Buy
₹410
₹446.5
₹520
26.83%
வலுவான Q1 FY27 செயல்படுத்தல் அதன் வளர்ச்சி தெளிவுத்தன்மையை வலுப்படுத்தியதால், Motilal Oswal Financial Services LT Foods மீதான தனது வாங்கும் மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது. எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த செயல்பாட்டு திறன், தொடர்ச்சியான சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் மாற்ஜின்களில் படிப்படியான மீட்சி எதிர்பார்ப்பு ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன், தரகர் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை தலா 9 சதவீதம் உயர்த்தியுள்ளார்.
17x FY28E EPS அடிப்படையில் இலக்கு விலை Rs 520 ஆகும்; தற்போதைய சந்தை விலை Rs 410 ஆக உள்ளது.
LT Foods Q1 FY27-ல் Rs 31,518 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 28 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 8 சதவீதமும் உயர்ந்து, Motilal Oswal-ன் Rs 29,458 million மதிப்பீட்டை விஞ்சியது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 31 சதவீதமும் வளர்ந்து Rs 3,539 million ஆனது; தரகர் மதிப்பீடு Rs 3,146 million ஆக இருந்தது. EBITDA மாற்ஜின் Q1 FY26-ல் 10.8 சதவீதம் மற்றும் Q4 FY26-ல் 9.3 சதவீதமாக இருந்ததிலிருந்து இயல்புநிலைக்கு வந்து 11.2 சதவீதமானது; இது 10.7 சதவீத மதிப்பீட்டை விட அதிகம். சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 1,825 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 35 சதவீதமும் உயர்ந்தது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 31,518 million | 28% | 8% | Rs 29,458 million |
| EBITDA | Rs 3,539 million | 33% | 31% | Rs 3,146 million |
| EBITDA மாற்ஜின் | 11.2% | Q1 FY26-ல் 10.8% | Q4 FY26-ல் 9.3% | 10.7% |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,825 million | 9% | 35% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
வருவாயில் 90 சதவீதம் பங்களிக்கும் பாஸ்மதி மற்றும் பிற சிறப்பு அரிசி பிரிவின் வருவாய், Golden Star உட்பட, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 28,400 million ஆனது. இயல்பாக்கப்பட்ட வளர்ச்சி 24 சதவீதமாக இருந்தது; மொத்த அளவுகளும் பிராண்டட் வணிக அளவுகளும் முறையே 11 சதவீதம் மற்றும் 10 சதவீதம் உயர்ந்தன. பிரிவின் மொத்த மாற்ஜின் ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 34 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 33 சதவீதமாக இருந்தது; EBITDA மாற்ஜின் 13 சதவீதத்தில் நிலைத்தது.
வருவாயில் 8 சதவீதம் பங்களிக்கும் கரிம உணவுகள் மற்றும் மூலப்பொருட்கள் பிரிவு, நடைபெற்று வரும் வணிக மறுசீரமைப்பால் 13 சதவீதம் குறைந்து Rs 2,500 million ஆனது. அதன் EBITDA மாற்ஜின் 10 சதவீதத்திலிருந்து 4 சதவீதமாகக் குறைந்தது. ரெடி-டு-ஹீட் மற்றும் ரெடி-டு-குக் வருவாய் 13 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 530 million ஆனது; இருப்பினும் பிரிவு சுமார் Rs 48 million செயல்பாட்டு இழப்பைப் பதிவு செய்தது.
