Buy
₹586
₹662.55
₹705
20.31%
Motilal Oswal Financial Services, Lenskart குறித்த தனது ஆகஸ்ட் 12, 2026 Q1 FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், தனது Buy பரிந்துரையை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தி, இலக்கு விலையை Rs 705 ஆக உயர்த்தியுள்ளது. தொடர்ச்சியான வருவாய் வளர்ச்சி, தயாரிப்பு-மார்ஜின் விரிவாக்கம் மற்றும் செயல்பாட்டு அந்நியச் செல்வாக்கு ஆகியவை முக்கிய வருவாய் காரணிகள் என தரகர் கருதுகிறார்.
Motilal Oswal படி, Lenskart இன் போட்டித்திறன்களில் மையப்படுத்தப்பட்ட, அதிக அளவில் தானியங்கிமயமாக்கப்பட்ட உற்பத்தி மற்றும் தளவாட வலைமைப்பு, பின்தொடர் ஒருங்கிணைப்பு, பெரிய பல்வழி இருப்பு, தொழில்நுட்பம் சார்ந்த அளவாக்கம் மற்றும் பொதுப் பிரிவு முதல் பிரீமியம் கண்கண்ணாடிகள் வரையிலான பல-பிராண்ட் கட்டமைப்பு ஆகியவை அடங்கும்.
Q1 FY27 ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 8% உயர்ந்து Rs 2,714 கோடி ஆக இருந்தது; இது Motilal Oswal இன் மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் ஏற்புடையதாக இருந்தது. இந்திய மற்றும் சர்வதேச வருவாய் முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 31% மற்றும் 38% வளர்ந்தது. கண்கண்ணாடி விற்பனை அளவு சுமார் 26% உயர்ந்து 10.5 மில்லியன் யூனிட்டுகளானது; பிரீமியமயமாக்கலை பிரதிபலிக்கும் வகையில், மறைமுக சராசரி விற்பனை விலை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 6.5% உயர்ந்து Rs 2,577 ஆனது.
Lenskart காலாண்டில் நிகரமாக 132 கடைகளைச் சேர்த்தது; இதில் இந்தியாவில் 116 மற்றும் சர்வதேச அளவில் 16 கடைகள் அடங்கும். இதனால் அதன் வலைமைப்பு 3,459 கடைகளாக உயர்ந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 23% அதிகம்.
| அளவீடு | Q1 FY27 செயல்பாடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 2,714 கோடி | 34% உயர்வு |
| ஒருங்கிணைந்த மொத்த லாபம் | Rs 1,907 கோடி | 37% உயர்வு |
| தயாரிப்பு மார்ஜின் | 70.3% | சுமார் 155 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
| புரோ ஃபார்மா பதிவான EBITDA | Rs 589 கோடி; 21.7% மார்ஜின் | 62% உயர்வு; மார்ஜின் சுமார் 375 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
| Pre-Ind AS EBITDA | Rs 361 கோடி; 13.3% மார்ஜின் | 95% உயர்வு; மார்ஜின் சுமார் 420 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 222 கோடி | 2.6 மடங்கு உயர்வு |
| செயல்பாட்டு ரொக்கப் பாய்வு | Rs 300 கோடி | கடை மற்றும் ஆலை மூலதனச் செலவான Rs 230 கோடிக்கு நிதியளித்தது |
| ROCE | 23% | மேம்பட்டது |
ஒருங்கிணைந்த மொத்த லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37% உயர்ந்து Rs 1,907 கோடியாக இருந்தது; தயாரிப்பு மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 155 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 70.3% ஆனது, இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 90 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகம். புரோ ஃபார்மா பதிவான EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 62% உயர்ந்து Rs 589 கோடியாகவும், பதிவான EBITDA மார்ஜின் சுமார் 375 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 21.7% ஆகவும் இருந்தது. Pre-Ind AS EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 95% உயர்ந்து Rs 361 கோடியாக இருந்தது, இது மதிப்பீடுகளுக்கு பெரும்பாலும் ஏற்புடையதாக இருந்தது; அதன் மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 420 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 45 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 13.3% ஆனது.
அதிக பிற வருமானம் மற்றும் குறைந்த வரி விகிதத்தின் உதவியுடன், சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.6 மடங்கு உயர்ந்து Rs 222 கோடியாக இருந்தது; இது Motilal Oswal இன் மதிப்பீட்டை விட 15% அதிகம். Rs 300 கோடியான செயல்பாட்டு ரொக்கப் பாய்வு, கடை மற்றும் ஆலை மூலதனச் செலவான Rs 230 கோடிக்கு நிதியளித்தது; ROCE 23% ஆக மேம்பட்டது.
