BUY
₹5,453
₹5,135.45
₹6,205
13.79%
Prabhudas Lilladher இன் ஜூலை 21, 2026 அறிக்கை, குறுகிய கால செலவுச் சவால்கள் இருந்தபோதிலும் JK Cement இன் வளர்ச்சி முன்னோக்கு தொடர்வதாகக் கூறுகிறது. தரகர் தனது ACCUMULATE பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 6,227 இலிருந்து Rs 6,205 ஆகத் திருத்தினார்.
நேர்மறையான பார்வை, அளவு சார்ந்த வளர்ச்சி, சந்தைப் பங்கு அதிகரிப்பு, அண்மையில் செயல்பாட்டுக்கு வந்த திறனின் படிப்படியான பயன்பாடு, விரிவாக்கத் திட்டங்களின் செயலாக்கம், உயர்தர தயாரிப்புகளுக்கு நகர்தல், பசுமை மின்சாரம் மற்றும் எதிர்கால உள்நாட்டு நிலக்கரித் தொகுதி பயன்கள் ஆகியவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
JK Cement, Q1 FY27 இல் மதிப்பீட்டுக்கு இணையான செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.3 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.7 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 40,317 million ஆக இருந்தது; இது Prabhudas Lilladher இன் Rs 37,606 million மதிப்பீட்டை விட 7.2 சதவீதம் அதிகம்.
6 mtpa விரிவாக்கத்தின் படிப்படியான பயன்பாட்டால் ஒருங்கிணைந்த சிமென்ட் அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.6 சதவீதம் உயர்ந்து 6.61 mt ஆனது. கிரே சிமென்ட் அளவு 18 சதவீதம் உயர்ந்து 6.0 mt ஆனது; வெள்ளை சிமென்ட் அளவு 11 சதவீதம் உயர்ந்து 0.61 mt ஆனது. UAE இலிருந்து போட்டி இறக்குமதிகள் குறைந்ததைத் தொடர்ந்து, கிரே சிமென்டின் அதிக விலைகளும் வெள்ளை சிமென்ட் மற்றும் புட்டி மேம்பட்ட ஈட்டல்களும் கலப்பு நிகர விற்பனை ஈட்டலை காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6.8 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 6,099 ஒரு டன்னுக்கு ஆக்கின.
| Q1 FY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / தொடர்ச்சியான மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு / ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 40,317 million | 20.3% YoY; 3.7% QoQ | Rs 37,606 million மதிப்பீட்டை விட 7.2% அதிகம் |
| ஒருங்கிணைந்த சிமென்ட் அளவு | 6.61 mt | 17.6% YoY | 6 mtpa விரிவாக்கத்தின் படிப்படியான பயன்பாட்டால் ஆதரவு |
| கிரே சிமென்ட் அளவு | 6.0 mt | 18% YoY | — |
| வெள்ளை சிமென்ட் அளவு | 0.61 mt | 11% YoY | — |
| கலப்பு நிகர விற்பனை ஈட்டல் | Rs 6,099 ஒரு டன்னுக்கு | 6.8% QoQ | மேம்பட்ட கிரே சிமென்ட் விலைகள், வெள்ளை சிமென்ட் மற்றும் புட்டி ஈட்டல்கள் |
லாபத்தன்மை அழுத்தத்தில் தொடர்ந்தது. ஒருங்கிணைந்த EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.8 சதவீதம் குறைந்து Rs 6,477 million ஆனது, இருப்பினும் இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 4.3 சதவீதம் அதிகம். ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 980 ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.9 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.2 சதவீதமும் குறைந்தது, ஆனால் Rs 977 ஒரு டன்னுக்கான மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது.
பராமரிப்பு, பொதி, மூலப்பொருள் மற்றும் பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகள் அதிகரித்தது, சிறந்த எரிபொருள் கலவை மற்றும் நிலையான சரக்கு கட்டணத்தின் பயன்களை ஈடுசெய்தது. ஒருங்கிணைந்த PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.5 சதவீதம் குறைந்து Rs 2,775 million ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 7.1 சதவீதம் அதிகம்.
சிமென்ட் மற்றும் கிளிங்கர் திறன் பயன்பாடு முறையே 75 சதவீதம் மற்றும் 76 சதவீதமாக இருந்தது; Q4 FY26 இல் இது 82 சதவீதம் மற்றும் 93 சதவீதமாக இருந்தது. வர்த்தகப் பங்கு 69 சதவீதம், உயர்தர-தயாரிப்புப் பங்கு 18 சதவீதமாக இருந்தது; கலப்பு சிமென்ட் பங்கு 67 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
தேவை நிலவரங்களுக்கு உட்பட்டு, FY27 க்கான 22.5-23 mt கிரே சிமென்ட் அளவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. மத்திய இந்தியா வளர்ச்சி மற்றும் சந்தைப் பங்கு அதிகரிப்பை முன்னெடுத்து வருகிறது; வடக்கு மற்றும் தெற்கில் வளர்ச்சி திறன் கிடைப்பால் கட்டுப்படுத்தப்படுகிறது.
