enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

அண்மை ஆர்டர்கள் செயலாக்கத்துக்கு வருவதால் KNR Constructions-க்கு FY28 மீட்பு சாத்தியம்

KNR Constructions Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

01 Jun 2026

துறை: Infrastructure

பரிந்துரை விலை

₹129

CMP

₹121.2

இலக்கு

₹130

ஏற்றம்

0.78%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

Motilal Oswal Financial Services, KNR Constructions மீதான தனது நடுநிலை மதிப்பீட்டையும், பகுதிகளின் மொத்த மதிப்பீட்டு அடிப்படையிலான Rs 130 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்தது; CMP Rs 129 ஆக உள்ளது. செயல்படுத்தக்கூடிய ஆர்டர் புத்தகம் குறைவாக இருந்ததால் செயலாக்கம் மந்தமடைந்து, நிறுவனம் 4QFY26-இல் மீண்டும் மதிப்பீடுகளை பெரிய அளவில் தவறவிட்டதாக தரகர் தெரிவித்தார். அண்மையில் வென்ற திட்டங்கள் FY28 முதல் மட்டுமே செயலாக்கத்தில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.

பலவீனமான 4QFY26 செயல்பாட்டு செயல்திறன்

KNR Constructions, 4QFY26-இல் தனித்த அடிப்படையில் சுமார் Rs 535 crore வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37.1% குறைந்தது, ஆனால் Motilal Oswal-ன் Rs 464 crore மதிப்பீட்டை விட 16% அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 76% குறைந்து Rs 28.3 crore ஆக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 46 crore மதிப்பீட்டை விட குறிப்பிடத்தக்க அளவு குறைவு. EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 850 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 5.3% ஆனது; மதிப்பீடு 9.9% ஆக இருந்தது.

சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 74% குறைந்து Rs 19.2 crore ஆனது; தரகரின் மதிப்பீடு Rs 27.8 crore ஆக இருந்தது. வாரியம் Rs 0.25 ஒரு பங்குக்கு ஈவுத்தொகையை பரிந்துரைத்தது. FY26-இல் வருவாய், EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் முறையே சுமார் 35%, 66% மற்றும் 73% குறைந்தன.

விவரங்கள் 4QFY26 பதிவானது ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் Motilal Oswal மதிப்பீடு
வருவாய் Rs 535 crore 37.1% குறைவு Rs 464 crore
EBITDA Rs 28.3 crore 76% குறைவு Rs 46 crore
EBITDA விளிம்பு 5.3% 850 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு 9.9%
சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 19.2 crore 74% குறைவு Rs 27.8 crore

சாலை ஒப்பந்தங்கள் மற்றும் செயலாக்கக் கண்ணோட்டம்

FY26-இல் சாலைத் துறை ஒப்பந்தங்கள் மந்தமாக இருந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. சுமார் Rs 3.5 trillion மதிப்பிலான திட்டக் களஞ்சியம் இருந்தபோதும், நீண்ட ஒப்புதல் காலக்கெடு மற்றும் நிலம் கையகப்படுத்தல் சவால்களால் MoRTH மற்றும் NHAI ஒப்பந்த மாற்றம் மந்தமாக இருந்தது. அதிகரித்த போட்டியால் KNR Constructions விளிம்பு அழுத்தத்தையும் எதிர்கொண்டது. எனினும், கடுமையான NHAI RFP விதிமுறைகள் தொழில்நுட்பம் மற்றும் நிதி ரீதியாக வலுவான ஒப்பந்ததாரர்களுக்கு சாதகமாக இருந்து போட்டியைக் குறைக்கக்கூடும்.

மார்ச் 2026 நிலவரப்படி, ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs 8,670 crore ஆக இருந்தது; இதில் சுரங்கத் திட்டத்தின் Rs 3,550 crore அடங்கும், அண்மையில் வென்ற Rs 3,230 crore மதிப்பிலான HAM திட்டம் இதில் சேர்க்கப்படவில்லை. சுரங்கத்தைத் தவிர்த்து, ஆர்டர் புத்தகம் 18 முதல் 24 மாதங்களில் செயல்படுத்தக்கூடியது.

