HOLD
₹2,364
₹2,178
₹2,500
5.75%
Lupin எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த 1QFY27 செயல்திறனை வழங்கியது; வருவாய் மற்றும் EBITDA முறையே Motilal Oswal Financial Services மதிப்பீடுகளை விட 5% மற்றும் 15% அதிகமாக இருந்தன. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32% உயர்ந்து Rs 8,276 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 7,890 கோடி மதிப்பீட்டை விட அதிகம். EBITDA 50.1% உயர்ந்து Rs 2,464 கோடியாக இருந்தது; EBITDA வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 360 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 29.8% ஆனது, மதிப்பிடப்பட்ட 27.2% உடன் ஒப்பிடுகையில் அதிகம்.
வரம்பு மேம்பாடு பெருமளவில் மொத்த வரம்பு 310 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 74.8% ஆனதால் ஏற்பட்டது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.4% வளர்ந்து Rs 1,425 கோடியாக இருந்தது; இது Rs 1,360 கோடி மதிப்பீட்டை விட சற்றே அதிகம், ஆனால் அதிக தேய்மானம், வட்டி செலவு மற்றும் பயனுள்ள வரி விகிதம் காரணமாக EBITDA வளர்ச்சியை விட பின்தங்கியது.
| அளவீடு | 1QFY27 அறிவிக்கப்பட்டது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Motilal Oswal மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 8,276 கோடி | 32% | Rs 7,890 கோடி |
| EBITDA | Rs 2,464 கோடி | 50.1% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| EBITDA வரம்பு | 29.8% | 360 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு | 27.2% |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,425 கோடி | 24.4% | Rs 1,360 கோடி |
புவியியல் சந்தைகள் முழுவதும் வளர்ச்சி பரவலாக இருந்தது. US விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 43% உயர்ந்து Rs 3,435 கோடியாக இருந்தது அல்லது நிலையான நாணய அடிப்படையில் 30% உயர்ந்து USD 366 million ஆனது; அடிப்படை வணிக அளவு வளர்ச்சி, அண்மைய அறிமுகங்கள் மற்றும் மேம்பட்ட தயாரிப்பு தொகுப்பு கலவை இதற்கு காரணமாக இருந்தன.
Lupin 6 ANDA ஒப்புதல்களைப் பெற்று காலாண்டில் 3 தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது; இதன் மூலம் சந்தைப்படுத்தப்படும் US ஜெனரிக் தயாரிப்பு தொகுப்பு 149 தயாரிப்புகளாக உயர்ந்தது. மருந்துச்சீட்டுகளின் அடிப்படையில் நிறுவனம் US ஜெனரிக் சந்தையில் 3-வது இடத்தில் உள்ளது; 56 சந்தை-முன்னணி தயாரிப்புகளும் முதல் 3 இடங்களில் உள்ள 112 தயாரிப்புகளும் உள்ளன.
இந்திய ஃபார்முலேஷன்ஸ் விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.9% உயர்ந்து Rs 2,380 கோடியாக இருந்தது; மருந்துச்சீட்டு ஃபார்முலேஷன்ஸில் 15.1% வளர்ச்சி இதற்கு ஆதரவளித்தது. பிற வளர்ந்த சந்தைகள் மற்றும் வளர்ந்து வரும் சந்தைகள் முறையே 48.3% மற்றும் 51.7% வளர்ந்து Rs 1,149 கோடி மற்றும் Rs 990 கோடியாக இருந்தன. API விற்பனை 8.5% உயர்ந்து Rs 264 கோடியாக இருந்தது.
நீண்டகால சிகிச்சைகள், புதிய அறிமுகங்கள் மற்றும் தற்போதைய பிராண்ட் நினைவூட்டல் மூலம் உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்ஸ் வணிகம் சிறப்பாகச் செயல்பட்டது. நீண்டகால சிகிச்சை விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.5% உயர்ந்து, இந்திய விற்பனையில் சுமார் 67% பங்களித்தது; FY26 இல் இது சுமார் 65% ஆக இருந்தது. நீரிழிவு, இதயவியல் மற்றும் சுவாச சிகிச்சைகள் வளர்ச்சியை வழிநடத்தின.
