் FY27-க்கான 10 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் 13 சதவீத EBITDA மார்ஜின் வழிகாட்டுதலையும் தக்கவைத்தது.

  • அடுத்த சில ஆண்டுகளில் US வணிகம் சுமார் 15–17 சதவீதம் வளரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
  • நிறுவனம் ஆண்டுதோறும் US-ல் 7–8 தயாரிப்பு அறிமுகங்களையும் 4–5 ANDA விண்ணப்பங்களையும் தாக்கல் செய்ய திட்டமிட்டுள்ளது.
  • API விலை உயர்வுகள் எதிர்பார்க்கப்பட்டாலும், விற்பனையின் விகிதமாக பொருள் செலவு குறையும் என்பதால் குறுகிய காலத்தில் மார்ஜின் அழுத்தம் இருக்காது என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
  • Ipca Laboratories, பயோடெக் சோதனை வசதிகள் மற்றும் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டில் FY27-ல் கூடுதலாக Rs1 பில்லியன் முதலீடு செய்ய திட்டமிட்டுள்ளது.

MOFSL மதிப்பீடுகள் மற்றும் நிலவரம்

ஏற்றுமதி ஃபார்முலேஷன்கள் மற்றும் APIs-க்கான வலுவான நிலவரம் மற்றும் மேம்பட்ட செயல்பாட்டு திறனை பிரதிபலிக்கும் வகையில், MOFSL FY26 மற்றும் FY27-க்கான தனது வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 14 சதவீதம் மற்றும் 4 சதவீதம் உயர்த்தியது.

முன்னறிவிப்பு அளவுகோல் FY26–FY28 CAGR FY28 முன்னறிவிப்பு
வருவாய் 12% Rs121 பில்லியன்
EBITDA 19% Rs28 பில்லியன்
PAT 18% Rs16.2 பில்லியன்
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.