ஆர்டர் புத்தக அமைப்பு பங்கு
சாலைகள் 30%
நீர்ப்பாசனம் 19%
குழாய் பாதை 10%
சுரங்கம் 41%
அரசுத் திட்டங்கள் 84%
சொந்த HAM திட்டங்கள் 16%

அரசுத் திட்டங்கள் ஆர்டர் புத்தகத்தில் 84% ஆக இருந்தன; இதில் 80% மாநில அரசு மற்றும் 2% மத்திய அரசு திட்டங்கள் அடங்கும், அதேவேளையில் சொந்த HAM திட்டங்கள் 16% ஆக இருந்தன. FY27 நிலவரப்படி KNR Constructions, Rs 4,500 crore மதிப்பிலான திட்டங்களுக்கு ஏலம் அளித்திருந்தது. FY27-க்கு Rs 8,000 crore முதல் Rs 10,000 crore வரை ஆர்டர் வரவுகள், சுமார் Rs 2,000 crore வருவாய் மற்றும் 10% முதல் 11% EBITDA விளிம்பு என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது.

சுரங்கத் திட்டம் மற்றும் மூலோபாய முயற்சிகள்

ஜார்கண்டில் உள்ள Vemardi நிலக்கரி சுரங்கம் 2HFY27-க்குள் செயல்பாடுகளைத் தொடங்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இந்தத் திட்டம் 1QFY26-இல் NCC உடனான 74:26 கூட்டு முயற்சி மூலம் வெல்லப்பட்டது; GST தவிர இதன் மதிப்பு Rs 4,800 crore ஆகும். முழுமையாக செயல்படும்போது Rs 300 crore முதல் Rs 400 crore வரை வருவாய் ஈட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

KNR Constructions, கூட்டு முயற்சிகள் மூலம் மெட்ரோ, ரயில்வே, BOT சுங்கம் மற்றும் சூரிய மின் வாய்ப்புகளை ஆராய திட்டமிட்டுள்ளது. திருத்தப்பட்ட Rs 952 crore HAM பங்கு மூலதனத் தேவையில் நிறுவனம் Rs 730 crore முதலீடு செய்திருந்தது; Rs 220 crore முதலீடு செய்யப்பட வேண்டியிருந்தது.

நான்கு SPV-களை விற்க நிறுவனம் Indus Infra Trust உடன் ஒப்பந்தங்களிலும் கையெழுத்திட்டது; மொத்த பரிசீலனைத் தொகை Rs 1,540 crore ஆகும், பங்கு மூலதன முதலீடு சுமார் Rs 566 crore ஆக இருந்தது. செப்டம்பர் 2026-க்குள் நிறைவு பெறும் என எதிர்பார்க்கப்பட்டது.

செயல்பாட்டு மூலதனம் மற்றும் பெறவேண்டிய தொகைகள்

கடனளிப்போர் நாட்கள் அதிகரித்ததால், செயல்பாட்டு மூலதன நாட்கள் FY25-இல் 93 நாட்களிலிருந்து மேம்பட்டு 4QFY26-இல் 78 நாட்கள் ஆனது. எனினும், தெலங்கானா நீர்ப்பாசனம் மற்றும் HAM திட்டங்கள் தொடர்பான தாமதமான பணப்பரிவர்த்தனைகளால் கடனாளி நாட்கள் உயர்வாகவே இருந்தன.

  • மார்ச் 2026 நிலவரப்படி தெலங்கானா அரசிடமிருந்து பெறவேண்டிய தொகை Rs 1,450 crore ஆக இருந்தது.
  • மார்ச் 2026 நிலவரப்படி பில் செய்யப்படாத நீர்ப்பாசன வருவாய் சுமார் Rs 800 crore ஆக இருந்தது.

தரகர் மதிப்பீட்டு மாற்றங்கள் மற்றும் FY28 மீட்பு சாத்தியம்

Motilal Oswal தனது FY27E மற்றும் FY28E மதிப்பீடுகளை பின்வருமாறு குறைத்தது:

அளவுகோல் FY27E குறைப்பு FY28E குறைப்பு
வருவாய் 6.6% 3.1%
EBITDA 15.1% 3.1%
சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் 8.4% 3.2%

குறைந்த FY26 அடிப்படையின் ஆதரவுடன், FY26 முதல் FY28E வரை முறையே 22% மற்றும் 45% வருவாய் மற்றும் EBITDA CAGR-ஐ தரகர் கணித்துள்ளார். FY28E-க்கான அதன் கணிப்புகள் Rs 3,106 crore வருவாய், Rs 373 crore EBITDA மற்றும் Rs 228 crore சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ஆகும்.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.