enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

வலுவான Q4FY26 முடிவுகளுக்குப் பின் மார்ஜின்கள் நீடிப்பதால் அளவு சார்ந்த வளர்ச்சியை இலக்காகக் கொண்ட Kajaria Ceramics

Kajaria Ceramics Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: ICICI Direct Research

02 Jun 2026

துறை: Construction Materials

பரிந்துரை விலை

₹1,114

CMP

₹1,246.75

இலக்கு

₹1,300

ஏற்றம்

16.70%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

ICICI Direct Research, Kajaria Ceramics மீதான BUY பார்வையைத் தொடர்கிறது; CMP Rs 1,114 உடன் ஒப்பிடுகையில் FY28E P/E-ன் 34 மடங்கு அடிப்படையில் பங்கின் மதிப்பை ஒரு பங்குக்கு Rs 1,300 என நிர்ணயித்துள்ளது.

Kajaria, இந்தியா மற்றும் நேபாளம் முழுவதும் ஆண்டுக்கு 87.8 மில்லியன் சதுர மீட்டர் திறனுடன் செயல்படும் இந்தியாவின் மிகப்பெரிய செராமிக் மற்றும் விட்ரிஃபைடு-டைல் உற்பத்தியாளர் ஆகும். அதன் வலுவான பிராண்ட், நிகர ரொக்க இருப்புநிலை, துறையில் முன்னணி மார்ஜின்கள் மற்றும் வருவாய் விகிதங்கள், மேலும் டயர் 2 மற்றும் டயர் 3 நகரங்களில் விரிவடையும் அணுகல் ஆகியவற்றை ICICI Direct முக்கிய பலங்களாகக் குறிப்பிட்டுள்ளது. இருப்பினும், வருவாய் வளர்ச்சியின் வேகத்திற்கு பரவலான தேவை மீட்பு முக்கியமாக உள்ளது.

வலுவான Q4FY26 செயல்திறன்

Kajaria Ceramics, Q4FY26-ல் Rs 1,373.4 கோடி நிகர விற்பனையைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.4 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 17.6 சதவீதமும் அதிகரித்தது. டைல் விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் அதிகரித்து 33.5 மில்லியன் சதுர மீட்டராக இருந்தது; டைல் வருவாய் 11.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,212.6 கோடியாக இருந்தது.

செலவு மேம்பாடு மற்றும் வலுவான விற்பனை வளர்ச்சியால் EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 90.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 263.5 கோடியாக இருந்தது; EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 786 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 19.2 சதவீதமாக இருந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 266.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 155.8 கோடியாக இருந்தது. இந்தக் காலாண்டில் துணை நிறுவனம் Kajaria International DMCC-ல் Rs 4.78 கோடி மதிப்பிழப்பு இழப்பு இடம்பெற்றது.

நிதி அளவுகோல் Q4FY26 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம்
நிகர விற்பனை Rs 1,373.4 கோடி 12.4% அதிகரிப்பு
டைல் விற்பனை அளவு 33.5 மில்லியன் சதுர மீட்டர் 11.0% அதிகரிப்பு
டைல் வருவாய் Rs 1,212.6 கோடி 11.4% அதிகரிப்பு
EBITDA Rs 263.5 கோடி 90.4% அதிகரிப்பு
EBITDA மார்ஜின் 19.2% 786 bps விரிவாக்கம்
PAT Rs 155.8 கோடி 266.3% அதிகரிப்பு

FY26 நிதிச் சுருக்கம் Rs 4,831 கோடி நிகர விற்பனை, Rs 866 கோடி EBITDA, 17.9 சதவீத EBITDA மார்ஜின், Rs 486 கோடி PAT மற்றும் Rs 30.5 EPS எனப் பதிவு செய்கிறது.

நிர்வாகக் கருத்துரை மற்றும் செயல்பாட்டு புதுப்பிப்புகள்

  • நிர்வாகம் வருவாய் அல்லது டைல்-அளவு வழிகாட்டுதலை வழங்கவில்லை; ஆனால் செயல்பாட்டு மார்ஜின்கள் 18 சதவீதம் முதல் 19 சதவீதம் வரையிலான நிலையில் நீடிக்கலாம் என நம்பிக்கை தெரிவித்தது.
  • பிப்ரவரி வரை தேவை 8 சதவீதம் முதல் 9 சதவீதம் வரை உயர்ந்தது; மார்ச் மாத Morbi மூடலால் பயன் கிடைத்தது.
  • Q4FY26-ல் உற்பத்தி 7 சதவீதம் குறைந்தபோதிலும், ஏப்ரல் 16 அன்று அனைத்து ஆலைகளும் முழுத் திறனுக்குத் திரும்பின.
  • Kajaria, Kerovit-ல் மீதமுள்ள 15 சதவீத பங்குகளை Rs 50 கோடிக்கு கையகப்படுத்துவதை நிறைவு செய்தது; இதனால் குளியலறை உபகரண வணிகம் முழு உரிமையாக்கப்பட்டது.
  • குறைந்த சரக்கு மற்றும் பெறத்தக்க நாட்களால், செயல்பாட்டு மூலதன நாட்கள் Q4FY25-ல் 65-லிருந்து Q4FY26-ல் 51 ஆக மேம்பட்டன.

