HOLD
₹126
₹119.45
₹136
7.94%
Prabhudas Lilladher, ஆகஸ்ட் 13, 2026-இன் Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், IRCON International மீதான தனது HOLD மதிப்பீட்டையும் ஒரு பங்குக்கு Rs 136 என்ற பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்தது. பங்கு CMP Rs 126 ஆக இருக்கையில், தரகர் இதை தனிப்பட்ட மீட்சியாகக் கருதுகிறது; ஆர்டர் வேகம் முக்கியத் தூண்டுதலாக உள்ளது.
IRCON-ன் Q1 FY27 தனிப்பட்ட வருவாய் வளர்ச்சி, FY26-இல் ஏற்பட்ட 17 சதவீத வருவாய் சரிவுக்குப் பிறகான முதல் வளர்ச்சிக் காலாண்டாகும். இருப்பினும், முக்கிய செயல்பாட்டு லாபத்தன்மை பலவீனமாகவே உள்ளதாலும், ஆர்டர் வரவுகள் செயல்படுத்தலை விட பின்தங்கியதாலும் இந்த மீட்பு மெல்லியதாக இருப்பதாக PL கருதுகிறது.
IRCON, Q1 FY27-இல் Rs 18,003 million தனிப்பட்ட வருவாயைப் பதிவு செய்தது. இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.2 சதவீதம் உயர்ந்ததுடன், PL-ன் Rs 16,808 million மதிப்பீட்டை விட 7.1 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. வழக்கமான Q4 சாய்வைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் வருவாய் தொடர்ச்சியாக 40 சதவீதம் குறைந்தது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | PL மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| தனிப்பட்ட வருவாய் | Rs 18,003 million | 8.2% உயர்வு | Rs 16,808 million |
| முக்கிய EBITDA | Rs 955 million | 6.9% சரிவு | Rs 756 million |
| முக்கிய EBITDA விளிம்பு | 5.3% | 6.2%-லிருந்து 86 bps சரிவு | — |
| பிற வருமானம் உட்பட EBITDA | Rs 2,218 million | 5.7% உயர்வு | — |
| வரிக்கு முந்தைய லாபம் | Rs 2,035 million | 4.6% உயர்வு | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,635 million | 8.6% உயர்வு | Rs 1,271 million |
முக்கிய EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.9 சதவீதம் குறைந்து Rs 955 million ஆனது; என்றாலும் இது PL மதிப்பீட்டை விட 26.3 சதவீதம் அதிகம். முக்கிய EBITDA விளிம்பு 6.2 சதவீதத்திலிருந்து 5.3 சதவீதமாகக் குறைந்தது; வருவாய் மீட்பு இன்னும் செயல்பாட்டு ஆதாயமாக மாறவில்லை என்பதை இது காட்டுகிறது. பிற வருமானம் உட்பட EBITDA 5.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,218 million ஆனது; 17.8 சதவீதம் உயர்ந்த Rs 1,263 million பிற வருமானம் இதற்கு ஆதரவளித்தது.
பதிவான வரிக்கு முந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,035 million ஆனது. தேய்மானம் 31 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 150 million ஆனது; நிதிச் செலவு Rs 33 million ஆக மிகக் குறைவாகவே இருந்தது. 9 சதவீதம் குறைந்த வரிச் செலவு, சரிசெய்யப்பட்ட PAT 8.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,635 million ஆக உதவியது; இது PL மதிப்பீட்டை விட 28.7 சதவீதம் அதிகம். Q1 FY26-இல் Rs 1.60 ஆக இருந்த EPS, Rs 1.74 ஆக இருந்தது. எனவே PAT வளர்ச்சிக்கு முக்கிய EBITDA மேம்பாட்டைக் காட்டிலும் அதிக பிற வருமானமும் குறைந்த வரியும் ஆதரவளித்தன.
ஜூன் 30, 2026 நிலவரப்படி IRCON-ன் ஆர்டர் புத்தகம் Rs 2,34,000 million ஆக இருந்தது; FY26 முடிவில் அது Rs 2,50,000 million ஆக இருந்தது. இது முந்தைய தனிப்பட்ட வருவாயின் சுமார் 2.7 மடங்கு ஆகும். தொடர்ச்சியான சரிவு, Q1 ஆர்டர் வரவுகள் செயல்படுத்தலை விடக் குறைவாக இருந்ததைக் குறிக்கிறது என PL தெரிவிக்கிறது.
| ஆர்டர் புத்தக வகைப்பாடு | மதிப்பு | பங்கு |
|---|---|---|
| மொத்த ஆர்டர் புத்தகம் | Rs 2,34,000 million | 100% |
| ரயில்வே | Rs 1,80,000 million | 77% |
| நெடுஞ்சாலைகள் | Rs 37,000 million | 16% |
| பிற பிரிவுகள் | Rs 16,000 million | 7% |
| உள்நாட்டு திட்டங்கள் | Rs 2,14,000 million | 91% |
| சர்வதேச திட்டங்கள் | Rs 20,000 million | 9% |
| போட்டி ஏலத் திட்டங்கள் | Rs 1,29,000 million | 55% |
| நியமன அடிப்படையிலான திட்டங்கள் | Rs 1,04,000 million | 45% |
FY27E வருவாய், FY26-க்கு ஏறத்தாழ இணையாக Rs 85,000 million முதல் Rs 90,000 million வரை, தனிப்பட்ட EBITDA விளிம்பு 4.0 சதவீதம் முதல் 4.5 சதவீதம் வரை, PAT விளிம்பு 6.0 சதவீதம் முதல் 6.3 சதவீதம் வரை இருக்கும் என நிர்வாகம் முன்பு வழிகாட்டியது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 87,444 million | Rs 1,00,326 million |
| EBITDA | Rs 3,791 million | Rs 4,573 million |
| PAT | Rs 6,554 million | Rs 7,224 million |
PL தனது முன்னறிவிப்புகளைத் தக்கவைத்தது. மேம்பட்ட ரயில்வே ஒப்புதல் சூழலில் ஆர்டர் வரவுகளைத் தொடர்ந்து மாற்றுவது முக்கிய மறுமதிப்பீட்டுத் தூண்டுதலாகும். FY27 மத்திய பட்ஜெட்டில் இந்திய ரயில்வேக்கு Rs 2.78 trillion மற்றும் சாலைகளுக்கு Rs 3.10 trillion ஒதுக்கீடு இருப்பதாக PL குறிப்பிடுகிறது.
PL-ன் ஒரு பங்குக்கு Rs 136 இலக்கு விலை, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இலக்கும் மதிப்பீடுகளும் மாற்றமின்றி இருந்தன.
| கூறு | ஒரு பங்குக்கான மதிப்பு | மதிப்பீட்டு அடிப்படை |
|---|---|---|
| EPC வணிகம் | Rs 96 | பிற வருமானம் நீங்கலாக Rs 3.2 FY28E EPS மீது 30 மடங்கு விலை-வருவாய் பெருக்கல் |
| ரயில்வே துணை நிறுவனங்கள் மற்றும் கூட்டு முயற்சிகள் | Rs 30 | புத்தக மதிப்பின் ஒரு மடங்கு |
| முன்பணங்கள் நீங்கலான ரொக்கம் | Rs 10 | ரொக்க மதிப்பீடு |
| மொத்த இலக்கு விலை | Rs 136 | பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)