HOLD
₹132
₹121.2
₹126
4.55%
15 ஆகஸ்ட் 2026 தேதியிட்ட KNR Constructions குறித்த Prabhudas Lilladher இன் Q1 FY27 முடிவு அறிக்கை HOLD மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 119 இலிருந்து ஒரு பங்குக்கு Rs 126 ஆக உயர்த்துகிறது. ஆர்டர்-புத்தக வளர்ச்சி ஆரோக்கியமாக இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்; சுரங்கம் KNR Constructions இன் அடுத்த வளர்ச்சி கட்டமாக இருக்கும் எனவும் பார்க்கிறார். எனினும், பங்கு புத்தக மதிப்புக்குக் கீழே வர்த்தகமானாலும் 18x FY28E EPS விலையில் இருப்பதால், அருகிலுள்ள கால உயர்வு குறைவாகவே கருதப்படுகிறது.
Rs 126 இலக்கு, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அணுகுமுறையை அடிப்படையாகக் கொண்டது. 9x FY28E வருவாய் மடங்கு EPC செயல்பாடுகளுக்கு ஒரு பங்குக்கு Rs 65 மதிப்பிடுகிறது; BOT மற்றும் HAM திட்டங்கள் ஒரு பங்குக்கு Rs 62 பங்களிக்கின்றன.
KNR Constructions, Q1 FY27 இல் பலவீனமான செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. வருவாய் Rs 4,367 mn ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் குறைவாகவும், Prabhudas Lilladher இன் Rs 4,592 mn மதிப்பீட்டை விட 5 சதவீதம் குறைவாகவும் இருந்தது. புதிய HAM மற்றும் சுரங்கத் திட்டங்கள் தொடங்குவதில் தாமதம், கர்நாடக HAM தொகுப்புகளில் நிலம் கையகப்படுத்தல் சிக்கல்கள் மற்றும் ஆரம்பகட்ட செயலாக்க சவால்கள் செயல்திறனைக் கட்டுப்படுத்தின.
பதிவான வருவாயில் IndInfravit சொத்து பணமாக்கல் பரிவர்த்தனை தொடர்பான Rs 760 mn ஒருமுறைத் தொகை இடம்பெற்றது. சரிசெய்யப்பட்ட வருவாய் Rs 3,607 mn ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25 சதவீதம் குறைந்தது. பதிவான EBITDA Rs 655 mn ஆகவும், 15.0 சதவீத விளிம்புடனும் இருந்தது; Rs 460 mn ஒருமுறைச் செலவுகளுக்குப் பிறகு சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA Rs 195 mn ஆகவும், சரிசெய்யப்பட்ட விளிம்பு 5.4 சதவீதமாகவும் இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 378 mn ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26 சதவீதம் குறைந்தது. பதிவான PAT இல் இரண்டு SPVs ஐ IndInfravit க்கு விற்றதன் மூலம் கிடைத்த Rs 2,800 mn அசாதாரண லாபம் இடம்பெற்றது.
| Q1 FY27 அளவீடு | பதிவானது | சரிசெய்யப்பட்டது / கருத்துரை |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 4,367 mn; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10% குறைவு | Rs 760 mn ஒருமுறைத் தொகையை நீக்கிய பிறகு Rs 3,607 mn; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25% குறைவு |
| EBITDA | Rs 655 mn; 15.0% விளிம்பு | Rs 460 mn ஒருமுறைச் செலவுகளுக்குப் பிறகு Rs 195 mn; 5.4% விளிம்பு |
| PAT | பதிவான PAT இல் Rs 2,800 mn அசாதாரண லாபம் இடம்பெற்றது | Rs 378 mn சரிசெய்யப்பட்ட PAT; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26% குறைவு |
ஆர்டர் தெளிவுத்தன்மை முன்னோக்கிற்கான முக்கிய ஆதரவாக உள்ளது. KNR Constructions இன் Q1 FY27 ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs 8,700 கோடி ஆக இருந்தது; இது முந்தைய வருவாயின் சுமார் நான்கு மடங்கு, மேலும் Rs 6,600 கோடி கூடுதல் L1 ஆர்டர்கள் இருந்தன.
