BUY
₹1,600
₹1,907
₹1,890
18.13%
ICICI Direct Research-ன் ஜூலை 26, 2026 தேதியிட்ட Laurus Labs அறிக்கை BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. தனிப்பயன் மேம்பாடு மற்றும் உற்பத்தி அமைப்பு (CDMO) வணிகத்தின் வளர்ந்துவரும் அளவு, மேம்பட்ட தரம் மற்றும் பன்முகப்படுத்தல், தொடர்ந்து மேற்கொள்ளப்படும் மூலதனச் செலவு மற்றும் தொடர்ச்சியான வலுவான செயல்பாட்டு செயல்திறன் ஆகியவை பிரீமியம் மதிப்பீட்டை நியாயப்படுத்துகின்றன என தரகர் கருதுகிறார்.
| அறிக்கை விவரம் | மதிப்பு |
|---|---|
| பரிந்துரை | BUY |
| தற்போதைய சந்தை விலை | Rs 1,600 |
| இலக்கு விலை | Rs 1,890 |
| மதிப்பீட்டு அடிப்படை | FY28E EBITDA-வின் 38 மடங்கு |
| FY28E EBITDA | Rs 2,764 கோடி |
Laurus Labs, ஜெனரிக் செயலில் உள்ள மருந்துப் பொருட்கள் (APIs), ஜெனரிக் மருந்து வடிவங்கள், CDMO மற்றும் உயிரித் தொழில்நுட்பம் ஆகிய துறைகளில் செயல்படுகிறது. நிறுவனத்திடம் United States Food and Drug Administration-அங்கீகரித்த ஏழு தளங்கள் உட்பட 15 உற்பத்தி அலகுகள், 92 மருந்து முதன்மை கோப்புகள் மற்றும் சுமார் 8,300 KL உலைத் திறன் உள்ளது. இது செல் சிகிச்சைகள், மரபணு சிகிச்சைகள் மற்றும் பிற மேம்பட்ட தொழில்நுட்பங்களிலும் முதலீடு செய்கிறது.
| வணிகப் பிரிவு | Q1FY27 வருவாய் பங்களிப்பு |
|---|---|
| ஜெனரிக் APIs | 32 சதவீதம் |
| ஜெனரிக் மருந்து வடிவங்கள் | 25 சதவீதம் |
| CDMO | 41 சதவீதம் |
| Laurus Bio | 2 சதவீதம் |
பதிவான Q1FY27 வருவாய் Rs 2,026 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11.9 சதவீதமும் உயர்ந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 67 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 638 கோடியாகியது; EBITDA விளிம்பு 715 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 31.5 சதவீதமானது. மொத்த விளிம்பு 330 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 62.7 சதவீதமானது, இது விளிம்பு விரிவாக்கத்திற்கு முக்கியமாக வழிவகுத்தது. பதிவான வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 125 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 362 கோடியாகியது.
| அளவுகோல் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 2,026 கோடி | 29 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA | Rs 638 கோடி | 67 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA விளிம்பு | 31.5 சதவீதம் | 715 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| மொத்த விளிம்பு | 62.7 சதவீதம் | 330 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 362 கோடி | சுமார் 125 சதவீதம் உயர்வு |
CDMO வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 70 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 835 கோடியாகியது. ஜெனரிக் API வருவாய் 3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 654 கோடியாகவும், ஜெனரிக் மருந்து வடிவங்கள் 22 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 502 கோடியாகவும், Laurus Bio வருவாய் 21 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 35 கோடியாகவும் இருந்தது.
CDMO வளர்ச்சி பரந்த அடிப்படையிலானது என்றும், ஒரே ஒரு பெரிய கொள்முதல் ஆணையை சார்ந்ததல்ல என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. CDMO காலாண்டு இயக்க விகிதம் இரண்டு ஆண்டுகளில் Rs 220 கோடியிலிருந்து Rs 250 கோடி, பின்னர் Rs 450 கோடியிலிருந்து Rs 500 கோடி, இப்போது சுமார் Rs 800 கோடியாக உயர்ந்துள்ளது.
FY30க்குள் CDMO, Laurus Labs வருவாயில் 50 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக பங்களிக்கக்கூடும் என நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது.
FY22 முதல் FY27 வரை மேற்கொள்ளப்பட்ட Rs 4,700 கோடிக்கும் அதிகமான மூலதனச் செலவில் சுமார் 83 சதவீதம் API மற்றும் CDMO-க்கு ஒதுக்கப்பட்டது. FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல், முந்தைய Rs 1,000 கோடி முதல் Rs 1,500 கோடி வரம்பிலிருந்து Rs 2,000 கோடியாக உயர்த்தப்பட்டது; இதில் செலவு பெரும்பாலும் CDMO-வை நோக்கி உள்ளது. Q1FY27 மூலதனச் செலவு Rs 394 கோடியாகவும், நிகரக் கடன் Rs 2,656 கோடியாகவும் இருந்தது.
ஆந்திரப் பிரதேச அரசால் ஒதுக்கப்பட்ட 530 ஏக்கர் Laurus Pharma Zone தளம், மேலும் ஒரு வளர்ச்சி மூலதனச் செலவு கட்டத்திற்கு ஆதரவளிக்கக்கூடும். எட்டு ஆண்டுகளில் மூன்று கட்டங்களுக்கான சாத்தியமான முதலீடு Rs 5,630 கோடி என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
ஜெனரிக்ஸ் பிரிவில், அதிகரித்த ARV மற்றும் புற்றுநோயியல் அளவுகளையும், அண்மையில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட வளர்ந்த சந்தை மருந்து வடிவங்களின் தொடர்ச்சியான வேகத்தையும் நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. ARV API வருவாய் Rs 415 கோடியாகவும், ARV மருந்து வடிவ வருவாய் Rs 254 கோடியாகவும் இருந்தது. தற்போதைய மூன்றில் ஒரு பங்கு ARV மற்றும் மூன்றில் இரண்டு பங்கு ARV அல்லாத கலவை, ARV-யின் உச்ச பங்களிப்பை குறிக்கும் என்றும், காலப்போக்கில் ARV அல்லாதவை அதிகரிக்கும் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
மொத்த தாக்கல்கள் 92 மருந்து முதன்மை கோப்புகள் மற்றும் 96 வளர்ந்த சந்தை மருந்து வடிவ ஆவணங்களாக உயர்ந்தன. Laurus Bio தனது 400-க்கும் அதிகமான KL வணிகரீதியான நொதித்தல் வசதி CY26 முடிவிற்குள் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கிறது; அதன் பின் அடுத்த 18 முதல் 24 மாதங்களில் குறிப்பிடத்தக்க அளவிலான விரிவாக்கம் நடைபெறும்.
ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டுச் செலவு வருவாயின் 5.8 சதவீதமாக உயர்ந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 70 சதவீத உயர்வாகும். செலவு முக்கியமாக மரபணு சிகிச்சை, ஆன்டிபாடி-மருந்து இணைப்பு உள்கட்டமைப்பு மற்றும் சிக்கலான திட்ட வரிசைக்காக மேற்கொள்ளப்பட்டது.
FY28E வரை வருவாய், EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட லாபத்தில் தொடர்ச்சியான வளர்ச்சியை தரகர் கணித்துள்ளார்.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 8,215 கோடி | Rs 9,214 கோடி |
| EBITDA விளிம்பு | 29.3 சதவீதம் | 30.0 சதவீதம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட லாபம் | Rs 1,342 கோடி | Rs 1,491 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)