அளவு வளர்ச்சி பார்வை மற்றும் திறன் விரிவாக்கம்

ஒழுங்கமைக்கப்படாத Morbi குழுமத்தில் சரக்கு குறைதல் மற்றும் உயர்ந்த எரிவாயு, சரக்கு போக்குவரத்துச் செலவுகள் காரணமாக பிராந்திய உற்பத்தியாளர்களிடையே நீடித்த விநியோகச் சுருக்கம் ஏற்படுவது, தரகரின் அளவு-வளர்ச்சி கருத்தின் அடிப்படையாகும். போட்டித் தீவிரம் குறைவதால் பிராண்டட் நிறுவனங்கள் சந்தைப் பங்கைப் பெறவும் விலை நிர்ணய திறனை மேம்படுத்தவும் உதவும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது.

FY26 முதல் FY28E வரை டைல் வருவாய் CAGR 9 சதவீதம் என இருந்து Rs 5,089 கோடியை எட்டும் என்றும், டைல் விற்பனை அளவு CAGR 7.1 சதவீதம் என இருந்து சுமார் 132.3 மில்லியன் சதுர மீட்டராகும் என்றும் ICICI Direct கணித்துள்ளது. மொத்த வருவாய் FY28E-ல் 9.2 சதவீத CAGR-ல் வளர்ந்து Rs 5,757 கோடியாகும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Kajaria, Srikalahasti-ல் 10 மில்லியன் சதுர மீட்டர் கிளேஸ்டு விட்ரிஃபைடு-டைல் திறனைச் சேர்க்க சுமார் Rs 210 கோடி முதலீடு செய்கிறது; இதை Q4FY27-க்குள் நிறைவு செய்ய இலக்கு வைத்துள்ளது.

எரிவாயு செலவுகள், விலை நிர்ணயம் மற்றும் மார்ஜின் பார்வை

ஏப்ரலில் எரிவாயுச் செலவுகள் அதிகரித்தன, குறிப்பாக தெற்கு மற்றும் மேற்கில். வடக்கு ஆலைகளின் எரிவாயுப் பயன்பாட்டில் 30 சதவீதம் குறைந்த செலவிலான உயிரி எரிபொருளாக இருப்பதால் அங்குள்ள பயனுள்ள செலவு குறைகிறது என நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஒரு அலகுக்கான மார்ஜினைப் பாதுகாக்க, Kajaria வடக்கில் 12 சதவீதம் முதல் 17 சதவீதம் வரையும் மேற்கிலும் தெற்கிலும் 16 சதவீதம் முதல் 17 சதவீதம் வரையும் விலைகளை உயர்த்தியது.

அதிக அளவு விற்பனை, சந்தைப்படுத்தல் மற்றும் பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகளை அதிகரிக்கக்கூடும் என்பதால், FY26-ன் 17.9 சதவீதத்தைவிடக் குறைவாக FY27E-ல் 17.1 சதவீதமும் FY28E-ல் 17.0 சதவீதமும் EBITDA மார்ஜின் இருக்கும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது.

தரகர் மதிப்பீடுகள்

நிதி அளவுகோல் FY27E FY28E
வருவாய் குறிப்பிடப்படவில்லை Rs 5,757 கோடி
EBITDA Rs 933 கோடி Rs 981 கோடி
EBITDA மார்ஜின் 17.1% 17.0%
PAT Rs 583 கோடி Rs 610 கோடி
EPS Rs 36.6 Rs 38.3

மதிப்பீடுகள் மறுசீரமைப்புக்குப் பின், ICICI Direct FY27E வருவாயை 5.5 சதவீதம், EBITDA-வை 9.1 சதவீதம், PAT-ஐ 10.0 சதவீதம் மற்றும் EPS-ஐ 10.2 சதவீதம் உயர்த்தியது. FY28E வருவாய், EBITDA, PAT மற்றும் EPS முறையே 1.0 சதவீதம், 3.1 சதவீதம், 3.7 சதவீதம் மற்றும் 3.7 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டன.

முக்கிய அபாயங்கள் மற்றும் வெளிப்புற காரணிகள்

  • தேவையில் நீடித்த மந்தநிலை அளவு வளர்ச்சி மற்றும் வருவாயைப் பாதிக்கக்கூடும்.
  • எரிவாயு விலைகளில் ஏதேனும் கூர்மையான உயர்வு மார்ஜின்களுக்கு அழுத்தம் தரக்கூடும்.
  • Morbi மூடல், மத்திய கிழக்கு மோதல் மற்றும் கணிசமாக உயர்ந்த சரக்கு போக்குவரத்துச் செலவுகள் காரணமாக மார்ச் மாதத்தில் ஏற்றுமதி நிலைமைகள் பலவீனமாக இருந்தன.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.