BUY
₹1,700
₹2,080.8
₹2,035
19.71%
ICICI Direct Research இன் ஜூன் 2, 2026 நிறுவனப் புதுப்பிப்பு, Lumax Auto Technologies ஐ பல்வகைப்பட்ட வாகன உதிரிபாக வழங்குநராக விவரிக்கிறது. வாகனத்திற்கு அதிக உள்ளடக்கம், உயர்நிலைமயமாக்கல், தூய்மையான இயக்கம் மற்றும் புதிய வணிக வெற்றிகள் மூலம் தொழில்துறை வளர்ச்சியை விட அதிகமாக வளரக்கூடிய நிலையில் நிறுவனம் உள்ளது. பயணிகள் வாகன உதிரிபாகங்களில் நிறுவனத்தின் வலுவான நிலை, ஆரோக்கியமான ஆர்டர் புத்தகம் மற்றும் முன்னணி மூல உபகரண உற்பத்தியாளர் வாடிக்கையாளர் உறவுகள் ஆதரவாக இருப்பதால், தரகர் தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது.
தரகர் Lumax Auto Technologies ஐ வெறும் வாகன விற்பனை அளவு சார்ந்த வாய்ப்பாக அல்லாமல், வாகனத்திற்கு உள்ளடக்க வளர்ச்சிக் கதையாக அதிகளவில் பார்க்கிறது. Rs 2,035 இலக்கு விலை, FY28E விலை-வருவாய் விகிதத்தின் 32 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது; இது எதிர்பார்க்கப்படும் வருவாய் வளர்ச்சியையும் உதிரிபாக சந்தையில் நிறுவனத்தின் நிலைப்பாட்டையும் பிரதிபலிக்கிறது.
Lumax Auto Technologies ஒருங்கிணைந்த Q4 FY26 மொத்த செயல்பாட்டு வருமானமாக Rs 1,417 crore பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.1 சதவீதம் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11.5 சதவீதம் உயர்ந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 203 crore ஆனது; EBITDA வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 52 அடிப்படை புள்ளிகளும் தொடர்ச்சியாக சுமார் 50 அடிப்படை புள்ளிகளும் விரிவடைந்து 14.3 சதவீதமாக இருந்தது. அறிவிக்கப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 88 crore ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 50.9 சதவீதம் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6.8 சதவீதம் உயர்ந்தது.
| Q4 FY26 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்ட மதிப்பு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| மொத்த செயல்பாட்டு வருமானம் | Rs 1,417 crore | 25.1 சதவீதம் உயர்வு | 11.5 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA | Rs 203 crore | 29.7 சதவீதம் உயர்வு | — |
| EBITDA வரம்பு | 14.3 சதவீதம் | 52 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு | சுமார் 50 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 88 crore | 50.9 சதவீதம் உயர்வு | 6.8 சதவீதம் உயர்வு |
நிறுவனம் ஒரு பங்கிற்கு Rs 5.5 ஈவுத்தொகையை அறிவித்தது. FY26, Lumax Auto Technologies இன் மிக வலுவான நிதிச் செயல்திறன் என நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது; தயாரிப்பு வகைகளில் செயலாக்கம், வாகனத்திற்கு அதிகரிக்கும் உள்ளடக்கம் மற்றும் வலுவான விற்பனைக்குப் பிந்தைய சந்தை வளர்ச்சி இதற்குக் காரணம் எனக் கூறியது.
FY26 விற்பனையில் பயணிகள் வாகனங்களின் பங்கு சுமார் 53 சதவீதமாக இருந்தது. தற்போது முழுச் சொந்தமான துணை நிறுவனமாக உள்ள IAC India கையகப்படுத்தல், Lumax Auto Technologies இன் பிளாஸ்டிக் உள்புற-தொகுதி தயாரிப்பு வரம்பை வலுப்படுத்தியதுடன் Mahindra & Mahindra உள்ளிட்ட மூல உபகரண உற்பத்தியாளர்களுடனான வணிகத்தையும் விரிவுபடுத்தியுள்ளது. நிறுவனம் Maruti Suzuki Victoris, Mahindra XUV 7XO மற்றும் XEV 9S உள்ளிட்ட அறிமுகங்களில் உள்ளது.
இருசக்கர வாகனப் பிரிவு விற்பனையில் சுமார் 24 சதவீதத்தைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறது; Bajaj Auto முக்கிய வாடிக்கையாளராக உள்ளது. இருசக்கர வாகன அளவுகளில் மீட்சி, GST 2.0 ஆதரவு மற்றும் ஏற்றுமதி வேகம் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது.