| வணிகப் பிரிவு | வருவாய் பங்களிப்பு | Q1 FY27 செயல்திறன் | மாற்ஜின் அல்லது செயல்பாட்டு விவரம் |
|---|---|---|---|
| பாஸ்மதி மற்றும் பிற சிறப்பு அரிசி | 90% | Rs 28,400 million வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34% உயர்வு; 24% இயல்பாக்கப்பட்ட வளர்ச்சி; மொத்த அளவு 11% உயர்ந்தது மற்றும் பிராண்டட் வணிக அளவு 10% உயர்ந்தது | ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 34% உடன் ஒப்பிடுகையில் 33% மொத்த மாற்ஜின்; 13% EBITDA மாற்ஜின் |
| கரிம உணவுகள் மற்றும் மூலப்பொருட்கள் | 8% | Rs 2,500 million வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13% சரிவு | ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 10% உடன் ஒப்பிடுகையில் 4% EBITDA மாற்ஜின் |
| ரெடி-டு-ஹீட் மற்றும் ரெடி-டு-குக் | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 530 million வருவாய், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13% உயர்வு | சுமார் Rs 48 million செயல்பாட்டு இழப்பு |
வருவாயில் 50 சதவீதம் பங்களிக்கும் வட அமெரிக்கா 49 சதவீத வளர்ச்சியை அல்லது 27 சதவீத இயல்பாக்கப்பட்ட வளர்ச்சியை வழங்கியது. Royal அமெரிக்காவில் சுமார் 60 சதவீத சந்தைப் பங்கைத் தக்கவைத்தது; Golden Star அமெரிக்காவின் முதல்நிலை ஜாஸ்மின் அரிசி பிராண்டாகத் தொடர்ந்தது.
வருவாயில் 29 சதவீதம் பங்களிக்கும் இந்தியா, அறிவிக்கப்பட்ட பிரிவு பகுப்பாய்வில் 19 சதவீதம் வளர்ந்தது. Daawat-ன் சந்தைப் பங்கு ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 22.4 சதவீதத்திலிருந்து 23.1 சதவீதமாக உயர்ந்தது. வீட்டு ஊடுருவல் 6.4 million-ஐ எட்டியதாகவும், மின்-வர்த்தக சந்தைப் பங்கு 40 சதவீதத்தைத் தாண்டியதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
மூலோபாயமற்ற B2B வணிகம் குறைக்கப்பட்டதால் ஐரோப்பா மற்றும் UK வருவாய் 12 சதவீதம் சரிந்தது. அதிகரித்த சரக்கு கட்டணங்களும் புவிசார் அரசியல் இடையூறுகளும் லாபத்தன்மையைப் பாதித்தன. மத்திய கிழக்கு மற்றும் உலகின் பிற பகுதிகளின் வருவாய் 44 சதவீதம் வளர்ந்தது; ஆனால் போட்டி காரணமாக அதிக கப்பல் செலவுகளை முழுமையாகக் கடத்த முடியவில்லை.
FY27-க்கு 12 சதவீதத்துக்கும் அதிகமான வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. பாஸ்மதி மற்றும் கரிம வணிகங்கள் 10-12 சதவீதம் வளரும் என்றும், ரெடி-டு-ஹீட் மற்றும் ரெடி-டு-குக் 15-20 சதவீத CAGR-ல் வளரக்கூடும் என்றும் எதிர்பார்க்கிறது.
அதிக அளவுகளால் கிடைக்கும் செயல்பாட்டு பலன், அமெரிக்க ரெடி-டு-ஹீட் விரிவாக்கம், கரிம உணவுகள் மாற்ஜின் மீட்சி மற்றும் உயர்தரமாக்கல் மூலம் லாபத்தன்மை மேம்படும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. FY26-FY28-ல் வருவாய், EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT CAGR முறையே 14 சதவீதம், 22 சதவீதம் மற்றும் 31 சதவீதமாக இருக்கும் என அது கணித்துள்ளது.
இருப்புநிலை குறியீடுகள் மேம்பட்டன; சரக்கு நாட்கள் 221-லிருந்து 187-ஆகக் குறைந்தன மற்றும் செயல்பாட்டு மூலதன சுழற்சி 195 நாட்களிலிருந்து 170 நாட்களாக மேம்பட்டது. ROCE 21.1 சதவீதமாக இருந்தது, EBITDA-க்கு நிகரக் கடன் 0.48x ஆக இருந்தது, பங்குமுதலுக்கு நிகரக் கடன் 0.15x ஆக இருந்தது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)