BUY
₹3,931
₹4,030
₹4,570
16.26%
அருகிய கால செயலாக்கம் மற்றும் வரம்பு அழுத்தம் இருந்தபோதிலும், 30 ஜூலை 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பைத் தொடர்ந்து Larsen & Toubro Limited (L&T) மீதான தனது BUY பரிந்துரையை LKP Research தக்கவைத்தது. நிறுவனத்தின் சாதனை ஆர்டர் நிலுவை, மேம்படும் உள்நாட்டு தனியார் மூலதனச் செலவு கலவை, செயல்பாட்டு மூலதன ஒழுங்கு மற்றும் Lakshya 2031 கீழான நீண்டகால வளர்ச்சி தெளிவுத்தன்மை முதலீட்டு தரப்புக்கு ஆதரவாக இருப்பதாக தரகு நிறுவனம் கருதுகிறது.
LKP, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான இலக்கு விலையை Rs 4,570 ஆக திருத்தியது; இதில் L&T இன் தனித்த முக்கிய பொறியியல் வணிகம் FY28E EPS இன் 23 மடங்கில் மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
L&T, Q1 FY27 இல் கலவையான செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.7 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 679 billion ஆக இருந்தது; Projects, Products & Manufacturing (PPM) வருவாய் சுமார் 2 சதவீதம் மட்டுமே வளர்ந்ததால், இது நிறுவனத்தின் FY27 வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டலான 10-12 சதவீதத்தைவிடக் குறைவாக இருந்தது.
EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 61.2 billion ஆக இருந்தது; EBITDA வரம்பு 92 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 9.0 சதவீதமாகியது. பலவீனமான PPM செயலாக்கம், GCC விநியோகச் சங்கிலி மற்றும் தளவாட இடையூறு, எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு ஒதுக்கீடுகள் அதிகரிப்பு மற்றும் IT சேவை துணை நிறுவனங்களில் அந்நியச் செலாவணி பாதகங்கள் ஆகியவை அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தின. முக்கிய PPM EBITDA வரம்பு 7.0 சதவீதமாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு.
எனினும், பிற வருவாயில் 75 சதவீத உயர்வு மற்றும் குறைந்த வட்டிச் செலவுகளின் ஆதரவால் பதிவான PAT 14 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 41.2 billion ஆனது.
| Q1 FY27 அளவீடு | செயல்திறன் |
|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 679 billion; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.7% உயர்வு |
| EBITDA | Rs 61.2 billion; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.2% குறைவு |
| EBITDA வரம்பு | 9.0%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 92 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| முக்கிய PPM EBITDA வரம்பு | 7.0%; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| பதிவான PAT | Rs 41.2 billion; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14% உயர்வு |
ஆர்டர் வேகம் வலுவாக இருந்தது. Q1 FY27 ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1.08 trillion ஆனது; இதற்கு சர்வதேச ஆர்டர்களில் 27 சதவீத வளர்ச்சியும் ஐரோப்பிய மிகப்பெரிய கடல்சார் காற்றாலை வெற்றிகளும் காரணமாக இருந்தன.
ஜூன் 2026 இல் ஆர்டர் புத்தகம் சாதனை அளவான Rs 7.79 trillion ஐ எட்டியது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27 சதவீத உயர்வு. ஆர்டர் புத்தகத்தில் சர்வதேச திட்டங்கள் 52 சதவீதமாக இருந்தன; சர்வதேச திட்டங்களில் மத்திய கிழக்கு 71 சதவீதமும் ஐரோப்பா 14 சதவீதமும் பங்காற்றின.
Realty ஐத் தவிர்த்து, உள்நாட்டு ஆர்டர் புத்தகம் தனியார் முதலீட்டை நோக்கி மாறி வருகிறது; தனியார் துறை பங்கு ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 27 சதவீதத்திலிருந்து 40 சதவீதமாக உயர்ந்துள்ளது. FY27 இன் மீதமுள்ள ஒன்பது மாதங்களுக்கான வாய்ப்புத் திட்ட வரிசை சுமார் Rs 15 trillion ஆகும்; இதில் Infrastructure & Utilities இல் Rs 7.82 trillion, Energy Conventional இல் Rs 4.37 trillion மற்றும் Energy Green இல் Rs 2.43 trillion அடங்கும்.
| ஆர்டர் புத்தகக் குறியீடு | விவரங்கள் |
|---|---|
| Q1 FY27 ஆர்டர் வரவு | Rs 1.08 trillion; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14% உயர்வு |
| சர்வதேச ஆர்டர் வளர்ச்சி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27% உயர்வு |
| ஜூன் 2026 இல் ஆர்டர் புத்தகம் | Rs 7.79 trillion; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27% உயர்வு |
| ஆர்டர் புத்தகத்தில் சர்வதேச பங்கு | 52%; சர்வதேச திட்டங்களில் மத்திய கிழக்கு 71% மற்றும் ஐரோப்பா 14% |
| உள்நாட்டு தனியார் துறை பங்கு | Realty ஐத் தவிர்த்து, 40%, ஓராண்டுக்கு முன்பு 27% |
| FY27 மீதமுள்ள ஒன்பது மாத வாய்ப்புத் திட்ட வரிசை | சுமார் Rs 15 trillion |
வருவாய் மற்றும் ஆர்டர் வரவில் 10-12 சதவீத வளர்ச்சிக்கான FY27 வழிகாட்டலையும் சுமார் 7.8 சதவீத PPM EBITDA வரம்பையும் நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. அருகிய காலம் ஒப்பீட்டளவில் மென்மையாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; ஆனால் Q2 FY27 முதல் திட்ட ஒதுக்கீடுகள் மற்றும் செயலாக்கம் மேம்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மத்திய கிழக்கு இடையூறு பரவலானதல்ல, தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதாகவே விவரிக்கப்பட்டது. எந்தத் திட்டங்களும் ரத்து செய்யப்படவில்லை; பணப்பரிவர்த்தனைகளும் வசூல்களும் அட்டவணைப்படி உள்ளன; 70-80 சதவீத ஹைட்ரோகார்பன் திட்டங்கள் பொறியியல் மற்றும் கொள்முதல் நிலையில் இருப்பதால் இடையூறு குறைவாக உள்ளது. உச்ச கட்டுமான நிலையிலுள்ள திட்டங்கள் மாற்று தளவாட வழிகளைப் பயன்படுத்துகின்றன.
