enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

வலுவான அளவு வளர்ச்சிக்குப் பிறகு VASP திறன் உயர்வு, ஸ்லரி-குழாய் சேமிப்பை இலக்கிடும் Jindal Steel

Jindal Steel Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Prabhudas Lilladher

27 Jul 2026

துறை: Iron & Steel

பரிந்துரை விலை

₹1,040

CMP

₹1,158.35

இலக்கு

₹1,298

ஏற்றம்

24.81%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் வளர்ச்சிக் காரணிகள்

ஜூலை 27, 2026-இன் Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher Jindal Steel மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. Angul செயல்பாடுகளின் திறன் உயர்வு, மதிப்புக் கூட்டப்பட்ட ஸ்டீல் தயாரிப்புகளின் அதிகரிக்கும் கலவை மற்றும் திட்டமிட்ட செலவுக் குறைப்பு ஆகியவை வளர்ச்சியின் அடுத்த கட்டமாக இருக்கும் என தரகர் கருதுகிறது.

மேம்பட்ட திறன் பயன்பாடு, மதிப்புக் கூட்டப்பட்ட தயாரிப்பு தொகுப்பின் விரிவாக்கம், உள்சார் மூலப்பொருட்களின் அதிக ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் ஸ்லரி குழாய் இயக்கத் தொடக்கம் ஆகியவை முதலீட்டு நிலைப்பாட்டுக்கு ஆதரவளிக்கின்றன. குறைந்த FY26 அடிப்படையிலிருந்து EBITDA CAGR 40 சதவீதத்துக்கு மேல் இருக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது.

Q1FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறன்

அளவு வளர்ச்சி, அதிக நிகர விற்பனை ஈட்டல் மற்றும் சிறந்த தயாரிப்பு கலவை காரணமாக Jindal Steel ஆரோக்கியமான Q1FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. Angul-ல் பிளாஸ்ட் ஃபர்னஸ், BOF2 மற்றும் BOF3 திறன் உயர்த்தப்பட்டதால், விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.4 சதவீதம் அதிகரித்து 2.23 மில்லியன் டன்னாக இருந்தது; இது தரகரின் 2.13 மில்லியன் டன் மதிப்பீட்டை விட அதிகம். உற்பத்தி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15 சதவீதம் அதிகரித்து 2.4 மில்லியன் டன்னாகியது.

ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26.1 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 154.76 பில்லியனாக இருந்தது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 12.7 சதவீதம் அதிகம். வலுவான பிளாட் மற்றும் லாங் ஸ்டீல் விலைகள் மற்றும் அதிக மதிப்புக் கூட்டப்பட்ட தயாரிப்பு கலவையால் ஈட்டல் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 14.2 சதவீதம் உயர்ந்து டன்னுக்கு Rs 69,400 ஆக இருந்தது. Q1FY27 விற்பனையில் மதிப்புக் கூட்டப்பட்ட ஸ்டீலின் பங்கு 66 சதவீதமாக இருந்தது; Q4FY26-ல் அது 61 சதவீதமாக இருந்தது. ஏற்றுமதி அளவுகளில் 9 சதவீதம் அல்லது 0.21 மில்லியன் டன் பங்களித்தது; Q4FY26-ல் இது 5 சதவீதமாக இருந்தது.

Q1FY27 செயல்பாட்டு அளவுகோல் Q1FY27 ஒப்பீடு
விற்பனை அளவு 2.23 மில்லியன் டன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.4% உயர்வு; தரகர் மதிப்பீடு: 2.13 மில்லியன் டன்
உற்பத்தி 2.4 மில்லியன் டன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15% உயர்வு
ஒருங்கிணைந்த வருவாய் Rs 154.76 பில்லியன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26.1% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 12.7% அதிகம்
ஈட்டல் டன்னுக்கு Rs 69,400 காலாண்டுக்கு காலாண்டு 14.2% உயர்வு
மதிப்புக் கூட்டப்பட்ட ஸ்டீல் கலவை விற்பனையில் 66% Q4FY26-ல் 61%
ஏற்றுமதி 0.21 மில்லியன் டன் அளவுகளில் 9%, Q4FY26-ல் 5% உடன் ஒப்பிடுகையில்