| ஆர்டர்-புத்தகப் பிரிவு | ஆர்டர் புத்தகப் பங்கு |
|---|---|
| சுரங்கம் | சுமார் 45 சதவீதம் |
| சாலைகள் | 38 சதவீதம் |
| நீர்ப்பாசனம் | 11 சதவீதம் |
| குழாய்கள் | 6 சதவீதம் |
சாலைகள், நீர்ப்பாசனம், எரிசக்தி மற்றும் மாநில-அரசு EPC திட்டங்களில் FY27 ஆர்டர் வரவு Rs 8,000-10,000 கோடியாக இருக்க நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது. செயலாக்கத் தெளிவுத்தன்மை, வருமானம் மற்றும் ஒழுக்கமான ஏலமிடலில் கவனம் செலுத்தும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஏல அணுகுமுறையை நிறுவனம் பின்பற்றுகிறது.
ஒருமுறைப் பொருட்களைத் தவிர்த்து, FY27க்கான Rs 22,000-23,000 mn வருவாய் வழிகாட்டுதலையும் 8-9 சதவீத EBITDA விளிம்பு வழிகாட்டுதலையும் நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. Chennai ECR HAM, Telangana HAM மற்றும் Kusmunda MDO திட்டங்கள் வேகம் பெறுவதால் Q3 FY27 முதல் செயலாக்கம் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் மேம்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
FY28க்கு, Rs 30,000 mnக்கும் அதிகமான வருவாய் மற்றும் 11-12 சதவீத EBITDA விளிம்பை நிர்வாகம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது. Prabhudas Lilladher இன் மதிப்பீடுகள் பின்வருமாறு:
| அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 20,602 mn | Rs 25,106 mn |
| EBITDA | Rs 2,163 mn | Rs 2,887 mn |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,522 mn | Rs 2,026 mn |
சுரங்க செயலாக்கம் முக்கிய ஊக்கியாகவும் நேர அபாயமாகவும் உள்ளது. Kusmunda MDO செப்டம்பர் 2026 இல் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இது FY27 வருவாயில் சுமார் Rs 1,500 mn பங்களிக்கும், பின்னர் ஆண்டுதோறும் சுமார் Rs 4,000 mn பங்களிக்கும். Banhardih MDO, Stage-II வன அனுமதிக்காக காத்திருக்கிறது; இது FY28 இல் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, மேலும் ஆண்டுதோறும் சுமார் Rs 5,000 mn கூடுதல் வருவாய் வாய்ப்பைக் கொண்டுள்ளது.
KNR Constructions, FY27 இல் Rs 3,500-4,000 mn சுரங்க மூலதனச் செலவைத் திட்டமிட்டுள்ளது; சுரங்க PAT விளிம்புகள் 6 சதவீதத்திற்கு மேல் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது. Caterpillar மற்றும் Komatsu உபகரண மீள்கொள்முதல் ஏற்பாடுகள் பராமரிப்புச் செலவுகளைக் குறைத்து எரிபொருள் திறனை மேம்படுத்தும் நோக்கில் உள்ளன.
KNR Constructions தனித்த அடிப்படையில் கடனற்றது; Q1 FY27 இல் தனித்த ரொக்கமாக Rs 3,100 mn இருந்தது. சொத்து விற்பனையிலிருந்து Rs 10,000 mn கிடைக்கும் என நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. பங்கு மீள்கொள்முதல் குறித்து வாரியம் பரிசீலித்து வருகிறது; இருப்பினும் பங்குதாரர் விநியோகங்களை சுரங்க மூலதனச் செலவு மற்றும் HAM பங்கு மூலதனத் தேவைகளுடன் நிர்வாகம் சமநிலைப்படுத்தும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)