இந்திய வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 31% உயர்ந்து Rs 1,531 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட சற்றுக் குறைவாக இருந்தது. விற்பனை அளவு சுமார் 23% உயர்ந்து 8.2 மில்லியன் யூனிட்டுகளாகவும், சராசரி விற்பனை விலை சுமார் 6% அதிகரித்தும் இருந்தது. இந்தியாவில் ஒரே-கடை விற்பனை வளர்ச்சி 18.3% ஆகவும், கடைக்கான விற்பனை வளர்ச்சி 24% ஆகவும் இருந்தது.
அதிகரித்து வரும் கடை அடர்த்தி குறிப்பிடத்தக்க சுய-விற்பனை இழப்பை ஏற்படுத்தவில்லை என நிர்வாகம் தெரிவித்தது; மேலும், சேவையளிக்கப்படாத 6,100க்கும் மேற்பட்ட PIN codes மற்றும் அடர்த்தி உயர்த்தல் மூலம் 3,000க்கும் மேற்பட்ட கூடுதல் கடைகளுக்கான வாய்ப்பையும் அடையாளம் கண்டது. தொலைநிலை பார்வையளவியல் மற்றும் சுய-கண் பரிசோதனை சோதனை முயற்சிகள் உட்பட கண் பரிசோதனை திறன், வேகமான கொள்முதல் பயணங்கள், தொழில்நுட்பம் மற்றும் ஒருங்கிணைந்த தளவாடங்கள் ஆழமான விரிவாக்கத்துக்கான முக்கிய செயலூக்கிகள் என நிர்வாகம் கருதுகிறது.
சர்வதேச வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 38% உயர்ந்து Rs 1,203 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீடுகளை விட அதிகமாக இருந்தது. நிலையான-நாணய வளர்ச்சி சுமார் 29% ஆக இருந்தது. சர்வதேச விற்பனை அளவு சுமார் 37% உயர்ந்து 2.3 மில்லியன் யூனிட்டுகளாகவும், Pre-Ind AS EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 610 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 10.5% ஆகவும் இருந்தது.
எதிர்கால சர்வதேச கடை விரிவாக்கத்துக்கு ஆதரவாக வலுவான அடிப்படை உற்பத்தித்திறன் மற்றும் GeoIQ பயன்பாட்டை நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. சிங்கப்பூர் இரட்டை-பிராண்ட் Lenskart மற்றும் Owndays மாதிரியை உறுதிப்படுத்தியுள்ளது; தாய்லாந்தும் இதேபோன்ற அணுகுமுறையைப் பின்பற்றும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
உள்ளக ஃபிரேம் உற்பத்தியின் விரிவாக்கத்தால் Motilal Oswal, FY27E மற்றும் FY28E தயாரிப்பு-மார்ஜின் அனுமானங்களை சுமார் 50 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்த்தியுள்ளது. இதன் விளைவாக FY27E மற்றும் FY28E க்கான Pre-Ind AS EBITDA மேம்பாடு சுமார் 4–5% ஆகவும், நிகர லாப மேம்பாடு முறையே 8.7% மற்றும் 10.3% ஆகவும் உள்ளது.
| முன்னறிவிப்பு அளவீடு | FY26–FY28E CAGR |
|---|---|
| வருவாய் | 25% |
| Pre-Ind AS EBITDA | 41% |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | 50% |
FY29 இல் இந்தியாவில் 18.5% மற்றும் சர்வதேச அளவில் 12.5% Pre-Ind AS EBITDA மார்ஜின் இருக்கும் என தரகர் கணித்துள்ளார். Rs 705 இலக்கு, செப்டம்பர் 2028E கலப்பு Pre-Ind AS EBITDA இன் 48 மடங்கு அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது; இதில் இந்தியாவுக்கு 55 மடங்கும் சர்வதேச செயல்பாடுகளுக்கு 34 மடங்கும் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது.
முக்கிய கண்காணிப்புகளில் வலைமைப்பு விரிவடையும்போது செயல்படுத்தல், வாடிக்கையாளர் அனுபவம், திறமையாளர்கள், நிறுவன சுறுசுறுப்பு, பொறியியல் திறன்கள் மற்றும் வேகம், பண்பாட்டைத் தக்கவைக்கும் திறன் ஆகியவை அடங்கும்.
நாணய பாதகங்கள் தொடர்ந்து முக்கியமாக உள்ளன; எனினும், உற்பத்தி உள்ளூர்மயமாக்கல், விநியோகச் சங்கிலி ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் விற்பனையாளர் அளவின் பலன்கள் தயாரிப்பு மார்ஜின்களுக்கு ஆதரவளிக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். கொள்கை-தகவல்தொடர்பு சிக்கல்களுடன் தொடர்புடைய தற்காலிக சரிவுக்குப் பிறகு NPS மீண்டதாக நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது; RFID மற்றும் டிஜிட்டல் முயற்சிகள் கடை உற்பத்தித்திறனை மேம்படுத்தவும் வாடிக்கையாளர் தடைகளை குறைக்கவும் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)