நீரிழிவு எதிர்ப்பு விற்பனை 31.8% உயர்ந்தது; நீரிழிவு பிரிவு மற்றும் GLP-1 தயாரிப்புகள் இதற்கு உதவின. Lupin 1QFY27 இல் 7 பிராண்டுகளை அறிமுகப்படுத்தியது; FY27 இல் 20-க்கும் மேற்பட்ட தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளது.
நீண்டகால சிகிச்சைகளின் சிறந்த செயல்திறன், சாதகமான நீரிழிவு மற்றும் சுவாச கலவை, புதிய அறிமுகங்கள், ஆழமான ஊடுருவல் மற்றும் விற்பனைப் படை விரிவாக்கம் ஆகியவற்றால் FY26-28E இல் இந்திய வருவாய் 13% CAGR வளர்ச்சியடையும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
உயர் ஒற்றை-இலக்க வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் சுமார் 25% EBITDA வரம்புக்கான FY27 வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. விற்பனையில் சுமார் 8% R&D செலவு மற்றும் 27-28% பயனுள்ள வரி விகிதத்துக்கான வழிகாட்டுதலை வழங்கியது. Tolvaptan மற்றும் Mirabegron இல் விலை மற்றும் சந்தைப் பங்கு அழுத்தத்தை பிரதிபலிக்கும் வகையில், FY27 US வருவாய் USD 1.1-1.2 billion ஆகவும், அடுத்த சில காலாண்டுகளில் காலாண்டு US வருவாய் USD 250-280 million ஆகவும் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
பிரத்தியேக முதல்-விண்ணப்ப வாய்ப்புகள், பயோசிமிலர்கள் மற்றும் 505(b)(2) தயாரிப்புகளின் ஆதரவுடன் FY28 முதல் US வளர்ச்சி திரும்பும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
US தயாரிப்பு வரிசையில் FY27 இல் 15-க்கும் மேற்பட்ட திட்டமிட்ட அறிமுகங்களும் 15-க்கும் மேற்பட்ட ANDA விண்ணப்பங்களும் உள்ளன. Lupin க்கு 21 பிரத்தியேக வாய்ப்புகள் உட்பட 50 முதல்-விண்ணப்ப வாய்ப்புகள் உள்ளன; மேலும் வளர்ச்சியில் உள்ள 45-க்கும் மேற்பட்ட ஊசி தயாரிப்புகள் மற்றும் 20-க்கும் மேற்பட்ட உள்ளிழுக்கும் தயாரிப்புகள் உள்ளன.
FY31க்குள் சிக்கலான தயாரிப்புகளிலிருந்து புதிய அறிமுக வருவாயில் 65% க்கும் மேல் பெற நிறுவனம் திட்டமிட்டுள்ளது; FY31க்குள் 5-க்கும் மேற்பட்ட பயோசிமிலர்களை அறிமுகப்படுத்தவும் திட்டமிட்டுள்ளது.
இந்த வாய்ப்புகள் இருந்தபோதிலும், விலை சரிவு, அதிக போட்டி மற்றும் தயாரிப்பு-சார்ந்த பிரத்தியேக உரிமை முடிவு தாக்கங்களால் அறிமுகங்கள் மற்றும் அடிப்படை தயாரிப்பு தொகுப்பு வளர்ச்சி ஈடுசெய்யப்படும் என்பதால், FY26-28E இல் US வருவாய் CAGR வெறும் 4% ஆகவே இருக்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது.
அதிக தேய்மானம் மற்றும் வரியை பிரதிபலிக்கும் வகையில் Motilal Oswal தனது FY27 வருவாய் மதிப்பீடுகளை 6% குறைத்தது. வலுவான வருவாய் வளர்ச்சியின் 3 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு FY27 ஒருங்கிணைப்பு ஆண்டாக இருக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது; தயாரிப்பு போட்டி மற்றும் புதிய வளர்ச்சி உந்துதல்களுக்கான முதிர்வுக் காலம் செயல்திறனை பாதிப்பதால் FY26-28E இல் வருவாய் பொதுவாக நிலையாக இருக்கும்.
| நிதியாண்டு | விற்பனை | EBITDA | சரிசெய்யப்பட்ட PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 31,877 கோடி | Rs 8,156 கோடி | Rs 4,716 கோடி |
| FY28E | குறிப்பிடப்படவில்லை | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 5,192 கோடி |
Motilal Oswal நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தொடர்கிறது; 12 மாத முன்னோக்கிய வருவாயின் 22 மடங்கு மதிப்பீட்டில் Lupin க்கு Rs 2,500 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)