மார்ஜின்கள் மற்றும் லாபத்திறன்

அதிக உள்ளீட்டுச் செலவுகள் செயல்பாட்டு ஆதாயங்களை ஈடுசெய்தன. சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA Rs 26.54 பில்லியனாக இருந்தது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.1 சதவீதம் குறைந்தாலும், Prabhudas Lilladher மதிப்பீட்டை விட 7.9 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் 17.2 சதவீதமாக இருந்தது; ஓராண்டுக்கு முன்பு அது 24.3 சதவீதமாக இருந்தது. டன்னுக்கான EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 11,903 ஆக இருந்தது; இருப்பினும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 17.8 சதவீதம் உயர்ந்தது.

லாபத்திறன் சரிவு, கோக்கிங் நிலக்கரி செலவில் டன்னுக்கு US$23 உயர்வு, இரும்புத் தாது சார்ந்த செலவில் டன்னுக்கு Rs 500 உயர்வு, மத்திய கிழக்கு தொடர்பான இடையூறுகளால் டன்னுக்கு US$12 முதல் US$13 வரை ஏற்பட்ட பாதிப்பு மற்றும் செயல்பாடு நிறுத்தம் தொடர்பான டன்னுக்கு Rs 2,000 செலவு ஆகியவற்றைப் பிரதிபலித்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 8.39 பில்லியனாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 43.1 சதவீதம் குறைந்து, தரகரின் Rs 9.5 பில்லியன் மதிப்பீட்டுக்கும் கீழே இருந்தது; முக்கியமாக பிற வருமானம் குறைவாக இருந்ததால்.

உற்பத்தி வழிகாட்டுதல் மற்றும் Angul திறன் உயர்வு

FY27-க்கு 11.0 முதல் 11.5 மில்லியன் டன் உற்பத்தி மற்றும் 10.5 முதல் 11.0 மில்லியன் டன் விற்பனை என்ற வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. முன்கூட்டிய பராமரிப்பு நிறுத்தத்தால் Q1FY27-ல் 0.3 மில்லியன் டன் உற்பத்திக் குறைவு ஏற்பட்டது; மீதமுள்ள காலாண்டுகளில் இதை ஈடுகட்ட முடியும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.

Angul-ன் பிளாஸ்ட் ஃபர்னஸ் டிசம்பர் 2026-க்குள் 100 சதவீத திறன் பயன்பாட்டை எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பு உற்பத்தியின் 10 முதல் 11 நாட்களுக்கு மட்டுமே போதுமானதாக குறைவாக இருந்தது. உள்சார் இரும்புத் தாது பயன்பாடு 28 சதவீதத்தை எட்டியது; FY27 இறுதிக்குள் இதை 40 சதவீதமாக உயர்த்த இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. அதேவேளை, Utkal B1-லிருந்து நிலக்கரி அனுப்புதல் காலாண்டில் தொடங்கியது.

செலவுக் குறைப்பு மற்றும் மூலதனச் செலவு

Q2FY27-ல் கோக்கிங் நிலக்கரி செலவில் டன்னுக்கு மேலும் US$15 உயர்வு ஏற்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், செயல்பாடு நிறுத்தச் செலவு இல்லாமை, அதிக உற்பத்தி, செயல்பாட்டு ஆதாயம், குழாய் தொடர்பான தளவாடச் சேமிப்பு மற்றும் பிற செலவு நடவடிக்கைகள் காலாண்டு மார்ஜின்களுக்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

நடுத்தர காலத்தில் கட்டுப்படுத்தக்கூடிய செலவுகளை டன்னுக்கு Rs 1,000 குறைப்பதை நிறுவனம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது; இதில் ஸ்லரி குழாயிலிருந்து டன்னுக்கு Rs 700 அடங்கும். ஆண்டுக்கு 18 முதல் 20 மில்லியன் டன் திறன் கொண்ட 192 கிமீ குழாய் இயந்திர ரீதியாக நிறைவடைந்துள்ளது, ஆனால் பருவமழை நிலவரங்களுக்கு உட்பட்டு அதன் இயக்கத் தொடக்கம் ஆகஸ்ட் 2026 வரை தாமதமானது.