வாடிக்கையாளர்கள் ஒப்புக்கொள்ளும் இடங்களில் கூடுதல் சரக்கு கட்டணச் செலவுகள் மாற்றப்படுகின்றன; இல்லையெனில், பொருளாதாரமற்ற செலவுகளை ஏற்காமல் பாதிக்கப்பட்ட செயல்பாடுகளை L&T ஒத்திவைக்கிறது. ஆர்டர் புத்தகத்தில் சுமார் பாதி நிலையான விலை அடிப்படையிலானது; இருப்பினும் ஒப்பந்தப் பாதுகாப்புகள் வரம்பு அபாயத்தைக் குறைப்பதாக நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.
வணிகங்களிடையே பிரிவு போக்குகள் மாறுபட்டன. தொடக்கநிலை திட்ட செயலாக்கம், Water வணிகத்தின் மெதுவான செயல்பாடு, பாதகமான கலவை மற்றும் எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு ஒதுக்கீடுகள் அதிகரிப்பு காரணமாக Infrastructure & Utilities வருவாய் சுமார் 2 சதவீதம் குறைந்து Rs 221 billion ஆனது. அதன் ஆர்டர் புத்தகம் Rs 3.51 trillion ஆக இருந்தது.
Energy Conventional வருவாய் 14 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 142 billion ஆனது; GCC சூரிய மின்சார விநியோகச் சங்கிலி இடையூறு காரணமாக Energy Green வருவாய் சுமார் 11 சதவீதம் குறைந்து Rs 56 billion ஆனது. கடல்சார் காற்றாலை காரணமாக Energy Green இன் ஆர்டர் வரவு சுமார் Rs 330 billion ஆனது; இதனால் அதன் ஆர்டர் புத்தகம் கடல்சார் காற்றாலையின் Rs 740 billion உட்பட Rs 1.47 trillion ஆனது.
IT & Technology Services வருவாய் சுமார் 16 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 147 billion ஆனது; Financial Services வருவாய் 27 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 50 billion ஆனது.
| பிரிவு | Q1 FY27 செயல்திறன் | கூடுதல் விவரங்கள் |
|---|---|---|
| Infrastructure & Utilities | வருவாய் சுமார் 2% குறைந்து Rs 221 billion | Rs 3.51 trillion ஆர்டர் புத்தகம் |
| Energy Conventional | வருவாய் 14% உயர்ந்து Rs 142 billion | — |
| Energy Green | வருவாய் சுமார் 11% குறைந்து Rs 56 billion | சுமார் Rs 330 billion ஆர்டர் வரவு; கடல்சார் காற்றாலையின் Rs 740 billion உட்பட Rs 1.47 trillion ஆர்டர் புத்தகம் |
| IT & Technology Services | வருவாய் சுமார் 16% உயர்ந்து Rs 147 billion | — |
| Financial Services | வருவாய் 27% உயர்ந்து Rs 50 billion | — |
L&T, 25 ஜூன் 2026 அன்று Nabha Power விலக்கலை சிறிய லாபத்துடனும் சுமார் Rs 1.1 billion மூலதன ஆதாய வரி பண வெளிச்செலவுடனும் நிறைவு செய்தது. Hyderabad Metro வெளியேற்றம் 30 செப்டம்பர் 2026க்குள் முடிவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Development Projects போர்ட்ஃபோலியோ பசுமை ஹைட்ரஜன் மற்றும் பசுமை அம்மோனியா கட்டமைத்து-சொந்தமாக்கி-இயக்கும் சொத்துகளை நோக்கி மாறும் என LKP எதிர்பார்க்கிறது. விற்பனைக்கு நிகரான நிகர செயல்பாட்டு மூலதனம், ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 10.1 சதவீதத்திலிருந்து ஜூன் 2026 இல் 4.9 சதவீதம் ஆக மேம்பட்டது; செயல்பாட்டு பணப்புழக்கம் Rs 43 billion ஆக இருந்தது.
மென்மையான Q1 செயலாக்கம் மற்றும் அருகிய கால வரம்பு அழுத்தத்தைப் பிரதிபலிக்க, LKP FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே சுமார் 12.6 சதவீதம் மற்றும் 5.5 சதவீதம் குறைத்தது. FY26-FY28E வருவாய் மற்றும் PAT CAGR முறையே 12.4 சதவீதம் மற்றும் 17.9 சதவீதம் என்றும், EBITDA வரம்பு 9.8-10.3 சதவீதம் என்றும் தரகு நிறுவனம் கணிக்கிறது.
முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்கள்:
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)