BUY
₹5,206
₹6,206.25
₹6,578
26.35%
CD Research Pvt Ltd, Lumax Industries Ltd. மீதான BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 4,565 இலிருந்து Rs 6,578 ஆக உயர்த்தியுள்ளது. இந்த இலக்கு நிறுவனத்தை FY28E வருவாயின் 19 மடங்கில் மதிப்பிடுகிறது. Rs 5,206 என்ற அறிக்கை விலையில், Lumax FY27E EPS Rs 244.32-இன் 21.3 மடங்கிலும் FY28E EPS Rs 346.20-இன் 15.0 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது.
LED-லைட்டிங் பயன்பாடு அதிகரித்தல், வாகனம் ஒன்றுக்கு அதிக மதிப்புள்ள உள்ளடக்கம், LED-ஆதிக்கம் கொண்ட வலுவான ஆர்டர் புத்தகம் மற்றும் தொடர்ச்சியான திறன் விரிவாக்கம் ஆகியவை தரகரின் நேர்மறை பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
Lumax Industries, FY26-இல் செயல்பாடுகளிலிருந்து Rs 4,184.16 கோடி வருவாய் ஈட்டியது; இது FY25-இல் Rs 3,400.39 கோடியிலிருந்து 23.0 சதவீதம் அதிகம். இந்த வளர்ச்சிக்கு வாகனம் ஒன்றுக்கு அதிக மதிப்புள்ள உள்ளடக்கமும் LED-லைட்டிங்கின் அதிக பயன்பாடும் முக்கிய காரணங்கள் என CD Research கூறுகிறது. FY25-இல் 58 சதவீதமாக இருந்த LED லைட்டிங் பங்கு, FY26 வருவாயில் 61 சதவீதமாக இருந்தது.
பயணிகள் வாகனங்கள் மிகப்பெரிய வருவாய் பிரிவாகத் தொடர்ந்தன; அடுத்து இருசக்கர வாகனங்கள் இருந்தன. தயாரிப்பு வருவாயில் முன்புற லைட்டிங் பெரும்பங்கை வகித்தது. FY26 செயல்பாட்டு லாபம் Rs 279.38 கோடியிலிருந்து 45.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 405.11 கோடியாகியது; செயல்பாட்டு மார்ஜின் 150 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 9.7 சதவீதமானது. சிறந்த ஆலை செயல்திறன் மற்றும் செலவு பணவீக்கத்தை OEMs-க்கு மாற்றியதன் மூலம் இந்த மேம்பாடு ஏற்பட்டது; எனினும், பாதகமான வெளிநாட்டு நாணய நகர்வுகள் மார்ஜின்களை ஓரளவு பாதித்தன.
| நிதி அளவுகோல் | FY25 | FY26 | மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| செயல்பாடுகளிலிருந்து வருவாய் | Rs 3,400.39 கோடி | Rs 4,184.16 கோடி | +23.0% |
| செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 279.38 கோடி | Rs 405.11 கோடி | +45.0% |
| செயல்பாட்டு மார்ஜின் | 8.2% | 9.7% | +150 bps |
| வருவாயில் LED லைட்டிங் பங்கு | 58% | 61% | +3 சதவீத புள்ளிகள் |
Q4 FY26-இல் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 30.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,200.32 கோடியாகியது. மோல்ட்ஸ் தவிர்த்த உற்பத்தி வருவாய் சுமார் 33.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,163.3 கோடியாகியது; அதேவேளையில் குறைவான புதிய மாடல் அறிமுகங்களால் மோல்டு வருவாய் 22.8 சதவீதம் குறைந்து Rs 37.0 கோடியாகியது.
செயல்பாட்டு லாபம் 56.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 123.98 கோடியாகியது; செயல்பாட்டு மார்ஜின் சுமார் 170 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 10.3 சதவீதமானது. இருப்பினும், இணை நிறுவனத்திலிருந்து கிடைத்த லாப பங்களிப்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34.4 சதவீதம் குறைந்து Rs 12.57 கோடியாகியது.
வருவாய் பங்களிப்பு அதிகரித்தாலும் LED திட்டங்கள் குறைந்த மார்ஜின்களைக் கொண்டுள்ளன என CD Research குறிப்பிடுகிறது. மார்ஜின் மேலும் விரிவடையவும் வெளிநாட்டு நாணய வெளிப்பாட்டைக் குறைக்கவும் மூலப்பொருள் கொள்முதலை அதிகம் உள்ளூர்மயமாக்குவது முக்கியமாகும்.
FY26 முடிவில் Lumax-ன் ஆர்டர் புத்தகம் Rs 2,200 கோடியாக இருந்தது; இதில் 88 சதவீதம் LED-அடிப்படையிலான ஆர்டர்களாகும். ஆர்டர் புத்தகத்தின் குறிப்பிடத்தக்க பகுதி FY27-இல் உற்பத்திக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
FY27E-இல் Rs 4,962.23 கோடியும் FY28E-இல் Rs 5,849.40 கோடியும் வருவாய் இருக்கும் என CD Research மதிப்பிடுகிறது. EBITDA முறையே Rs 506.22 கோடி மற்றும் Rs 625.19 கோடியாக இருக்கும் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது. சரிசெய்யப்பட்ட நிகர லாபம் FY27E-இல் Rs 228.39 கோடியாகவும் FY28E-இல் Rs 323.62 கோடியாகவும் இருக்கும் என முன்னறிவிக்கப்பட்டுள்ளது; இது EPS வளர்ச்சி 23.4 சதவீதம் மற்றும் 41.7 சதவீதம் என்பதைக் குறிக்கிறது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 4,962.23 கோடி | Rs 5,849.40 கோடி |
| EBITDA | Rs 506.22 கோடி | Rs 625.19 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட நிகர லாபம் | Rs 228.39 கோடி | Rs 323.62 கோடி |
| EPS | Rs 244.32 | Rs 346.20 |
| EPS வளர்ச்சி | 23.4% | 41.7% |
| செயல்பாட்டு மார்ஜின் | 10.0% | 10.5% |
செயல்பாட்டு ஆதாயம், திறன் பயன்பாடு, உயர்ந்த மதிப்புள்ள தயாரிப்பு கலவை மற்றும் உள்ளீட்டுச் செலவு மீட்பு ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் செயல்பாட்டு மார்ஜின் FY27E-இல் 10.0 சதவீதத்தையும் FY28E-இல் 10.5 சதவீதத்தையும் எட்டும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். விரிவாக்க மூலதனச் செலவினம் குறைவதாலும் எதிர்கால செலவினங்களுக்கு உள்நாட்டு திரட்டல்கள் நிதியளிப்பதாலும் FY28E-க்குள் கடன்-இக்விட்டி 0.4 ஆகக் குறையும் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது.
இந்த காரணிகள் Lumax-ன் போட்டி நிலை மற்றும் வளர்ச்சி முன்னோக்கை வலுப்படுத்தக்கூடும்; மேம்பட்ட உள்ளூர்மயமாக்கல் மார்ஜின்களுக்கும் ஆதரவளித்து வெளிநாட்டு நாணய வெளிப்பாட்டையும் குறைக்கக்கூடும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)