BUY
₹1,232
₹1,158.35
₹1,410
14.45%
Anand Rathi Research, 26 ஜூலை 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் Jindal Steel மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, Rs1,410 இலக்கு விலையையும் மாற்றாமல் வைத்தது. முக்கிய நிர்வாகப் பணியாளர்களில் அண்மையில் செய்யப்பட்ட மாற்றம், திறன் பயன்பாட்டை உயர்த்துதல், அதிக விளிம்புடைய மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளை (VAP) விரிவுபடுத்துதல், கடன் சுமையைக் குறைத்தல் மற்றும் பொதுவான எஃகு தயாரிப்புகளிலிருந்து விலகுதல் ஆகியவற்றை மையமாகக் கொண்ட, மேலும் ஒழுக்கமான “சம்பாதித்து முதலீடு செய்” மூலதன ஒதுக்கீட்டு உத்தியைக் குறிக்கிறது என தரகர் கருதுகிறார்.
இலக்கு விலை 7x FY28E EV/EBITDA அடிப்படையில் உள்ளது; இது பங்கின் நீண்டகால சராசரி மடங்கிற்கு ஏற்ப உள்ளது.
Jindal Steel, Q1 FY27-ல் விற்பனை அளவில் ஆண்டு அடிப்படையில் 17.4 சதவீத வளர்ச்சியை பதிவு செய்து, 2.23 மில்லியன் டன்களை எட்டியது. வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் 25.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs15,500 கோடியாக இருந்தது; இது Anand Rathi மதிப்பீட்டை மீறியது. தரகரின் மதிப்பீட்டை விட டன் ஒன்றுக்கு Rs3,481 அதிகமாக இருந்த டன் ஒன்றுக்கு Rs69,427 சராசரி விற்பனை விலைகள் இதற்கு ஆதரவளித்தன.
EBITDA ஆண்டு அடிப்படையில் 11.5 சதவீதம் குறைந்து Rs2,660 கோடியாக இருந்தது; டன் ஒன்றுக்கான EBITDA Rs11,930 ஆக இருந்தது, இது Anand Rathi எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப அமைந்தது. திட்டமிட்ட பராமரிப்பு நிறுத்தத்தால் Q1 FY27-ல் சுமார் 0.3 மில்லியன் டன்கள் உற்பத்தி இழப்பு ஏற்பட்டதுடன், சுமார் டன் ஒன்றுக்கு Rs2,000 தற்காலிக இயக்கச் செலவுப் பாதிப்பும் ஏற்பட்டது. இழந்த உற்பத்தி Q2 FY27-ல் மீட்கப்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
| Q1 FY27 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்ட செயல்திறன் |
|---|---|
| விற்பனை அளவு | 2.23 மில்லியன் டன்கள்; ஆண்டு அடிப்படையில் 17.4 சதவீதம் உயர்வு |
| வருவாய் | Rs15,500 கோடி; ஆண்டு அடிப்படையில் 25.9 சதவீதம் உயர்வு |
| சராசரி விற்பனை விலை | டன் ஒன்றுக்கு Rs69,427 |
| EBITDA | Rs2,660 கோடி; ஆண்டு அடிப்படையில் 11.5 சதவீதம் சரிவு |
| டன் ஒன்றுக்கு EBITDA | Rs11,930 |
தயாரிப்புக் கலவையை முக்கிய வருவாய் உந்துசக்தியாக தரகர் அடையாளம் காண்கிறார். VAP பங்கு Q1 FY27-ல் 66 சதவீதமாக உயர்ந்தது; இது Q4 FY26-ல் 61 சதவீதமாக இருந்தது. Jindal Steel-ன் தயாரிப்பு வரிசை ரயில்வே, மெட்ரோ, பாதுகாப்பு மற்றும் பிற சிறப்புப் பயன்பாடுகளுக்குச் சேவை அளிக்கிறது. அரசின் முன்னெடுப்பிலான இறக்குமதி மாற்றீடும் விரிவடையும் திறனும் VAP பங்கை மேலும் உயர்த்தும் என Anand Rathi எதிர்பார்க்கிறது.
சொந்த இரும்புத் தாது ஒருங்கிணைப்பு Q1 FY27-ல் 28 சதவீதமாக மேம்பட்டது; இது Q4 FY26-ல் 16 சதவீதமாக இருந்தது. FY27 இறுதி இயக்க விகிதத்தில் சுமார் 40 சதவீத சொந்த ஒருங்கிணைப்பு இருக்கும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது.