Lumax Auto Technologies கையகப்படுத்திய Green Fuel Energy, FY26 இல் Rs 383 crore வருவாய் ஈட்டியது; அதன் ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs 180 crore ஆக இருந்தது. CNG ஏற்றுக்கொள்ளல் குறித்து நிர்வாகம் நேர்மறையாக உள்ளது; தூய்மையான இயக்கம் ஏற்றுக்கொள்ளலுடன் மாற்று-எரிபொருள் வணிகம் வளரும் என எதிர்பார்க்கிறது. நடுத்தர காலத்தில் அதன் வரம்புகள் குழும சராசரிக்கு கூடுதலாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Alps Alpine மற்றொரு வளர்ச்சிப் பங்களிப்பாளராக உள்ளது; அதன் தயாரிப்பு தளம் விரிவடைந்து வருகிறது மற்றும் FY31க்குள் வருவாய் இலக்கு Rs 500 crore க்கு மேல் உள்ளது.
Lumax Auto Technologies க்கு சுமார் Rs 1,450 crore ஆர்டர் புத்தகம் உள்ளது; இது மூன்று ஆண்டுகளுக்கான வருவாய் தெளிவுத்தன்மையை வழங்குகிறது. இந்த ஆர்டர் புத்தகத்தில் சுமார் 25 சதவீதம் FY27 இலும், 54 சதவீதம் FY28 இலும், மீதி FY29 இலும் செயல்படுத்தப்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. ஆர்டர் புத்தகத்தில் சுமார் 40 சதவீதம் தூய்மையான இயக்கத்துடன் தொடர்புடையது.
திட்ட வரிசையில் மேம்பட்ட பிளாஸ்டிக்குகள், மெகாட்ரானிக்ஸ், மாற்று-எரிபொருள் அமைப்புகள், கட்டமைப்புகள் மற்றும் கட்டுப்பாட்டு அமைப்புகள் உள்ளன. பெரும்பாலான ஆர்டர்கள் தற்போதுள்ள திட்டங்களுக்கு மாற்றாக அல்லாமல் புதிய வணிக வெற்றிகள் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
| ஆர்டர் புத்தக விவரம் | நிர்வாகக் கருத்து |
|---|---|
| மொத்த ஆர்டர் புத்தகம் | சுமார் Rs 1,450 crore |
| எதிர்பார்க்கப்படும் FY27 செயல்படுத்தல் | சுமார் 25 சதவீதம் |
| எதிர்பார்க்கப்படும் FY28 செயல்படுத்தல் | சுமார் 54 சதவீதம் |
| எதிர்பார்க்கப்படும் FY29 செயல்படுத்தல் | ஆர்டர் புத்தகத்தின் மீதி |
| தூய்மையான இயக்கப் பங்களிப்பு | ஆர்டர் புத்தகத்தின் சுமார் 40 சதவீதம் |
பாலிபுரோப்பிலீன், தொழிலாளர் மற்றும் எரிசக்திச் செலவுகளால் அழுத்தம் இருப்பதை நிர்வாகம் ஒப்புக்கொண்டது; இருப்பினும் வாடிக்கையாளர் செலவு மாற்ற அமைப்புகள் மூன்று முதல் ஆறு மாத தாமதத்தில் செலவுகளை மீட்டெடுக்கும். செயல்பாட்டு நெகிழ்வு, அளவு மற்றும் வணிகக் கலவை மூலம் FY27 இல் சுமார் 30 அடிப்படை புள்ளிகள் வரம்பு விரிவடையும் என எதிர்பார்க்கிறது; அதேவேளை நீண்டகால 20 சதவீத வரம்பு இலக்கைத் தக்கவைக்கிறது.
FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல் சுமார் Rs 300 crore ஆகும். FY26 முடிவில் Rs 396 crore ரொக்க இருப்பு மற்றும் Rs 553 crore நீண்டகாலக் கடன் இருந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. அண்மைய கையகப்படுத்தல்களால் ஒருங்கிணைந்த மொத்தக் கடன் Rs 1,000 crore அருகில் இருந்தது; FY27 முதல் கடன் குறைப்பு வேகமடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
ICICI Direct, FY26P-FY28E வருவாய் மற்றும் வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தின் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி முறையே 15 சதவீதம் மற்றும் 25 சதவீதம் என முன்னறிவிக்கிறது. அதன் முன்னறிவிப்புகள் பின்வரும் FY28E நிதி விவரங்களைக் குறிக்கின்றன:
| FY28E அளவீடு | முன்னறிவிப்பு |
|---|---|
| வருவாய் | Rs 6,444 crore |
| EBITDA | Rs 925 crore |
| EBITDA வரம்பு | 14.4 சதவீதம் |
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 433 crore |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)