enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

JK Cement திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் பசுமை மின்சாரம் நீண்டகால வருவாய் தெளிவுத்தன்மைக்கு ஆதரவு அளிக்கின்றன

JK Cement Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Choice Equity Broking Pvt. Ltd.

20 Jul 2026

துறை: Construction Materials

பரிந்துரை விலை

₹5,495

CMP

₹5,135.45

இலக்கு

₹7,000

ஏற்றம்

27.39%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் இலக்கு விலை

Choice Institutional Equities, ஜூலை 20, 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில் JK Cement Limited மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டையும் Rs 7,000 ஒரு பங்கிற்கு என்ற ஒரு ஆண்டு முன்கூட்டிய இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்தது. திறன் சேர்ப்புகளுக்குப் பிறகு மத்திய இந்தியாவில் தொடர்ந்து அதிகரித்த சந்தைப் பங்கு, FY27Eக்கான நிர்வாகத்தின் இரட்டை இலக்க விற்பனை அளவு வளர்ச்சி இலக்கு மற்றும் FY30Eக்குள் சுமார் 50 MTPA சாம்பல் சிமென்ட் திறனை நோக்கிய நிறுவனத்தின் பாதை ஆகியவை தரகரின் நேர்மறை பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.

பசுமை மின்சாரத்தின் அதிக பயன்பாடு மற்றும் மாற்று எரிபொருள், மூலப்பொருட்களின் கூடுதல் பயன்பாடு மூலம் கட்டமைப்பு ரீதியான மارجின் முன்னேற்றத்தை Choice எதிர்பார்க்கிறது. நிலையான சிமென்ட் விலை சூழலும் எரிபொருள் செலவு அழுத்தத்தை ஓரளவு ஈடுசெய்ய வேண்டும்.

Q1 FY27 நிதி செயல்திறன்

JK Cement, Rs 40,317 million ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.3 சதவீதம் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.7 சதவீதம் அதிகரித்து, Choice இன் Rs 37,012 million மதிப்பீட்டை மீறியது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.8 சதவீதம் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 5.1 சதவீதம் குறைந்து Rs 6,477 million ஆக இருந்தது; இருப்பினும் தரகரின் Rs 6,153 million மதிப்பீட்டை மீறியது.

Q1 FY27 அளவீடு அறிவிக்கப்பட்டது ஆண்டு மாற்றம் காலாண்டு மாற்றம் Choice மதிப்பீடு
வருவாய் Rs 40,317 million 20.3% 3.7% Rs 37,012 million
EBITDA Rs 6,477 million -5.8% -5.1% Rs 6,153 million
விற்பனை அளவு 6.6 million tonnes 18.0% 6.3 million tonnes
உணர்வு விலை Rs 6,090 ஒரு டன்னுக்கு 1.9% 6.5% Rs 5,917 ஒரு டன்னுக்கு
ஒரு டன்னுக்கான மொத்த செலவு Rs 5,112 7.6% 8.5%
PAT Rs 2,775 million -14.5%

விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.0 சதவீதம் அதிகரித்து 6.6 million tonnes ஆனது; உணர்வு விலை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1.9 சதவீதம் மற்றும் தொடர்ச்சியாக 6.5 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 6,090 ஒரு டன்னுக்கு ஆனது. எனினும், ஒரு டன்னுக்கான மொத்த செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.6 சதவீதம் மற்றும் தொடர்ச்சியாக 8.5 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 5,112 ஆனது. இதனால் ஒரு டன்னுக்கான EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் Rs 247 குறைந்து Rs 978 ஆனது. EBITDA மارجின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 445 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 16.1 சதவீதம் ஆனது.

செயல்பாட்டு செயல்திறன் மற்றும் திறன் விரிவாக்கம்

சாம்பல் சிமென்ட் அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதம் அதிகரித்து 5.96 million tonnes ஆனது; Q1 FY27 இல் வெள்ளை சிமென்ட் அளவு 29 சதவீதம் அதிகரித்து 0.54 million tonnes ஆனது. சிமென்ட் திறன் பயன்பாடு 75 சதவீதமாகவும் கிளிங்கர் பயன்பாடு 76 சதவீதமாகவும் இருந்தது. பிரீமியம் தயாரிப்புகள் வர்த்தக விற்பனையில் 18 சதவீதமாக இருந்தன.

Q1 FY27 நிலவரப்படி, JK Cement 32.3 MTPA சாம்பல் சிமென்ட் திறனையும் 3.1 MTPA வெள்ளை சிமென்ட் மற்றும் சுவர்-புட்டி திறனையும் கொண்டிருந்தது. நிறுவனம் 17 ரெடி-மிக்ஸ் கான்கிரீட் ஆலைகளை இயக்கியது; சுமார் 91,000 விற்பனையாளர்கள் மற்றும் சில்லறை விற்பனையாளர்களைக் கொண்ட விநியோக வலையமைப்பையும் கொண்டிருந்தது.

அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் Rs 50,000 million முதல் Rs 60,000 million வரை மூலதனச் செலவு செய்ய நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது. முக்கிய திட்டங்களில் வட இந்தியாவின் ஜெய்சல்மர், பிகானேர் மற்றும் பதிண்டாவில் 7 MTPA சாம்பல்-சிமென்ட் விரிவாக்கமும், நாதத்வாராவில் 6 லட்சம் டன் சுவர்-புட்டி ஆலையும் அடங்கும்; இது Q2 FY27 இல் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

பெயிண்ட் வணிகம், வளங்கள் மற்றும் இருப்புநிலை

பெயிண்ட் வணிகம் Rs 1,250 million ஐ மீறும் நிகர வருவாயை ஈட்டியது. FY27 இல் Rs 5,000 million க்கும் அதிக நிகர வருவாய், Q1 FY27க்குள் EBITDA சமநிலை, 7 சதவீத EBITDA மارجின் மற்றும் FY28 இல் கூடுதலாக Rs 1,500 million வருவாய் என்பதே நிர்வாகத்தின் இலக்காகும்.

JK Cement க்கு சுமார் 900 million tonnes சுண்ணாம்புக்கல் கையிருப்பும் 96 million tonnes நிலக்கரி கையிருப்பும் உள்ளன. பசுமை மின்சாரத் திறன் 342.3 MW ஆக உள்ளது; இதில் 223 MW சொந்த சூரிய மற்றும் காற்றாலைத் திறனும், கழிவு வெப்ப மீட்பிலிருந்து 119.3 MWh உம் அடங்கும். ஜூன் 30, 2026 நிலவரப்படி, EBITDA உடனான நிகரக் கடன் விகிதம் 1.69 மடங்காகவும், பங்குமுதலுடன் நிகரக் கடன் விகிதம் 0.53 மடங்காகவும் இருந்தது.

மதிப்பீடுகள் மற்றும் வருவாய் பார்வை

Choice, Q2 FY27E இல் ஒரு டன்னுக்கு கூடுதலாக Rs 150 செலவு உயர்வை சேர்த்துள்ளது. இதில் நிர்வாக வழிகாட்டுதலுக்கு ஏற்ப ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 100 எரிபொருள் பணவீக்கமும், ஒரு டன்னுக்கு Rs 50 அதிகரித்த பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகளும் அடங்கும்; குறைந்த பேக்கேஜிங் செலவால் இது ஓரளவு ஈடுசெய்யப்படுகிறது.

FY27E இல் ஒரு டன்னுக்கான மொத்த செலவு சுமார் Rs 130 அதிகரிக்கும் என்றும், ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 1,053 ஆக இருக்கும் என்றும் தரகர் மதிப்பிடுகிறார். விற்பனை அளவு வளர்ச்சி FY27E இல் 7.0 சதவீதம், FY28E இல் 8.0 சதவீதம் மற்றும் FY29E இல் 10.0 சதவீதம் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது. உணர்வு விலை வளர்ச்சி முறையே 3.0 சதவீதம், 0.5 சதவீதம் மற்றும் 0.5 சதவீதம் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

முன்னறிவிப்பு அளவீடு FY27E FY28E FY29E
விற்பனை அளவு வளர்ச்சி 7.0% 8.0% 10.0%
உணர்வு விலை வளர்ச்சி 3.0% 0.5% 0.5%
EBITDA மارجின் 19.1%

FY26 முதல் FY29E வரையிலான காலத்தில் EBITDA CAGR 13.5 சதவீதமாக இருக்கும் என Choice கணித்துள்ளது; EBITDA மارجின் FY26 இல் 17.3 சதவீதத்திலிருந்து FY29E இல் 19.1 சதவீதமாக விரிவடையும். எதிர்பார்த்ததைவிட சிறந்த Q1 செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, தரகர் FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 1.7 சதவீதம் மற்றும் 2.0 சதவீதம் உயர்த்தினார். FY27E மற்றும் FY28E PAT மதிப்பீடுகள் முறையே 3.0 சதவீதம் மற்றும் 2.3 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டன.

மதிப்பீடு மற்றும் முக்கிய அபாயங்கள்

Rs 7,000 ஒரு பங்கிற்கான இலக்கு விலை, 3.6 மடங்கு FY28E EV/CE மடங்கீட்டைப் பயன்படுத்தி நிர்ணயிக்கப்பட்டது.

  • அருகாமைக் கால அபாயங்களில் உயர்ந்த எரிபொருள் மற்றும் செயல்பாட்டுச் செலவு அழுத்தம் அடங்கும்.
  • முதலீட்டிற்கான அடிப்படை நிலையான சிமென்ட் விலை, திட்டமிட்ட திறன் சேர்ப்புகள், மேம்படும் பயன்பாடு மற்றும் செலவுக் குறைப்பு முயற்சிகளின் வெற்றிகரமான செயலாக்கத்தை சார்ந்துள்ளது.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.