Tensa சுரங்கத்திலிருந்து குறைந்த வெளியேற்றத்தைச் சமாளிக்க நிறுவனம் 3 மில்லியன் டன் Roida-I சுரங்கத்தை தொடங்கியுள்ளது. Utkal B1-லிருந்து அனுப்பப்படும் சரக்குகள் மூலப்பொருள் ஒருங்கிணைப்பை மேம்படுத்தி, செலவு ஏற்ற இறக்கத்தைக் குறைக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Jindal Steel-ன் 192-கிமீ, 18 மில்லியன் டன் சேறு குழாய், பம்ப் மற்றும் பெறும் நிலையச் சோதனைகளுக்குப் பிறகு, தொடர்ந்து நீர்ச் சோதனைகள் முடிந்ததும், ஆகஸ்ட் 2026 நடுப்பகுதியிலிருந்து இறுதிவரை செயல்படத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
குழாய் செயல்பாட்டுக்கு வந்ததும் சுமார் டன் ஒன்றுக்கு Rs700 சரக்கு போக்குவரத்துச் சேமிப்பு கிடைக்கும் என Anand Rathi எதிர்பார்க்கிறது; FY27E-ல் பகுதி பலனும் FY28E-ல் முழுப் பலனும் கணக்கில் கொள்ளப்பட்டுள்ளன. குறைந்த நீர் கலந்த சேறு கலவை மூலம் குழாயில் உள்ள தடைகளை நீக்கி 20 மில்லியன் டன்கள் வரை கொண்டு செல்ல முடியும்.
இந்தக் குழாய், 12 மில்லியன் டன் பெல்லட் வசதி மற்றும் வரவிருக்கும் 5 மில்லியன் டன் சின்டர் வசதிக்கான மூலப்பொருள் விநியோகத்துக்கு ஆதரவாக உள்ளது.
Angul BF-I சுமார் நாளொன்றுக்கு 11,000 டன் ஹாட் மெட்டல், அல்லது 110 சதவீத திறனில் இயங்குகிறது. Angul BF-II, டிசம்பர் 2026க்குள் 11,000-லிருந்து நாளொன்றுக்கு 13,000 டன்களாக உயர்வடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Raigarh பிளாஸ்ட்-ஃபர்னஸ் திறனுடன், மொத்த ஹாட்-மெட்டல் உற்பத்தி டிசம்பர் 2026க்குள் நாளொன்றுக்கு 30,000 டன்களைத் தாண்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இது 100 சதவீத திறன் பயன்பாட்டை நோக்கிய முன்னேற்றத்துக்கு ஆதரவளிக்கும். நிறுவப்பட்ட எஃகு திறன் 6 மில்லியன் டன் உயர்ந்து 15.6 மில்லியன் டன்னாக உள்ளது.
விற்பனை அளவு FY27E-ல் 10.8 மில்லியன் டன்களையும் FY28E-ல் 12.2 மில்லியன் டன்களையும் எட்டும் என Anand Rathi எதிர்பார்க்கிறது.
அருகாமைக் கால சவால்களில் Q2 FY27-ல் கோக்கிங் நிலக்கரி செலவில் டன் ஒன்றுக்கு US$15 உயர்வு மற்றும் பலவீனமான எஃகு விலைகள் அடங்கும்; சராசரி பெறுமதிகள் சுமார் டன் ஒன்றுக்கு Rs5,000 குறையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
நிறுத்தச் செலவின் மீள்திருப்பு, 0.3 மில்லியன் டன்களுக்கு மேற்பட்ட கூடுதல் விற்பனை, ஆரம்பகட்ட சேறு-குழாய் சேமிப்பு, சொந்த துறைமுகத்தின் அதிக கையாளுதல் மற்றும் மேம்பட்ட VAP கலவை ஆகியவற்றால் இந்த அழுத்தங்கள் பெருமளவில் ஈடுசெய்யப்படும் என Anand Rathi எதிர்பார்க்கிறது. Q2 FY27-ல் டன் ஒன்றுக்கான EBITDA சுமார் Rs10,250 முதல் Rs11,250 என தரகர் மதிப்பிடுகிறார்.
| மதிப்பீட்டுத் திருத்தம் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | 2.8 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது | 3.8 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது |
| EBITDA | 3.7 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது | 7.9 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | 5.2 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது | 12.3 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது |
FY28E EBITDA Rs20,583 கோடியாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது; EBITDA விளிம்பு 25.2 சதவீதம் மற்றும் டன் ஒன்றுக்கான EBITDA Rs16,882 ஆகும்.
நிகரக் கடன்-EBITDA விகிதம் Q1 FY27-ல் 1.71x ஆக இருந்தது; Q4 FY26-ல் இது 1.66x ஆக இருந்தது. குறைந்த கடன் செலவுகள், மேம்படும் பணப்புழக்கம் மற்றும் பெரும்பாலும் நிறைவடைந்த விரிவாக்கச் சுழற்சியின் உதவியுடன், இந்த விகிதத்தை Q2 FY27க்குள் 1.5x-க்கும் கீழ் குறைக்கும் நோக்கத்தை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது.
அறிவிக்கப்பட்ட மூலதனச் செலவு Rs47,000 கோடிக்கு எதிராக, மொத்த விரிவாக்கச் செலவு Rs37,500 கோடி ஆகும். மீதமுள்ள மூலதனச் செலவு திட்டமிட்டு மேற்கொள்ளப்பட்டு, பெருமளவில் உள்நாட்டு திரட்டல்களால் நிதியளிக்கப்படும் என Anand Rathi எதிர்பார்க்கிறது.
தரகர் அடையாளம் கண்ட முக்கிய அபாயங்கள்:
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)