FY27-க்கு Rs 85 பில்லியன் மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது; இதில் Q1FY27-ல் Rs 19.6 பில்லியன் செலவிடப்பட்டது. அறிவிக்கப்பட்ட Rs 470 பில்லியனில் ஒட்டுமொத்த விரிவாக்க மூலதனச் செலவு Rs 375 பில்லியனாக இருந்தது. தீவிரமான புதிய தள திறன் சேர்ப்புகளுக்கு பதிலாக, சொத்துகளின் அதிக பயன்பாடு, தடைகளை நீக்குதல் மற்றும் கீழ்நிலை மதிப்புக் கூட்டப்பட்ட விரிவாக்கம் ஆகியவற்றுக்கு நிறுவனம் முன்னுரிமை அளிக்கும். இதில் பிளேட் திறனை 2 மில்லியன் டன்னிலிருந்து 2.5 மில்லியன் டன்னாக உயர்த்துவதும் அடங்கும்.

வருவாய் மதிப்பீடுகள் மற்றும் மதிப்பீடு

லாங் தயாரிப்பு விலை குறித்த குறைந்த அனுமானங்களைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், Prabhudas Lilladher தனது FY27E EBITDA மதிப்பீட்டை 6.8 சதவீதம் குறைத்து Rs 123 பில்லியனாகவும், FY27E EPS மதிப்பீட்டை 11.5 சதவீதம் குறைத்து Rs 52.5 ஆகவும் மாற்றியது. FY27E விற்பனை மதிப்பீட்டை 2.2 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 685 பில்லியனாக மாற்றியது.

மதிப்பீடு திருத்தப்பட்ட முன்னறிவிப்பு மாற்றம் அல்லது குறிப்பு
FY27E விற்பனை Rs 685 பில்லியன் 2.2% உயர்வு
FY27E EBITDA Rs 123 பில்லியன் 6.8% குறைவு
FY27E EPS Rs 52.5 11.5% குறைவு
FY28E EBITDA Rs 186 பில்லியன் FY27E-ல் 17.9% உடன் ஒப்பிடுகையில் மார்ஜின் 22.1% என கணிக்கப்பட்டுள்ளது

இலக்கு விலை Rs 1,298 ஆகும்; இது Rs 1,295-லிருந்து திருத்தப்பட்டுள்ளது. இது மார்ச் 2028E-ன் Rs 185.59 பில்லியன் EBITDA-வின் 7.5 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்கள் மற்றும் அபாயங்கள்

  • Angul திறன் உயர்வை செயல்படுத்துதல் மற்றும் இலக்கு திறன் பயன்பாட்டை அடைதல்.
  • திட்டமிட்ட கட்டுப்படுத்தக்கூடிய செலவுக் குறைப்பு மற்றும் செயல்பாட்டு ஆதாயங்களை வழங்குதல்.
  • பருவமழை நிலவரங்களுக்கு உட்பட்டு ஸ்லரி குழாயை இயக்கத் தொடங்குதல்.
  • ஸ்டீல் விலை வித்தியாசங்கள் மற்றும் லாங் ஸ்டீல் தேவை, விலைகளில் பருவகால பலவீனம்.
  • Mauritius துணை நிறுவனத்தின் Rs 1.43 பில்லியன் எதிர்மறை நிகர மதிப்பு; இதில் தொடரும் நிறுவனமாக இருப்பது குறித்த தணிக்கையாளர்களின் வலியுறுத்தல் நீடிக்கிறது.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.