சிமென்ட் விலைகள் Q1 FY27 சராசரியுடன் ஒப்பிடும்போது பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தன; தொழில்துறையின் செலவு அழுத்தம் காரணமாக பருவமழைக் காலத்தில் குறிப்பிடத்தக்க விலைத் திருத்தங்கள் இருக்காது என நிர்வாகம் எதிர்பார்த்தது. இருப்பினும், Q2 FY27 இல் செலவுகள் காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் Rs 150 ஒரு டன்னுக்கு உயரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இதற்கு பெரும்பாலும் சுமார் Rs 100 ஒரு டன்னுக்கான எரிபொருள் பணவீக்கம், டீசல் செலவுகள் மற்றும் செயல்பாட்டு நெம்புகோல் குறைவு காரணமாகும். எரிபொருள் செலவுகள் Q2 FY27 இல் உச்சத்தை அடைந்து பின்னர் குறையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
UAE செயல்பாடுகள் H1 FY27 இல் தொடர்ந்து பாதிக்கப்பட்டன; வெள்ளை சிமென்ட் அளவு சுமார் 50 சதவீதம் குறைந்தது மற்றும் ஏற்றுமதி GCC நாடுகளுக்கு மட்டுப்படுத்தப்பட்டது. Q2 FY27 இல் சில போட்டி UAE இறக்குமதிகள் மீண்டும் தொடங்கின, என்றாலும் அவை இயல்பான நிலைகளுக்குக் கீழே இருந்தன.
விரிவாக்கம் தரகரின் முதலீட்டு கருத்தின் மையமாக உள்ளது. ஜெய்சல்மேர் கிளிங்கர் மற்றும் அரைக்கும் திறன், மேலும் பிகானேர் மற்றும் பஞ்சாப் அரைக்கும் அலகுகளைக் கொண்ட 7 mtpa வட இந்தியத் திட்டம் H1 FY28 இல் செயல்பாட்டுக்கு வருவதை நோக்கி முன்னேறுகிறது.
Mahan நிலக்கரித் தொகுதி FY28 முடிவிற்குள் உற்பத்தியைத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; அதைத் தொடர்ந்து சுமார் ஒரு வருடம் கழித்து இரண்டாவது தொகுதி தொடங்கும். இந்தத் தொகுதிகள் எரிபொருள் செலவுகளைக் குறைக்கவும், இறக்குமதி எரிபொருள் சார்பைக் குறைக்கவும், உபரி நிலக்கரியை விற்கவும் உதவக்கூடும்.
பெயிண்ட்ஸ் வணிகம் Rs 125 crore வருவாயில் Q1 FY27 இல் EBITDA சமநிலையை எட்டியது. FY27 இல் Rs 500-550 crore வருவாய் மற்றும் முழு ஆண்டு சமநிலைக்கு நிர்வாகம் வழிகாட்டுகிறது. RMC வலையமைப்பு FY27 முடிவில் 17 ஆலைகளிலிருந்து 50 ஆகவும் FY28 முடிவில் 100 ஆகவும் விரிவுபடுத்தத் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
Prabhudas Lilladher, FY26-28E EBITDA மற்றும் அளவு CAGR முறையே 24 சதவீதம் மற்றும் 14 சதவீதமாக இருக்கும் என கணித்துள்ளார். தரகர் மதிப்பீடுகளில் சிறிய திருத்தங்களைச் செய்து, FY27E மற்றும் FY28E விற்பனை மதிப்பீடுகளை முறையே 1.1 சதவீதம் மற்றும் 1.0 சதவீதம் உயர்த்தினார்; அதேவேளையில் EBITDA மதிப்பீடுகளை 0.1 சதவீதம் மற்றும் 0.3 சதவீதம் குறைத்தார்.
| மதிப்பீட்டு கூறு | மதிப்பு |
|---|---|
| மதிப்பீட்டு மடங்கு | மார்ச் 2028E EV/EBITDA இன் 15 மடங்கு |
| மார்ச் 2028E EBITDA | Rs 36,746 million |
| மதிப்பிடப்பட்ட நிகரக் கடன் | Rs 71,710 million |
| இலக்கு விலை | ஒரு பங்குக்கு Rs 6,205 |
இலக்கு விலை, மார்ச் 2028E இன் Rs 36,746 million EBITDA இன் 15 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது. அதில் மதிப்பிடப்பட்ட Rs 71,710 million நிகரக் கடனைக் கழித்தால், ஒரு பங்குக்கு Rs 6,205 என்ற பங்கு மதிப்பு கிடைக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)